Lời khuyên tuyệt vời nhất của mẹ bạn là gì?

Pan

Active Member
1,613
5,723
Khi tôi còn nhỏ, tôi thường hay chơi trốn tìm với mấy anh em trong nhà. Nhưng một ngày kia, tôi chạy quá nhanh và lỡ bá vào bức tường rồi ngã xuống. Tôi khóc, không phải vì đau, nhưng vì thấy tôi ngã như vậy mấy anh em xung quanh cười tôi, quê quá nên khóc thôi, con nít mà. Mẹ tôi ra hỏi ai làm tôi khóc, tôi chỉ vào bức tường. Mẹ tôi hỏi:

- Vậy con có giận bức tường không?

Tôi gật đầu và bà ấy nói tiếp:

- Vậy à, nhưng mà con phải xin lỗi bức tường đấy!

Cái gì vậy? Tại sao? – Tôi nghĩ trong đầu, chưa kịp nói ra thì mẹ tôi lại nói tiếp:

- Bức tường đang đứng im đó một cách bình thường và không có gì xảy ra cả nhưng con lại đụng vào nó. Vậy nên bức tường phải giận con mới phải, con không được giận bức tường. Hãy xin lỗi bức tường đi.

Mắt tôi rơm rớm và nghĩ chuyện đó thật vô lý, nhưng bản chất tôi hiền, cũng không hay cãi lại mẹ nên cũng phải nghe lời mẹ, con nít mà. “Xin lỗi tường” – Tôi nói.

Sự việc đó đã dạy tôi những gì trong cuộc sống sau này?

1. Luôn phải tập trung tư tưởng trong mọi thứ, thừa nhận lỗi lầm và giải quyết hậu quả của mình. Nếu như bạn chơi với lửa, bạn phải biết là bạn có thể bị phỏng. Nếu như bạn quyết định trở thành nghệ sỹ, thì bạn phải biết là con đường đó sẽ có rất nhiều chông gai. Nói chung thì con đường nào cũng đầy chông thôi, nhưng khi đã quyết định rồi thì phải chịu những gì xảy ra sau này. Đừng phàn nàn và đổ lỗi cho ai cả.

2. “Cứ sai đi vì cuộc đời cho phép.” Khi bạn sai, bạn sẽ biết tại sao để không mắc phải sai lầm đó nữa. Sẽ không có thành công khi không có thất bại.

3. Hãy thương yêu và nghe lời mẹ của mình vì một lúc nào đó bà ấy sẽ không còn bên cạnh bạn nữa. Rồi một ngày bạn sẽ nhận ra là mẹ bạn luôn đúng (hầu hết là vậy).

Sưu tầm

Giới thiệu sách Trading hay
Phương Pháp Mới Để Giao Dịch Kiếm Sống

Quyển sách của Tiến sỹ Alexander Elder đề cập đến những vấn đề cơ bản và cần thiết nhất với các trader. Sách được đánh giá rất cao trên toàn cầu

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 185 Xem / 2 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 803 Xem / 43 Trả lời
  • nlinh trong Lập trình MQL - Expert Advisor - Indicator 13,905 Xem / 14 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 218 Xem / 19 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,442 Xem / 86 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên