Lời khuyên nào cũng hiệu nghiệm với tất cả Trader? Với tôi thì không!

Le Hue Truong

Editor
Trial mod
7,217
32,341
Xin chào cả nhà!

Có lẽ việc trở thành một Trader thành công luôn yêu cầu một tinh thần cầu tiến, học hỏi tất cả mọi thứ. Nhưng liệu lời khuyên nào cũng phát huy tác dụng với mỗi Trader?

Để biết câu trả lời, mời các bạn đọc qua bài này được mình dịch trên Quora từ tác giả Ross Ledehrman, là Nhà quản lý Đầu tư và Rủi ro nhé cả nhà!

-------------

Mọi thứ liên quan đến giao dịch mà tôi đã từng được dạy... vứt hết đi:
  1. Dù là thị trường Bò hay Gấu, tôi cũng không quan tâm. Điều đó rất dễ gây nhiễu thông tin. Tôi giao dịch theo từng cơ hội, không phải theo từng giai đoạn.
  2. Bạn muốn đa dạng hóa giao dịch chỉ vì trên sách báo họ chỉ vậy? Để làm gì chứ? Thật sự lãng phí... Những thứ này chỉ hữu hiệu khi bạn giao dịch cho những người khác vì nhiều lý do khác nhau, chứ chúng không hữu hiệu với một trader cá nhân như bạn.
  3. Bạn nhận được thư giới thiệu từ một nhân viên ngân hàng tư nhân: "Nếu bạn đầu tư vào X, bạn sẽ nhận được 20% lợi nhuận. Nếu bạn đầu tư vào Y, bạn sẽ nhận được 30% lợi nhuận cam kết nhưng bạn sẽ chịu rủi ro cao hơn!" Rủi ro cao hơn? Nghĩa là sao? Nghĩa là bạn sẽ mạo hiểm tất cả đó!
  4. CNBC, Bloomberg, những nguồn tin cậy đó đều phục vụ cho mục đích giải trí của bạn, chứ không phải để nâng cao lợi nhuận của bạn. Tất cả những ai xuất hiện trong các show này đều làm vì 2 lý do - một là, vì cái tôi của họ được thổi phồng lên; hai là, vì đây là cơ hội để PR cho công ty của họ và CEO/ CRO, hay nhà quản lý danh mục đầu tư của công ty có thể đưa ra những lời khuyên mang tính trung lập, nghĩa là chúng không làm tổn thương bất kỳ ai cũng như không thể giúp ai giàu lên!
  5. Những kiến thức bạn học được trong suốt những năm học Cử nhân và Thạc sĩ về Tài chính, Kế toán, Kinh tế đều là lý thuyết. Cùng lắm là nó chỉ bổ trợ cho việc đánh giá liệu biến X có thể dự báo cho Y hay không. Và cho dù phương pháp bạn sử dụng để dự báo Y là gì đi chăng nữa thì cũng không quan trọng. Rốt cuộc thì cái bạn tìm kiếm chính là những cách đơn giản nhất có thể đem lại nhiều lợi nhuận hơn chi phí bỏ ra và sử dụng số tiền đó để phát triển doanh nghiệp.
  6. Tôi không quan tâm đến mục tiêu. Tôi không có khái niệm "Cần 2.5% lợi nhuận trên ngày" hay "Thực hiện 10 giao dịch trên ngày" hay "Kiếm được $500 trên ngày". Tất cả đều vô dụng! Chúng chỉ là những yếu tố khiến bạn cảm thấy an tâm "À... mình đã làm rất tốt!" chứ chẳng có nghĩa lý gì cả! Bạn đã trưởng thành, bạn không cần có một checklist để đánh giá xem liệu bản thân đã làm tốt hay chưa. Thông thường hành động này chỉ mang lại ý nghĩa khi bạn muốn chia sẻ kết quả giao dịch lên mạng, hoặc lên diễn đàn hoặc cho vợ của mình biết. Tôi chỉ có thể tiến xa hơn khi đánh giá các giao dịch của mình xem đó là sự may mắn hay là xuất phát từ kỹ năng của bản thân. Điều quan trọng nữa là phải biết ngăn chặn bản thân khỏi những hành động dựa trên cảm xúc.
  7. "Hãy cắt lỗ sớm! Đừng đầu tư quá nhiều, cũng đừng chạy theo thị trường!"... Nếu bạn áp dụng những lời khuyên đó vào trong phương pháp giao dịch của mình thì cũng chả có ích gì! Chỉ trừ khi bạn đã đánh giá thị trường một cách thực sự khoa học mà thôi!
--------------

Các bạn thấy đó, không phải lời khuyên nào cũng đúng 100%! Là Trader, chúng ta phải biết sáng suốt nhận ra cái nào áp dụng được, cái nào không áp dụng được đối với phong cách giao dịch của mình. Bản thân bạn phải hiểu cái gì hiệu quả với mình nhất, từ đó mới có những điều chỉnh thích hợp được.

Liệu có lời khuyên đại trà nào mà anh em cảm thấy không xài được đối với riêng mình không? Comment chia sẻ cho mình biết với nha!

Nguồn: quora.com

Đừng quên like và share để ủng hộ mình nhiều hơn nữa nhé!! Nice day cả nhà ;);)

Giới thiệu sách Trading hay
Bộ sách của Phù Thủy Trader Mark Minervini

Mark Minervini là một huyền thoại của giới trading toàn cầu. Bộ sách này mang đến các kiến thức cơ bản nhất về phương pháp giao dịch của Mark Minervini
Chỉnh sửa lần cuối:
Ghét nhất mấy em sale bên sàn, thầy, và bọn quảng cáo:D
avuavothuat.vn_wp_content_uploads_2018_11_60c7263ec98829d67099_316x395.jpg

Mỗi lần cảm xúc dâng trào thì chỉ có trút hết vào này cho nhừ, mới ngồi xem lại quy tắc, lời khuyên:D

thích bác này.. mang phong cách riêng rất hay.. còn ai cũng như ai thì lấy đâu ra 95% trader thua lỗ kk

vừa dep 100$ vào BO bay trong vài nốt nhạc rồi
mặc dù demo 2 tháng. chiến thuật khá hợp lý
mỗi tội cảm xúc như ... ấy

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Hệ thống giao dịch - Trading system 37,503 Xem / 18 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,591 Xem / 94 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 371 Xem / 29 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 379 Xem / 18 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên