Lời chia tay của 1 người anh em Trader Việt sau khi tìm ra con đường cho bản thân

Lời chia tay của 1 người anh em Trader Việt sau khi tìm ra con đường cho bản thân

DuongHuy

Administrator
Thành viên BQT
28,619
153,998
Sáng nay ngủ dậy thì thấy tin nhắn này trong Inbox diễn đàn anh em ạ. Người anh em này có 1 số bài viết trên TraderViet, có bài lên đến hàng chục ngàn lượt xem. Việc bạn ấy chia tay là một điều gì đó khiến tôi nuối tiếc nhưng chúng ta tôn trọng quyết định của bạn ấy và chúc mừng bạn ấy đã tìm ra con đường cho bản thân mình. Tôi đã xin phép bạn để đăng nguyên văn lời bạn ấy lên đây để chia sẻ cùng anh em. Chúc người anh em ấy được vui vẻ hạnh phúc và minh triết với lựa chọn của mình. Cuộc đời của chúng ta âu cũng là được quyết định bởi các chọn lựa.
-------------​
Chào a Huy,

E muốn xóa tài khoản này, có lẽ lý do hơi dài dòng, vì nó là cả 1 cuộc hành trình gian nan, e xin được vào ý chính

Thuận theo quá trình trading thì cũng kèm theo vấn đề hao hụt sức khỏe, và vấn đề nâng cao kỹ năng bản thân, đặc biệt là việc kiềm chế cảm xúc. Vì vậy e đã tìm kiếm và tiếp xúc với Phật Pháp, thật là 1 cơ duyên lớn và là quyết định đúng đắn của đời e.

Nhưng đây cũng là lúc e nhận ra những việc mình làm hiện tại chưa thật sự đúng. Thuận theo quá trình tìm hiểu sâu về Phật Pháp, e nhận ra những truy cầu lợi ích của mình đã đi quá giới hạn, những việc e đang làm là quá rủi ro, và không phù hợp đối với gần như tất cả mọi người (vì đa số người tham gia trading là thất bại) tất nhiên là có mặt tích cực, nhưng vẫn có tồn tại mặt tiêu cực, có thể kích động tâm tình của đọc giả, làm họ lún sâu vào trading mà k có lối thoát. E đã dành rất nhiều thời gian để suy nghĩ, nhiều đêm trăng trở và e quyết định từ bỏ trading, e cũng quyết định hủy đi những bài viết mình từng viết, vì nó có thể dẫn đọc giả đến con đường nguy hiểm này, e k muốn vì mình mà có bất kỳ ai phạm sai lầm, dù lớn hay nhỏ e k muốn vì mình mà có bất kỳ tổn thất nào, dẫu biết rằng đã muộn, nhưng e mong a giúp e xóa tài khoản này, e không muốn vì e mà vô tình có thêm 1 ai đó đi vào con đường nguy hiểm này.

Chân thành cám ơn a Huy, chúc a nhiều sức khỏe và thành công

Giới thiệu sách Trading hay
Nhật Ký Giao Dịch Thực Chiến của Phù Thủy Thị trường Tài Chính

Sách chia sẻ 05 tháng giao dịch thực tế trên thị trường tài chính, sử dụng Price Action và Mô hình Biểu đồ của Phù thủy trader Peter Brandt, người có gần 50 năm kinh nghiệm trading và đạt lợi nhuận bình quân 68% lợi nhuận mỗi năm
See you again...ranh giới thành công và thất bại mỏng như tờ giấy...:)

Làm gì cũng cần đam mê. Nếu trading ko mang lại niềm vui cho bạn. Đúng như bạn nói hãy tìm những niềm vui khác. Chúc bạn thành công...

Trading cũng giống như trong bóng đá vậy. Có rất nhiều cầu thủ biết đá bóng nhưng để giỏi hơn người thì lại chỉ có m10 và CR7. Trading cũng thế thôi ngoài tài năng thiên bẩm thì còn phải vượt qua nhiều khó khăn trở ngại mới đi đến đỉnh cao. trước đi đạt đến đỉnh cao trong bóng đá thì m10 cũng từng phải tiêm hóc môn, cr7 thì đi giao báo...Trong giới trading pro thì cũng có những con người như vậy đó. Thành công là con đường chông gai lắm nghề nào cũng vậy. Chém vậy thôio_O

Bạn tiếp tục trading kiếm tiền đi làm từ thiện được không. Đa số nhỏ lẻ thất bại, phần lỗ nhỏ lẻ chuyển thành lợi nhuận các quỹ/ tổ chức lớn. Nếu bạn có lợi nhuận thì cũng có thể hiểu là rút bớt một phần lợi nhuận từ các tổ chức lớn rồi đem làm từ thiện.

Sáng nay ngủ dậy thì thấy tin nhắn này trong Inbox diễn đàn anh em ạ. Người anh em này có 1 số bài viết trên TraderViet, có bài lên đến hàng chục ngàn lượt xem. Việc bạn ấy chia tay là một điều gì đó khiến tôi nuối tiếc nhưng chúng ta tôi trọng quyết định của bạn ấy và chúc mừng bạn ấy đã tìm ra con đường cho bản thân mình. Tôi đã xin phép bạn để đăng nguyên văn lời bạn ấy lên đây để chia sẻ cùng anh em. Chúc người anh em ấy được vui vẻ hạnh phúc và minh triết với lựa chọn của mình. Cuộc đời của chúng ta âu cũng là được quyết định bởi các chọn lựa.
-------------​
Chào a Huy,

E muốn xóa tài khoản này, có lẽ lý do hơi dài dòng, vì nó là cả 1 cuộc hành trình gian nan, e xin được vào ý chính

Thuận theo quá trình trading thì cũng kèm theo vấn đề hao hụt sức khỏe, và vấn đề nâng cao kỹ năng bản thân, đặc biệt là việc kiềm chế cảm xúc. Vì vậy e đã tìm kiếm và tiếp xúc với Phật Pháp, thật là 1 cơ duyên lớn và là quyết định đúng đắn của đời e.

Nhưng đây cũng là lúc e nhận ra những việc mình làm hiện tại chưa thật sự đúng. Thuận theo quá trình tìm hiểu sâu về Phật Pháp, e nhận ra những truy cầu lợi ích của mình đã đi quá giới hạn, những việc e đang làm là quá rủi ro, và không phù hợp đối với gần như tất cả mọi người (vì đa số người tham gia trading là thất bại) tất nhiên là có mặt tích cực, nhưng vẫn có tồn tại mặt tiêu cực, có thể kích động tâm tình của đọc giả, làm họ lún sâu vào trading mà k có lối thoát. E đã dành rất nhiều thời gian để suy nghĩ, nhiều đêm trăng trở và e quyết định từ bỏ trading, e cũng quyết định hủy đi những bài viết mình từng viết, vì nó có thể dẫn đọc giả đến con đường nguy hiểm này, e k muốn vì mình mà có bất kỳ ai phạm sai lầm, dù lớn hay nhỏ e k muốn vì mình mà có bất kỳ tổn thất nào, dẫu biết rằng đã muộn, nhưng e mong a giúp e xóa tài khoản này, e không muốn vì e mà vô tình có thêm 1 ai đó đi vào con đường nguy hiểm này.

Chân thành cám ơn a Huy, chúc a nhiều sức khỏe và thành công
Câu tâm sự tôi tâm đắc nhất của bạn (vì đa số người tham gia trading là thất bại)

tui cũng đọc phật giáo, thấy triết lý của phật giáo có thể áp dụng vào trading hoặc bất cứ ngành gì, trong phật giáo hay trading đều đề cao sự kiểm soát bản thân, tự nhận định rồi đưa ra quyết định. Quan điểm của tui là triết lý của phật giáo có thể dùng cho trading !

tui cũng đọc phật giáo, thấy triết lý của phật giáo có thể áp dụng vào trading hoặc bất cứ ngành gì, trong phật giáo hay trading đều đề cao sự kiểm soát bản thân, tự nhận định rồi đưa ra quyết định. Quan điểm của tui là triết lý của phật giáo có thể dùng cho trading !

"đề cao sự kiểm soát bản thân"... không phải anh ơi, mà là chỉ (dạy) cho mình thấy ra sự thật, từ đó thay đổi nhận thức và hành vi. Càng "kiểm soát bản thân" càng bị kẹt vào Ngã.

đạo Phật về cơ bản là tốt, giúp con người ta hướng thiện, nhưng cá nhân mình thấy nó ko phải là 1 tư tưởng có tính lôgic đúng đắn.
Chỉ nên coi nó là 1 cách tìm kiếm sự bình an chứ ko nên coi là chân lý, là kim chỉ nam cuộc đời.

Bác này do tìm hiểu Phật mà từ bỏ trading là cực đoan rồi. Áp dụng triết lý nhà Phật vào Trading mới là thượng sách. Một vài ví dụ áp dụng Phật pháp vào trading như sau:
- Đối với luật Nhân - Quả: vì Nhân là không biết quản lý vốn, không có phương pháp, nôn nóng tham lam thì dẫn đến Quả là.... cháy TK.
- Sự vô thường: Giống như thị trường lên xuống bất thường, không có gì là bền vững, được đó rồi mất đó. Hiểu được như vậy ta mới thực sự chấp nhận hoàn toàn những rủi ro.
- Tính vô ngã: Không ai tài giỏi mà dự đoán được thị trường, do vậy cũng đừng nên dính mắc hoàn toàn vào một vài phân tích của mình. Phải biết mình không thể biết thị trường sắp tới đi về đâu thì mới có lối hành xử phù hợp.
- Vô Minh: do chấp trước, mê lầm, thiếu trí huệ nên tham lam sợ hãi hiển lộ, phiền não kéo theo (do cháy tk)...
Do vậy muốn chiến thắng thị trường, trước tiên hãy thắng chính mình bằng cách tham gia những khóa Thiền Vipassana. Từ đó hiểu được chính mình, tiêu trừ bản ngã, thân tâm thanh tịnh, phát sinh lòng từ bi... khi đó ta sẽ cảm ơn trading đã đưa ta đến chân lý thông qua sự giác ngộ.

người mới bước vào ngưỡng cửa trading thì các chú, các bác đuổi người ta ra, khuyên hãy quay đầu. Người ở trong thế giới trading lâu bây gio quyêt định quay đầu bước ra khỏi cửa thì cũng các chú, các bác không đồng ý. Con người thật là lạ.
Như @g1nt4ma bên trên nói hop lý, mỗi người mỗi mục đích, mỗi nhu cầu. Miễn người ta khg có ý muốn hại người là tốt rồi.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 456 Xem / 44 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 209 Xem / 2 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 563 Xem / 12 Trả lời
  • forex_vn trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,747 Xem / 14 Trả lời
  • phaisinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 75 Xem / 1 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên