Line chart hữu ích hơn bạn nghĩ. Phương pháp sử dụng line chart hiệu quả

The Blade

Editor
Trial mod
2,920
17,950
Thường thì trader có thói quen sử dụng đồ thị nến Nhật (candlestick chart). Có vài trader vì theo một phương pháp nào đó hoặc lý do nào đó mà sử dụng Bar chart, chứ ít ai sử dụng đồ thị đường (line chart) để phân tích thị trường và vào lệnh.

Nhưng không phải tự nhiên mà tất cả các nền tảng giao dịch đều có sẵn line chart bên cạnh candlestick chart và bar chart. Một câu hỏi đặt ra, nếu nó không có tác dụng gì thì tại sao không loại bỏ nó ra cho nhẹ. Không, line chart chưa bao giờ vô dụng cả, vẫn có người sử dụng và biết cách sử dụng nó vẫn đem lại lợi thế rất lớn cho trader.

Có phải anh em sẽ tự đặt câu hỏi trong đầu là line chart thì làm gì có thế nến này nọ, làm gì có pinbar mà xem, engulfing, moring star, piercing line,... thậm chí nến tăng, nến giảm còn không biết. Thật sự là rất lạ lẫm khi chuyển từ candlestick chart sang line chart đúng không nào.

Tuy nhiên, line chart lại cung cấp những thông tin mà các chart khác không thể nào có được: sự rõ ràng, đơn giản và tinh tế. Đối với line chart, "nhiễu" không hề có trong từ điển.

Sau đây tôi sẽ có 1 số ví dụ để anh em đánh giá thêm:

Trên đây là đồ thị nến Nhật, quá quen thuộc với chúng ta rồi đúng không? Anh em nhìn vầy chắc cũng thấy nhiều cơ hội để BUY/SELL nhỉ. Vậy khi bật qua line chart thì sao nhỉ?

Một màu xanh xanh, đơn lẻ vài cái gạch đỏ điểm xuyến trên cái nền đen thui. Nhưng nếu ai tinh tế đều có thể nhận ra rằng đâu đó là sự xuất hiện của hai mô hình vai đầu vai mà chúng ta hàng ngày vẫn trông chờ nó xuất hiện trên đồ thị nến Nhật.

Nhưng nếu quay lại đồ thị nến thì thật sự nhìn không ra ( thực sự thì nhìn cũng ra thôi, nhưng phải chuyên đánh mô hình thì mới có thể nhìn ra được). Với line chart thì mọi thứ đơn giản hơn rất nhiều, rõ ràng hơn rất nhiều.

Line chart đã cho chúng ta một bức tranh bớt nhiễu hơn rất nhiều.

Và nếu anh em tinh tế nữa, chúng ta có thể thấy rất nhiều mô hình giá cũng như những điểm vào lệnh cực kỳ hay.

Ví dụ như bên dưới:

Setup đầu tiên là giá breakout hỗ trợ trong xu hướng giảm sau đó pullback trở lên để retest. Rõ ràng, đây là một setup SELL hợp lý.

Setup thứ hai là mô hình vai đầu vai, quá quen thuộc với anh em, tôi không nói nữa.

Setup thứ ba là mô hình 2B (2B là tên viết tắt của bull traps / bear traps). Mô hình 2B có hai giai đoạn, một là tạo trap (bull hoặc bear trap), sau đó là giá breakout khỏi đường neckline cho điểm vào lệnh hợp lý. Setup thứ ba chính là một mô hình beartrap điển hình.

Setup thứ tư là mô hình vai đầu vai xuôi.

Setup thứ năm vừa là restest của mô hình vai đầu vai trước đó, vừa là mô hình 2B đúng chuẩn.
Và setup cuối cùng chính là mô hình 1-2-3.

Điểm hay của line chart là không những giúp chúng ta rõ ràng và thông suốt hơn mà còn tiết kiệm khá nhiều thời gian khi chỉ cần liếc qua đồ thị là có thể nhận ra tình hiện tại có nên vào lệnh hay là không.

Bây giờ cũng những setup đó, chúng ta chuyển sang đồ thị candlestick để xem như thế nào nhé.

Chuyển qua đồ thị nến cũng khá dễ nhìn ấy chứ, nhưng đó là tôi vẽ ra rồi, chứ để chart trống trơn như lúc đầu thì cũng hơi khó đúng không.

Đó là cách mà linechart giúp ích cho trader. Nhưng nó chỉ dừng lại với vai trò là một công cụ hỗ trợ như bao công cụ khác. Tôi nghĩ anh em nên sử dụng nó như là có thêm cho mình một công cụ nữa để vào lệnh chính xác hơn.

Tôi vẫn khuyên anh em dùng đồ thị nến vì có những thông tin mà line chart không thể nào cho chúng ta được. Đỉnh cao của trader vẫn là sự kết hợp tinh tế và hài hòa, không phải cái gì cũng dùng, càng không phải chỉ sử dụng 1 công cụ duy nhất. Vài lời chia sẻ hy vọng anh em có cái nhìn khác về line chart.

Tham khảo tradeciety

Giới thiệu sách Trading hay
Mô Hình Biểu Đồ - Phương Pháp Hiệu Quả Để Tìm Kiếm Lợi Nhuận

Được xem là cẩm nang về mô hình biểu đồ của các nhà đầu tư, giao dich tài chính toàn cầu và là kiến thức bắt buộc phải nắm về Phân Tích Kỹ Thuật
ai đã xài gì quen đó thôi, bài viết đánh giá tuy hay nhưng nếu là những bạn mới tập tò thì khá ok, có thể tham khảo hoặc tập dùng cho thuận tay, chứ trước đây tôi cũng từng nhận ra điều hay ho này rồi (thực ra đó là 1 ý tưởng lóe lên trong đầu) rồi bắt tay dùng liền, kết quả nhận về toàn sấp mặt với bật ngửa.
nhiều khi nhìn cách này cách kia, cũng thấy hay lắm, muốn thêm thắt vô chiến lược giản dị của mình cái mà thật xài ko thuận tay, thật tình là ko xài được. ai nhắm có thể "yêu lại từ đầu" thì có thể chuyển sang dùng từ từ. chứ ko muốn trải nghiệm cảm giác đó nữa thì tốt nhất chỉ nhìn thôi đừng sờ vào.

ai đã xài gì quen đó thôi, bài viết đánh giá tuy hay nhưng nếu là những bạn mới tập tò thì khá ok, có thể tham khảo hoặc tập dùng cho thuận tay, chứ trước đây tôi cũng từng nhận ra điều hay ho này rồi (thực ra đó là 1 ý tưởng lóe lên trong đầu) rồi bắt tay dùng liền, kết quả nhận về toàn sấp mặt với bật ngửa.
nhiều khi nhìn cách này cách kia, cũng thấy hay lắm, muốn thêm thắt vô chiến lược giản dị của mình cái mà thật xài ko thuận tay, thật tình là ko xài được. ai nhắm có thể "yêu lại từ đầu" thì có thể chuyển sang dùng từ từ. chứ ko muốn trải nghiệm cảm giác đó nữa thì tốt nhất chỉ nhìn thôi đừng sờ vào.
bạn biết tại sao hay bị chết khi nhìn line chart không? Vì line chart chỉ nối các thân nến với nhau ( vẽ đúng phần thân nến) mà không vẽ bằng cách nối cả bấc nến/ chân nến ( giá cao nhất và thấp nhất) . Thế nên, vào lệnh không để ý là sml ngay. chart line chỉ cho cái nhìn tổng quát về xu hướng, các ngưỡng hỗ trợ/ kháng cự. :)

Bác Blade này tiếp thu ý kiến cũng nhanh đấy, hôm trước vừa mới phán câu "cản vẽ bằng giá đóng cửa" ko có giá trị gì, nay đã có liền bài về nó. :D Nhưng em cá bác chẳng hiểu gì đâu, các câu hỏi của người đọc dành bác cũng ko trả lời được. Vì các bài viết trước giờ của bác thì "chẳng có gì" của bác cả. Bác đăng nhiều bài thì có thể lượt follow của bác tăng nhiều thật đấy, nhưng đưa tư duy sai lệch thì khổ chúng sinh thôi. Lời thật thì mất lòng nhé bác, nhưng mà bác có được lòng hay mất lòng gì cũng chẳng ảnh hưởng gì đến em cả.:D:D.
Ai nói vẽ cản bằng line chart mà hay bị "chết" là chẳng hiểu gì về line chart. Thậm chí dùng line chart vẫn bắt đỉnh/đáy như thường.

Bác Blade này tiếp thu ý kiến cũng nhanh đấy, hôm trước vừa mới phán câu "cản vẽ bằng giá đóng cửa" ko có giá trị gì, nay đã có liền bài về nó. :D Nhưng em cá bác chẳng hiểu gì đâu, các câu hỏi của người đọc dành bác cũng ko trả lời được. Vì các bài viết trước giờ của bác thì "chẳng có gì" của bác cả. Bác đăng nhiều bài thì có thể lượt follow của bác tăng nhiều thật đấy, nhưng đưa tư duy sai lệch thì khổ chúng sinh thôi. Lời thật thì mất lòng nhé bác, nhưng mà bác có được lòng hay mất lòng gì cũng chẳng ảnh hưởng gì đến em cả.:D:D.
Ai nói vẽ cản bằng line chart mà hay bị "chết" là chẳng hiểu gì về line chart. Thậm chí dùng line chart vẫn bắt đỉnh/đáy như thường.
miễn sao ông ấy không hại cộng đồng là được, bác hay ho thế sao ko viết bài giúp cộng đồng VN đi, ng ta viết thì đi soi mói ra vẻ mình hiểu biết cao lắm ^^

miễn sao ông ấy không hại cộng đồng là được, bác hay ho thế sao ko viết bài giúp cộng đồng VN đi, ng ta viết thì đi soi mói ra vẻ mình hiểu biết cao lắm ^^

Thế tại sao em phải đi giúp cộng đồng vậy ? :D:D. Nếu nói là giúp thì một mớ câu hỏi em đặt đó, đi tìm ra câu trả lời là đc chứ gì. hehe. Em cũng tự thấy mình "cao" đó bác, trên đây cô đơn và lạnh lắm. :D:D

xin chào bệnh nhân:D

Tiếp thu ý kiến gì bạn, bạn comment gì tôi chẳng hiểu???

Tôi viết theo sự hiểu biết của chính mình và không bị chi phối bởi quan điểm của bất kỳ ai.

Vừa xem xong cái này thì gặp đúng đối tượng để share, thật trùng hợp

Nguồn happy.live

bạn biết tại sao hay bị chết khi nhìn line chart không? Vì line chart chỉ nối các thân nến với nhau ( vẽ đúng phần thân nến) mà không vẽ bằng cách nối cả bấc nến/ chân nến ( giá cao nhất và thấp nhất) . Thế nên, vào lệnh không để ý là sml ngay. chart line chỉ cho cái nhìn tổng quát về xu hướng, các ngưỡng hỗ trợ/kháng cự. :)
aày, tôi khi đó còn đang loay hoay tìm chén thánh, có ý tưởng là triển ngay, nào có tìm hiểu sâu xa, kể cả bây giờ tôi cũng vẫn chưa có tìm hiểu sâu xa cái thằng line này, nhưng nhìn nó tương đối dễ hơn thằng nến, bắt đỉnh đáy hoặc xem lực lên xuống thì max ngon, có điều tôi đã không xài nên cũng không chủ tâm tìm hiểu và nghiên cứu nên không có quen tay. chứ chiêu bài của tôi thì tôi xài cũng quen tay rồi, dù rằng thật tình có thể tôi cũng chưa thật sự hiểu căn kẽ về cái mình xài, có điều xài lâu thì cũng có chút tâm đắc và nhìn nhận của riêng mình về công cụ, phương pháp đó thôi. chủ ý cũng muốn nhắc nhở mọi người rằng không nên thấy hay là nhào vô tưởng bở. cái gì cũng cần thời gian luyện tập và quen thuộc thì mới có thể xài được.

haha. anh em nào hay đánh ở binary.com thì mới biết đường line chart nó lợi hại cỡ nào.
Mình đánh line chart r qua tick chart luôn và cũng kiếm ăn bằng nó :D

Tiếp thu ý kiến gì bạn, bạn comment gì tôi chẳng hiểu???

Tôi viết theo sự hiểu biết của chính mình và không bị chi phối bởi quan điểm của bất kỳ ai.

Mình thường kẻ theo đuôi nến bác ạ, giá đóng cửa không có giá trị nhiều trong việc kẻ cản

Chính bản thân mình còn mâu thuẫn thế thì làm ăn gì ?!! :D. Mới cách nhau có vài ngày thôi mà, hôm trc mới phán câu chắc nịt thế. hôm sau ra bài viết vẽ cản theo Line chart. Có cho vàng biểu em tin bác em cũng hổng dám lấy vàng.:D Quan điểm đúng hay sai gì thì chờ market trả lời, thằng market nó chỉ là có một quan điểm duy nhất là đúng ý nó thì được tiền, còn lại tất cả là mất tiền. Đơn giản thế thôi mà, có gì phải tào lao, lăn tăn. Có vài ba cái khái niệm đơn giản mà cứ loay hoay mãi, nên "con đường" của bác còn dài và xa lắm. Xong cái comments này thì em cũng chả chọc bác nữa, trình bác ko có hứng thú với em nữa rồi. Chẳng phải tự nhiên mà em lại đi chọc bác, vì thấy bác đăng bài viết mà định hướng các "gà" xoay mòng mòng nên mới thấy tội "gà". Nhưng thôi, chắc có lẽ là kệ "gà". :D:D

P/s :Cái kỹ năng cần nhất để giải quyết vấn đề là: Đặt câu hỏi, mà còn ko có thì hỏi sao nhiều bác xưng trong sớ này 10 năm rồi mà vẫn...hehehe

Mà cái forum này giống như bị giác ngộ mô hình VĐV hay sao ấy. Phân tích, dẫn chứng gì suốt ngày cứ VĐV này VĐV nọ. Rồi cũng chết như thường, rồi lại bảo mô hình VĐV sai,...Đối với các trader thì mô hình nào cũng sai cả, chỉ có các trader luôn đúng và mất tiền thôi. hehe:D

Mà cái forum này giống như bị giác ngộ mô hình VĐV hay sao ấy. Phân tích, dẫn chứng gì suốt ngày cứ VĐV này VĐV nọ. Rồi cũng chết như thường, rồi lại bảo mô hình VĐV sai,...Đối với các trader thì mô hình nào cũng sai cả, chỉ có các trader luôn đúng và mất tiền thôi. hehe:D

Dạo này có nhiều thanh niên vào forum này học cho đã, không biết được cái gì chưa mà chê bai này nọ. Tinh tướng riết quen!

Dạo này có nhiều thanh niên vào forum này học cho đã, không biết được cái gì chưa mà chê bai này nọ. Tinh tướng riết quen!

Em thì từ lúc tham gia vào forum này thì chưa có cái gì gọi là học trong đây cả. Nhưng bác có gì muốn dạy em ko? Em lót dép ngồi nghe bác nè. :D:D:p. Hay có muốn nghe e chém gió thế nào là Cản ko ? :p

Em thì từ lúc tham gia vào forum này thì chưa có cái gì gọi là học trong đây cả. Nhưng bác có gì muốn dạy em ko? Em lót dép ngồi nghe bác nè. :D:D:p. Hay có muốn nghe e chém gió thế nào là Cản ko ? :p
tôi đang đánh giá bạn chắc tầm tuổi 9x cuối -2kx...gì đó. Thấy cmt cợt nhả của bạn nực cười quá!
Chủ thớt có ý chia sẻ kiến thức, chưa nói hay dở ra sao. Xét thấy họ không viết để nhằm mục đích vụ lợi cá nhân ( lùa gà , dẫn dắt vào con đường sai trái..).Những đóng góp như vậy nên được ghi nhận. Người trưởng thành, suy nghĩ chín chắn thì sẽ hành động khác bạn bạn ạ. Nên để người ta tôn trọng dù ở môi trường nào. Vậy nhé bạn.

tôi đang đánh giá bạn chắc tầm tuổi 9x cuối -2kx...gì đó. Thấy cmt cợt nhả của bạn nực cười quá!
Chủ thớt có ý chia sẻ kiến thức, chưa nói hay dở ra sao. Xét thấy họ không viết để nhằm mục đích vụ lợi cá nhân ( lùa gà , dẫn dắt vào con đường sai trái..).Những đóng góp như vậy nên được ghi nhận. Người trưởng thành, suy nghĩ chín chắn thì sẽ hành động khác bạn bạn ạ. Nên để người ta tôn trọng dù ở môi trường nào. Vậy nhé bạn.

Lại thêm một con gà dạy người khác phải sống như thế nào cơ đấy. :D:D Em có ý kiến gì là chuyện của em miễn sao e chưa từng đi quá giới hạn hay nội quy của diễn đàn là được và vẫn viết tiếng viết có dấu đoàng hoàng nhé. Em biết mình đang nói gì vì e lun đọc lại những gì mình viết trước khi post lên. Không thì admin cứ block thẳng Nick e là đc. Ngay từ đầu e đã nói là đi chọc ghẹo rồi mà :p Riêng bác thì khả năng đánh giá quá tệ nên e chẳng để ý chọc bác đâu. Bác yên tâm. :D

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 672 Xem / 35 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 169 Xem / 4 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,252 Xem / 84 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,152 Xem / 40 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 288 Xem / 31 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 109 Xem / 3 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên