Lời từ biệt của một Crypto Trader Việt sau cú bão crypto cuối tuần

DuongHuy

Administrator
Thành viên BQT
28,166
153,350
Bão crypto cuối tuần rồi chắc lại đưa một số anh em Trader đi về nơi xa, đặc biệt là các anh em trader còn ít kinh nghiệm hoặc dễ bị FOMO. Bác @Giahung là một thành viên khá lâu của diễn đàn TraderViet chúng ta và bác ấy đã quyết định từ bỏ trading crypto sau cơn bão vừa rồi. Đây là tâm sự của bác ấy, mong anh em vào động viên và chia sẻ cùng

Link comment bác ấy tại đây
-------------------​
Em lại quyết định nghỉ bác huy ah, nó tăng em cũng lỗ mà nó giảm em cũng lỗ, như vậy là do mình chỉ không phải do thị trường, thôi em không cố đấm ăn xôi nữa, từ hôm ăn được tý trả lại hết rồi còn âm thêm chục củ nữa, mà đầu óc nó cứ như dây đàn, cái khoản lỗ cũ nó ám ảnh em quá, bỏ đi mà làm người thôi, em chào bác nhé

Cảm ơn bác nhiều, em cạn tiền rồi bác ah, có lẽ em không hợp với trader, em thấy em trader ngu nhất diễn đàn, toàn fomor với phá kỷ luật thôi, em cứ xót cái khoản lỗ cũ hơn 100 củ nên cứ muốn gỡ, mà gỡ đâu chẳng biết nó lại âm dần vào nữa, giờ muốn gỡ chắc em phải ném vào 200 củ may ra mới gỡ được, mà đánh nhiều tiền thì em toàn bị tâm lý, em chán em quá, toàn mất tiền ngu thôi, dính slop liên tục, để 8℅ vẫn dính, cứ như CZ nó ghét em ấy, cứ mua là nó tụt mà bán thì nó tăng, em dùng đòn bẩy cao nên tài khoản âm nhanh lắm, chúc bác sức khỏe nhé, hôm trước bác góp ý mà em đang bị tâm lý nên cáu với bác, bác thông cảm nhé
-------------------​
Nghe bác ấy nói lời chia tay tôi cũng buồn lắm các bác. Nhưng nghiệp trader đôi khi nghề chọn người chứ người không chọn nghề. Diễn đàn TraderViet cũng mong các anh em hãy học tập 1 chút trước khi vứt tiền vào market, đồng thời trade thật nhỏ với số tiền vốn đầu tư, tức là tiền có mất cũng không ảnh hưởng nhiều đến tâm lý. Cơ bản tạm vậy được vài năm rồi hãy tính chuyện làm giàu. Rất mong anh em đừng liều lĩnh mà mất tiền oan uổng.

Mong bác @Giahung ở lại với diễn đàn, ngày ngày đọc bài comment vui vẻ cũng được bác ạ

Anh em có lời gì chia sẻ động viên bác ấy thì comment nhé

Giới thiệu sách Trading hay
Mô Hình Biểu Đồ - Phương Pháp Hiệu Quả Để Tìm Kiếm Lợi Nhuận

Được xem là cẩm nang về mô hình biểu đồ của các nhà đầu tư, giao dich tài chính toàn cầu và là kiến thức bắt buộc phải nắm về Phân Tích Kỹ Thuật
bác Huy chia sẻ đúng đấy.
Mình nên nghỉ ngơi thư giãn. Nếu bác có vào lại thì mình đánh nhỏ thôi, dù mất cũng không ảnh hưởng đến cuộc sống cũng như thu nhập của mình thì nó sẽ nhẹ nhàng hơn.
Tâm sự của 1 trader vứt 5k trong 1 tháng đầu tập trade vì muốn làm giàu nhanh chóng :D

Aiz mình cũng chia buồn với bác @Giahung
Nói thật mình cũng stress lắm từ khi lao vào trade coin.
Ăn cũng mệt mà thua cũng mệt, tâm lý nhẹ nhàng khi trade đâu ko thấy, thấy toàn gánh nặng nề.

t thấy trade crypto phụ thuộc nhiều thứ lắm...nhất là tin tức và kiến thức,...vói lại thanh khoản chỉ tập chung số ít coin, fake vol,...nói chung cũng khó sống lắm....

Bác ấy đã có 1 bài học quý giá, giờ mà bỏ thì cũng hơi tiếc, nghiệp trade luôn bắt đầu bằng bài học "Thua lỗ" đầu tiên mà... cố lên bác ơi! Nghỉ ngơi rồi quay lại với số vốn tượng trưng, sống qua vài mùa mưa bão rồi ta tính chuyện gỡ gạc sau.

Thành thật thì mỗi ngày h nếu rảnh tôi mới vào lệnh. Mà tuy phân tích rồi theo pp các kiểu nhưng hạ lệnh thì cứ 50/50 thôi. Nếu thắng thì vui. Thua đủ số thì dừng. Rủi ro s cho nhẹ nhàng hết sức có thể chứ ko cố gắng xoay cho lời lỗ rồi gỡ các kiểu.
Mình nhẹ tay với nó mà nó quật cũng chẳng đau mình. Môn này rủi ro là xoá bỏ dc nên chăm bẵm quá hoá ra tự hại mình lúc nào ko hay. Cứ phải buông lỏng. Chỉ thắt chặt chỗ thua đủ thì dừng là tự nhiên thoải mái. môn này hơn đề đóm cờ bạc dc là ở chỗ có căn cứ mà tính toán. Chứ cũng là đặt cược cả. Ko nên rủi ro lớn quá mà ko nắm chắc dc. Thế mới lâu bền. Còn ráng cương theo chắc vài nốt nhạc là xong.
Tôi trade BO. Rủi ro cũng lớn lắm chứ ko thua lém j thằng crypto đâu. rút dc mấy câu này cũng đỏ bao nhiu máu với nc mắt rồi đó chứ

wa nay khắp TraderViet than lỗ rồi gãy các kiểu mà sao e lên bọn trên telegarm nó khoe lãi như chưa từng có j xảy ra vậy ta?hic, ko lẽ bọn nó bá vãi vậy ah

Kiến thức + Kỹ năng + May mắn = Tồn tại.
Kiến thức: theo trường phái phân tích nào phải theo đến cùng càng đọc càng ngu mới chuẩn bài.
Kỹ năng: Mất tiền + thời gian = trả giá, mới có được chả ai dạy cả
May mắn: Thắp hương, khấn, vái lạy, đốt vía, hàng ngày, hàng tuần, hàng tháng, hàng năm.
Chốt lại các bác có đủ cái này sẽ thắng 9/10 lệnh, 1 lệnh thua. Mà một lệnh thua sẽ hấp hết toàn bộ tài khoản và phần lời của 9 lệnh thắng.
Chúc may mắn. :D

Nếu dễ đoán thì ai cũng trúng rồi, khi người chơi nhận ra được xu hướng thì thị trường lại không đi theo xu hướng nữa.

trade crypto không nên chơi margin vì chơi margin chỉ có cháy túi mà thôi, thằng crypto này đầu phải lạnh mới đứng vững với nó được, một năm nó có 9 tháng đỏ và chỉ vỏn vẹn có 3 tháng xanh mà thôi, vì thế anh em cứ tĩnh lặng mà trade gia tăng số lượng trong 9 tháng đỏ để 3 tháng xanh ta khởi nghĩa phật cờ.

Cờ ryp to thì ae ko nên oánh margin vì nó ko theo 1 cái phân tích nào hết. Nó thích lên thì lên xuôgns thì xuống chứ làm gì có tý ptkt nào ở đây.

"Rất mong anh em đừng liều lĩnh mà mất tiền oan uổng."
Câu nói bạc triệu nè các bác ạ.

Bác hãy nghỉ ngơi1 thời gian, quân tử 10 năm trả thù chưa muộn. demo bao giờ đủ tốt thì xuống núi. Tôi đây, năm 6 trade, vẫn trade và nghe sách nói, đọc sách. Đang tìm cách chiêu binh, chờ cơ hội đến lấy lại cái đã mất.

@Giahung Nên làm gì bác là người biết rõ nhất, vì còn vợ con phải lo lắng nữa. Hi vọng bác sẽ thành công, công việc nào cũng có thể đem lại thu nhập ổn định nếu mỗi ngày ta thực sự cố gắng :)

:) Thị trường này không làm giàu nhanh được với nó đâu. Trong cuốn Turtle Traders, Dennis có nói từ khi thị trường nó trở thành zero sum, thì nó không có giới hạn ở 1 mức nào cả. Ở đó giá có thể chạy theo chiều nào nó muốn. Cách sống sót duy nhất khi tham gia, là phải trang bị kiến thức thật tốt để bảo vệ tài khoản ít ỏi của mình.

chia buồn cùng bác @Giahung , bác nghỉ 1 thời gian rồi quay lại với ae, bỏ ra 1 số vốn mà bác cho rằng khi mất cũng không ảnh hưởng đến tâm lý. Chơi lớn kiếm nhanh nhưng mất cũng nhanh lắm bác

Xin chia buồn cùng bác. Mình cũng đã từng sml như bác nên mình hiểu cảm giác của bác. Nói sơ qua thì mình mất tầm 200-300tr VND vào cryto, 100tr vào forex.

Mình cũng đang cố gắng trụ trong ngành này. Năm nay là hai năm rưỡi. Hy vọng bác có một nghề "tay phải" để trụ trong cuộc sống. Cố gắng kiếm sống trước tiên bằng nghề tay phải đi bác. Và bác nên quên số vốn đã lỗ đi. Càng muốn gỡ vốn, bác sẽ càng âm nhiều hơn. Nếu bác gỡ lại được trong 1, 2 năm, mình nghĩ chắc bác cũng đang đánh bạc thôi, không phải trade đâu. Đánh bạc thì bác biết đấy, x2 x3 nhanh đấy nhưng cũng /2 /3 là chuyện thường. Bác nên nghỉ 1 thời gian. Sau đó suy nghĩ kĩ, nếu bác vẫn còn đam mê trade, bác hãy bắt đầu bằng số vốn nhỏ nhất bác có thể mất mà vẫn sống thoải mái, ăn ngon ngủ yên. Nếu 1, 2 năm mà không thể kiếm ra lợi nhuận hoặc lợi nhuận âm, bác không nên trade với số vốn lớn hơn và nên xem lại kiến thức nền tảng, hệ thống giao dịch của mình.
Mình xin tặng bạn 1 câu mà mình tâm đắc, của ai quên mất tiêu rồi: "Đừng quá vội vàng, đừng tham lam".

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Hệ thống giao dịch - Trading system 37,485 Xem / 18 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,555 Xem / 94 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 366 Xem / 29 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 340 Xem / 18 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên