LỢI và HẠI của những giao dịch "HÒA VỐN" - Bạn đã bao giờ xem xét lại nó?

namthang

Editor
Trial mod
3,040
16,171
Mọi nhà giao dịch đều muốn có lợi nhuận, thước đo cơ bản nhất để bạn biết rằng mình có lợi nhuận hay không đó chính là các mức lãi ròng và lỗ ròng. Có một sự thật đó là, các nhà giao dịch thường quan tâm đến các giao dịch lãi/lỗ mà không chú ý đến các giao dịch hòa vốn của họ.

Tuy nhiên, điều mà tất cả mọi người không nhận ra là những con số 0 trong lịch sử giao dịch của mình mang lại nhiều ý nghĩa hơn bạn tưởng.

Nhưng trước khi tìm hiểu về ý nghĩa của các lệnh hòa vốn, trước tiên chúng ta hãy xem định nghĩa về các giao dịch hòa vốn: "Forexpedia định nghĩa về điểm hòa vốn là điểm mà tại đó lãi bằng với lỗ. Giao dịch hòa vốn là giao dịch không thắng cũng không thua. Nó được đóng ở một mức giá cụ thể mà lãi đủ để bù các chi phí mà chúng ta phải trả cho một giao dịch"

Chắc chắn, bạn hiếm khi nhận được lời khen ngợi từ người khác (hoặc là chính bản thân chúng ta) cho các giao dịch hòa vốn. Nhưng đừng coi chúng là vô nghĩa! Vẻ đẹp của giao dịch hòa vốn là mặc dù bạn có thể không tăng tài khoản của mình với chúng, nhưng chúng cho phép bạn bảo vệ vốn của mình. Tất nhiên, chẳng ai muốn mình được xem là một nhà kinh doanh hòa vốn cả.

Và như chúng ta đã đề cập đến nhiều lần trong quá khứ, hành trình trở nên có lợi nhuận liên tục không phải là một hành trình dễ dàng chỉ với các lệnh thắng. Bạn cũng cần học cách đối phó với thua lỗ và các giao dịch không có lãi. Chúng ta sẽ bắt đầu tìm hiểu về ý nghĩa các lệnh hòa vốn trong lịch sử giao dịch của chúng ta!

1. Các lệnh hòa vốn lẽ ra là những lệnh thắng.

Những tình huống này nghe có quen thuộc không? Đây là những lệnh hòa vốn mà ban đầu thị trường di chuyển theo hướng có lợi cho bạn.

• Thị trường quay đầu và bạn thoát theo cách thủ công khi hòa vốn. Đối với trường hợp này, chúng ta lại có 2 trạng thái tâm lý khác nhau:
  1. Thoát lệnh bằng tay khi thị trường quay đầu và không có bất cứ dấu hiệu cảnh báo nào về sự thay đổi xu hướng: Đây là 1 lệnh hòa vốn xấu, nó cho thấy một tâm lý không vững vàng trong giao dịch của bạn, bên cạnh đó nó còn thể hiện sự thiếu tin tưởng vào hệ thống giao dịch của bản thân.
  2. Thoát lệnh bằng tay khi thị trường quay đầu, có tín hiệu nhưng bạn vừa mới phát hiện ra nó: Đây lại là 1 lệnh hòa vốn tốt khi nó cho thấy sự linh hoạt của bạn, bạn đã có những phản ứng nhất định với các diễn biến thực của thị trường. Tuy nhiên, nó lại cho thấy dường như bạn chưa chuẩn bị đủ cho 1 giao dịch.
  • Thị trường kích hoạt lệnh cắt lỗ của bạn khi bạn dời dừng lỗ về hòa vốn: Đây là 1 trạng thái hiển nhiên. Giả sử bạn có 1 hệ thống giao dịch cho phép bạn dời dừng lỗ khi giá di chuyển được 30 pips chẳng hạn, nếu nó chạm dừng lỗ, chúc mừng bạn, vì bạn đã tuân thủ đúng với những gì mà hệ thống cho phép bạn làm. Hãy vui vẻ và chấp nhận nó! Tuy nhiên, nếu bạn kéo dừng lỗ về hòa vốn do tâm lý sợ hãi, hãy xem xét và khắc phục nó ngay lập tức!
Bây giờ, chúng ta hãy xem xét giao dịch hòa vốn mà sẽ trước đó là 1 giao dịch thua lỗ:

2. Các lệnh hòa vốn mà trước đó là một lệnh thua:

Đây là những giao dịch mà sau khi vào lệnh thì thị trường di chuyển chống lại bạn. Thị trường sau đó quay đầu và bạn thoát lệnh tại điểm hòa vốn.

• Thị trường quay đầu và bạn đóng lệnh bằng tay ngay lập tức mặc dù chưa có những dấu hiệu từ thị trường: Đây là 1 hành động thể hiện tâm lý sợ hãi, nó cho thấy bạn chưa tin tưởng vào giao dịch trước đó của mình, hoặc là việc nắm giữ lệnh lỗ của bạn đã diễn ra trong một khoảng thời gian quá lâu, khiến cho bạn cảm thấy bị khủng hoảng. Bên cạnh đó một lý do khác cũng có thể xảy ra đó là việc bạn vào lệnh với khối lượng quá lớn, vượt quá sức chịu đựng của tài khoản. Dù sao đi nữa, đây là 1 hành động không tốt, ngay từ thời điểm trước và sau khi bạn thực hiện giao dịch.
  • Thị trường cho thấy những dấu hiệu chứng minh nó sẽ đi ngược lại với những phân tích trước đó của bạn, cú hồi trở lại này chỉ là một sự phục hồi tạm thời nên bạn đóng lệnh: Đây lại là 1 hành động tốt, vì nó cho thấy được sự linh hoạt của bạn trước các phản ứng của thị trường. Tuy nhiên, nó cũng nhắc nhở chúng ta rằng: Hãy chuẩn bị kỹ càng hơn trước mỗi giao dịch.
  • Thị trường chạm tới điểm dừng lỗ của bạn, nhưng bạn dời nó xuống, và khi thị trường quay về hòa vốn, bạn vội cắt nó đi: Đây là 1 hành động tối kỵ nhất, và nó là hành động cho thấy bạn chưa sẵn sàng để trở thành 1 nhà giao dịch. Đây là hành động tệ hơn rất nhiều so với 2 hành động trước khi bạn đã phạm 2 lỗi cơ bản nhất: Dời dừng lỗ khi giá sắp chạm dừng lỗ và cắt lệnh trong sợ hãi.
Nói tóm lại, chúng ta không có công thức nhất định trong việc phân tích những giao dịch hòa vốn đã diễn ra trong lịch sử, nó tùy thuộc vào bối cảnh dẫn tới hành động của chúng ta. Bài viết thể hiện quan điểm của mình về tầm quan trọng của những lệnh hòa vốn, và nếu bạn đem chúng ra phân tích một cách cụ thể, biết đâu các bạn sẽ thu thập được rất nhiều thông tin hữu ích đấy!

Safe trade,

Giới thiệu SÁCH MỚI về MÔ HÌNH BIỂU ĐỒ cho anh em: https://bit.ly/mo-hinh-bieu-do-1
[TBODY] [/TBODY]

Giới thiệu sách Trading hay
Phương Pháp Mới Để Giao Dịch Kiếm Sống

Quyển sách của Tiến sỹ Alexander Elder đề cập đến những vấn đề cơ bản và cần thiết nhất với các trader. Sách được đánh giá rất cao trên toàn cầu
Lời hay lỗ không quan trọng chỉ cần mình thấy bình an là vui rồi - đường còn dài không thể vì phải 50/50 mà so đo?

Lời hay lỗ không quan trọng chỉ cần mình thấy bình an là vui rồi - đường còn dài không thể vì phải 50/50 mà so đo?
nhưng mà có lãi em mới bình an bác, chứ mà cứ lỗ riết thì sống sao bình an được ( mà nếu bác giàu thi thôi :V )

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 674 Xem / 33 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 261 Xem / 17 Trả lời
  • TraderViet Crypto trong Chuyện bên lề 143 Xem / 2 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 360 Xem / 31 Trả lời
  • Bianas trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 106 Xem / 3 Trả lời
  • Huan2051 trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 294,738 Xem / 1,397 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,328 Xem / 58 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên