Lối sống tối giản của người Nhật và cách thức áp dụng vào Trading

khapham1010

Active Member
639
4,965
Lối sống tối giản là việc bạn cắt giảm vật dụng xuống còn mức tối thiểu. Với cuộc sống ít đồ đạc, ít vật dụng trong gia đình, bạn sẽ cảm thấy thoải mái và tập trung hơn vào những điều quan trọng trong cuộc sống. Lối sống tối giản cũng là tên một cuốn sách mà mình vừa đọc trong thời gian gần đây.

loi-song-toi-gian-cua-nguoi-nhat-va-cach-thuc-ap-dung-vao-trading-traderviet.jpg

Những người sống tối giản luôn cảm thấy vui vẻ, mới lạ mỗi ngày. Cái cảm giác này, mình nghĩ bất cứ ai cũng có thể cảm nhận được, dù bạn có phải là một người sống tối giản hay không. Cách sống này bắt nguồn từ quan niệm nếu môi trường sống thông thoáng, tâm trí của bạn cũng sẽ sáng suốt và tập trung hơn, quan niệm này chịu nhiều ảnh hưởng từ các tôn giáo phương Đông như Phật giáo và Thần đạo.

Nhưng cách thức sống thế này có thể áp dụng gì đến Trading. Sử dụng sự tối giản có thể giúp bạn trade tập trung hơn, và hiệu quả hơn. Mình tin là có và mình phát hiện thấy rất nhiều Trader ứng dụng cách thức này vào công việc Trading của họ.

Bài viết này không nhằm mục đích khuyến khích anh em đi theo lối sống tối giản như người Nhật, nhưng mình muốn giới thiệu một triết lý sống khá hay và bạn có thể tự trải nghiệm chúng trong công việc giao dịch hằng ngày.

loi-song-toi-gian-cua-nguoi-nhat-va-cach-thuc-ap-dung-vao-trading-traderviet-3.png

Từ lúc biết tới trading, chúng ta đã từng dùng rất nhiều indicator khác nhau và đưa chúng vào chart càng nhiều càng tốt. Nhiều indicator và nhiều tín hiệu hỗ trợ sẽ giúp cho anh em có sự xác nhận tốt hơn cho tín hiệu giao dịch. Rồi sau này khi nghe nhiều Trader nói đến việc nên bỏ bớt indicator, hoặc chỉ sử dụng chart trơn, bạn cảm thấy công việc giao dịch trở nên gọn gàng hơn nhiều. Có thể kết quả vẫn chưa rõ ràng, nhưng bạn cảm thấy mình thoải mái vì không còn phải kiểm tra quá nhiều thứ trước khi ra quyết định giao dịch.

Nhưng lối sống tối giản áp dụng vào Trading không chỉ có mỗi việc gỡ bỏ bớt indicator. Ý tưởng về sự tối giản có rất nhiều giá trị, bạn có thể nghiên cứu các cách áp dụng mình giới thiệu ở đây.

1. Sử dụng chart với màn hình rộng hơn, chart trắng đen là cần thiết
Màu sắc có tác động lớn đến sự tập trung khi giao dịch, và không gì bằng một chart với 2 màu duy nhất là trắng và đen. Trên mt4, bạn có thể nhanh chóng chuyển sang dạng chart đen trắng, bằng cách thức như sau: bấm nút F8, sau đó chọn Black On White trong ô Color Scheme như hình bên dưới.

loi-song-toi-gian-cua-nguoi-nhat-va-cach-thuc-ap-dung-vao-trading-traderviet-1.png

2. Tập trung vào ít sản phẩm giao dịch hơn
Bình thường bạn hay giao dịch bao nhiêu cặp tiền? Hãy giảm số lượng chart mà bạn cần quan sát, chỉ cần giao dịch những cặp tiền nào mà bạn cảm thấy quen thuộc nhất hay có thanh khoản cao nhất.

loi-song-toi-gian-cua-nguoi-nhat-va-cach-thuc-ap-dung-vao-trading-traderviet-2.png

Nếu bạn chỉ được chọn 1 chart để trade, bạn sẽ chọn chart nào?

3. Bạn không cần phải nhìn chart cả ngày, hãy tập trung vào thời điểm quan trọng nhất
Trading không phải là tất cả. Tất cả chúng ta đều cần thời gian dành cho công việc khác, cho gia đình và bạn bè. Nghịch lý của Trading là khi bạn càng dành nhiều thời gian cho nó, tính hiệu quả lại càng kém đi. Tập trung vào một thời điểm duy nhất trong ngày hay trong tuần giúp bạn tối ưu sự tập trung của mình và không phải lo lắng những ảnh hưởng từ Trading đến cuộc sống.

Đây chỉ là vài ý tưởng nhỏ khi mình tìm hiểu về lối sống tối giản. Nếu anh em nào đã từng hay đang áp dụng lối sống này trong cuộc sống, xin cho mình thêm ý tưởng để bổ sung bài viết nhé.

Xem thêm

>> Tại sao bạn không nên trade như George Soros?

Giới thiệu sách Trading hay
Phương Pháp Thực Chiến Hiệu Suất Cao Của Nhà Quán Quân Giao Dịch Tài Chính

Sách hướng dẫn phương pháp giao dịch hiệu suất cao của tác giả Robert Miner, người đã từng nhiều lần vô địch và đạt thứ hạng cao tại các cuộc thi trading toàn thế giới
Lối sống tối giản cũng thực ra là cách view thị trường theo 1.phương thức tối giản. Nó xuất phát từ nguồn gốc thực tế, nhìn thẳng vào những vấn đề mình thấy và mình cần. Việc tối giản này có thể hiểu là tối giản mà ko đơn điệu.

Lối sống tối giản thực sự rất tuyệt. Mình đã đọc về lối sống này của người Nhật và một số nghiên cứu của Mỹ chỉ ra rằng sống tối giản ít đồ đạc làm cho con người hạnh phúc hơn.

Hôm qua tình cờ ngồi cf chung bàn với 1 anh làm trading ở q1 cũng thấy anh đóc đọc cuốn này, không lẻ nào?.....

Có phải là khi mình đã đạt tới 1 trình độ nhất định thì mới tối giản như tác giả đề cập ?

Sau 1 năm biết đến trading thì nhìn xung quanh đồ đạc trong phòng trọ của mình không thể nào "tối giản" thêm được nữa :oops:. Có bạn nào cần "tối giản" bớt đồ đạc trong phòng hú mình nha :p

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 916 Xem / 47 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 23,888 Xem / 80 Trả lời
  • forex_vn trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,682 Xem / 13 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 348 Xem / 19 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 183 Xem / 4 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 258 Xem / 3 Trả lời
  • lapuma trong Kiến thức Trading - Kinh nghiệm Trading 235,510 Xem / 1,065 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên