Lời nguyền của bông súp lơ - Lý do tại sao không có giao dịch nào giống giao dịch nào!

Lời nguyền của bông súp lơ - Lý do tại sao không có giao dịch nào giống giao dịch nào!

Le Hue Truong

Editor
Trial mod
7,221
32,352
Xin chào cả nhà!

Sau đây là chia sẻ của tác giả Colibri Trader được đăng trên trang web của anh ấy nhé mọi người...

----------------------------------------​

Trading là một cách để bạn tự do thể hiện bản thân. Bạn có thể là người giao dịch theo xu hướng, bạn có thể là người giao dịch ngược xu hướng; bạn có thể là một swing trader, bạn có thể là một scalper. Số cách "thể hiện bản thân" trong trading có thể nhiều ngang với phong cách hội hoạ trong nghệ thuật, số lượng các tình huống khác nhau mà giao dịch có thể xảy ra là vô hạn.

Tại sao mỗi trade mỗi vẻ? Không giao dịch nào giống giao dịch nào?

Hãy giả sử thế này cho đơn giản...

Giá tiếp cận mức hỗ trợ chính từ trên xuống. Hầu hết các trader hợp lý giao dịch dựa trên hỗ trợ sẽ xem đây là cơ hội tuyệt vời để thực hiện giao dịch. Nhưng họ sẽ vào lệnh như thế nào và ở đâu? Họ sẽ chỉ thực hiện một giao dịch hay một chuỗi giao dịch?

Loi-nguyen-cua-bong-sup-lo-Tai-sao-khong-co-giao-dich-nao-giong-giao-dich-nao-TraderViet1.png

Từ hình này, nếu tôi hỏi 10 trader khác nhau, có thể họ đã thực hiện 10 lệnh khác nhau. Chỉ cần suy nghĩ trong giây lát - Bạn sẽ thực hiện giao dịch (hoặc setup) nào? Bạn có thực hiện trade nào khác với hình trên không? Tổng cộng bạn sẽ thực hiện bao nhiêu giao dịch?

Những câu hỏi này có vẻ ít được để ý, nhưng rõ ràng, các trader luôn tự hỏi mình những câu như thế trong tiềm thức. Thật không may, trong nhiều trường hợp, họ không trung thực với bản thân và mắc phải những sai lầm đắt giá. Đây là điều phân biệt giữa những trader giỏi và trader tệ (không nhất quán)... Chính điều này dẫn chúng ta đến với "lời nguyền của bông súp lơ".

Loi-nguyen-cua-bong-sup-lo-Tai-sao-khong-co-giao-dich-nao-giong-giao-dich-nao-TraderViet2.png

Lời nguyền của bông súp lơ

Như Daniel Dennett mô tả trong cuốn sách "Intuituon Pumps and Other Tools for Thinking" nổi tiếng của mình thì súp lơ có vị khác nhau vào những thời điểm khác nhau.

Loi-nguyen-cua-bong-sup-lo-Tai-sao-khong-co-giao-dich-nao-giong-giao-dich-nao-TraderViet3.jpg

Hay như nhà triết học Hy Lạp cổ đại Heraclitus đã nói: "Không ai tắm hai lần trên cùng một dòng sông", tương tự, bạn không thể thực hiện cùng một giao dịch đến hai lần.

Trở lại với ví dụ ở trên, có vẻ như có rất nhiều cách để xem xét thị trường và giao dịch theo một setup nhất định. Ngay cả cùng một trader cũng có thể thực hiện các trường hợp khác nhau.

Hãy tưởng tượng, bạn có một khẩu súng áp sát vào thái dương của mình - liệu bạn có thực hiện giao dịch này hơi khác một chút không? Bạn có thể đến muộn trong một giao dịch; hoặc là bạn đến quá sớm; hoặc cũng có thể bạn hoàn toàn không vào lệnh.... Có vô vàn kịch bản có thể xảy ra, nhưng rốt cuộc, điều quan trọng nhất phải là kỷ luật, chứ không phải là khuynh hướng của bạn.

EA và các khía cạnh kỹ thuật khác

Tại sao mỗi cú trade là khác nhau? Bạn không thể sử dụng EA và đảm bảo bạn luôn vào lệnh tại nơi chính xác mà bạn muốn giao dịch của mình được thực hiện hay sao?

Loi-nguyen-cua-bong-sup-lo-Tai-sao-khong-co-giao-dich-nao-giong-giao-dich-nao-TraderViet4.jpg

Kể cả có như vậy, bạn vẫn không thể đảm bảo rằng giao dịch của bạn sẽ được thực hiện tại chính xác một vị trí - bạn có thể chứng kiến slippage (trượt giá) từ broker của mình hoặc từ môi trường thị trường.

Bạn có thể gặp sự cố kỹ thuật hoặc cập nhật phần mềm, những đợt phát hành tin quan trọng, vân vân và mây mây... Điều quan trọng là, bạn phải phân biệt tính ngẫu nhiên với các giao dịch được thực hiện ở những vị trí hơi khác nhau.

Một lần nữa - nếu bạn không có tư duy đúng đắn và các quy tắc phù hợp, ngay cả một con EA với xác suất thành công cao cũng không thể giúp được bạn.

Làm cách nào để đảm bảo bạn có thể nhất quán với một hệ thống giao dịch?

Cách duy nhất để gần như chắc chắn rằng giao dịch của bạn sẽ là nhất quán chính là tuân theo một hệ thống giao dịch đã được kiểm chứng có lợi nhuận hết lần này đến lần khác.

Điều này thực ra không quá khó, mà điều thực sự cần chính là thời gian để bạn thành thạo một hệ thống. Thứ khiến bạn mất thời gian là học cách tuân thủ theo các quy tắc và cố gắng cải thiện chúng từng ngày.

Loi-nguyen-cua-bong-sup-lo-Tai-sao-khong-co-giao-dich-nao-giong-giao-dich-nao-TraderViet5.jpg

Khi và chỉ khi bạn đã hoàn thành, bạn mới có thể "trading in the zone" (hoà nhịp cùng thị trường) và thành thạo kỹ năng giao dịch như một trader lão làng.

Kỷ luật là một phần rất quan trọng của quá trình học tập này và nếu bạn không có nền tảng vững chắc, thì tốt hơn hết hãy viết ra mọi thứ và chỉ tuân theo các quy tắc ấy một cách tuyệt đối. Và hãy nhớ, đừng bao giờ phá vỡ các quy tắc của riêng bạn.

Thay cho lời kết

Là một Price Action trader, tôi đã bị cám dỗ phá vỡ các quy tắc của mình nhiều lần để rồi phải hối hận về sau.

"Lời nguyền của bông súp lơ" là bất cứ khi nào bạn tự nhủ với bản thân rằng "Tại sao tôi lại phá vỡ các quy tắc của chính mình?". " Lời nguyền của bông súp lơ" cũng là khi bạn đi ngược lại các quy tắc của chính mình và cố gắng thay đổi từ chiến lược này sang chiến lược khác.

Hành vi giao dịch này sẽ không thể dẫn đến sự nghiệp trading thành công, cho dù bạn giỏi toán đến đâu. Bản chất của trading nằm ẩn mình trong từng chi tiết nhỏ nhất. Không có gì ngạc nhiên khi họ nói rằng những trader giỏi là "ngựa con một mánh" (nghĩa là những người có chuyên môn rất vững về một thứ gì đó).

Bạn càng kiên trì với những gì hiệu quả, cơ hội chiến thắng cuộc thi marathon này của bạn càng được cải thiện. Ngay cả khi bạn không thể "tắm trên cùng một dòng sông đến hai lần" thì hãy đảm bảo rằng bạn luôn mang ủng chống thấm nước nhé!

Nguồn: colibritrader
Nếu thấy bài viết này hay và hữu ích thì đừng quên THẢ TIM, SHARE VÀ COMMENT để ủng hộ mình nhiều hơn nữa nhé!! Nice day cả nhà ;););)

Giới thiệu sách Trading hay
Phương Pháp Wyckoff Hiện Đại - Kỹ thuật Nhận diện Xu hướng Thị trường Tiềm năng

Phương pháp Wyckoff là một phương pháp price action kinh điển và đem lại thành công cho nhiều trader. Phương pháp này là nền tảng của nhiều phương pháp trading nổi tiếng khác
Chỉnh sửa lần cuối:

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• captainfx trong Chuyện bên lề 647 Xem / 1 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 155 Xem / 6 Trả lời
  • TraderLC trong Hội Trader giao dịch Quỹ 2,226 Xem / 32 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 271 Xem / 12 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên