Lời vạch trần sự thật tàn nhẫn về Day trading của một trader kinh nghiệm lão làng!

Lời vạch trần sự thật tàn nhẫn về Day trading của một trader kinh nghiệm lão làng!

Le Hue Truong

Editor
Trial mod
7,275
32,419
Xin chào cả nhà!

Bài này mình dịch từ chia sẻ của editor James Altucher - một nhà đầu tư, lập trình viên, tác giả, thỉnh thoảng là doanh nhân. Các bạn có thể theo dõi anh ấy trên Twitter với tài khoản @jaltucher nhé!

-------------------------

Tôi là một Day trader trong nhiều năm qua và nó xém giết chết tôi đấy!

Tôi kiếm tiền bằng cách tạo ra lợi nhuận từ số vốn của mình và cũng bằng cách ăn phần trăm lợi nhuận của những người mà tôi giao dịch cho. Tôi giao dịch lên tới 40 triệu đô hoặc 50 triệu đô mỗi ngày vào lúc cao điểm. Tôi đã làm như thế suốt từ năm 2001-2004.

Tôi không chỉ học hỏi về cách giao dịch Intraday mà còn hiểu thêm về bản thân mình: tôi giỏi cái gì, tôi dở cái gì và tôi đã bất ổn tâm lý ra sao.

Day trading là công việc tốt nhất trên thế giới vào những ngày bạn kiếm được tiền. Bạn đặt lệnh, rồi có thể 20 phút sau, bạn thoát lệnh với một khoản lời, và trong phần còn lại của ngày, bạn cứ mãi suy nghĩ về số tiền mình kiếm được.

Nhưng Day trading lại là công việc đáng ghét nhất thế giới vào những ngày tồi tệ. Bạn thực hiện một giao dịch, nó chống lại bạn và sau đó tim bạn như muốn ngừng đập.

Mặc dù vậy, tôi đã trải nghiệm những điều trên trong nhiều năm, do vậy, dưới đây là những gì mà tôi có thể rút ra cho bản thân và cho các bạn. Tôi chắc chắn sẽ sử dụng chúng từ hôm nay và đến nhiều năm sau, khi tôi không còn là một Day trader nữa mới thôi!

1. Bạn không thể tiên đoán được tương lai. Mọi người nghĩ họ có thể, nhưng họ không thể!

Loi-vach-tran-su-that-tan-nhan-ve-Day-trading-cua-mot-trader-kinh-nghiem-lao-lang-TraderViet1.jpg

Điều này không chỉ áp dụng cho mỗi trading có thể áp dụng cho tất cả mọi thứ. Bạn có thể kết hôn được 10 năm và bạn sẽ không thể biết trước được 10 năm nữa mọi chuyện sẽ đi đến đâu. Bạn sẽ bớt căng thẳng hơn nhiều nếu không ở đó cố gắng dự đoán tương lai.

Bạn luôn có thể tìm cách để tăng lợi thế của mình lên. Ví dụ, nếu bây giờ tôi không chọn cách nhảy cầu thì nhiều khả năng tôi vẫn sẽ sống tiếp một năm nữa kể từ bây giờ. Nhưng chắc chắn một con đường dẫn đến bất hạnh là nghĩ rằng tương lai có thể được dự đoán và kiểm soát.

2. Hy vọng không phải là một chiến lược

Nếu bạn đang ở trong khoảnh khắc hy vọng thì mình nghĩ bạn đã làm một điều gì đó sai lầm trước đó rồi. Chẳng hạn, bạn lên kế hoạch tổ chức một đám cưới ngoài trời nhưng không có Plan B cho trường hợp trời mưa, thì có lẽ bạn đã lên kế hoạch sai cho đám cưới của mình, chỉ trừ khi bạn kết hôn ở sa mạc mà thôi!

Loi-vach-tran-su-that-tan-nhan-ve-Day-trading-cua-mot-trader-kinh-nghiem-lao-lang-TraderViet2.jpg

"Hy vọng" không phải là một điều xấu. Tôi hy vọng rằng mỗi ngày trong cuộc đời tôi đều hạnh phúc tuyệt đối. Nhưng nếu hy vọng là thứ duy nhất tôi dựa vào thì nó có nghĩa là tôi đã thực sự không nhìn vào tất cả các kết quả có thể có của một thứ gì đó quan trọng với tôi rồi...

3. Chấp nhận rủi ro vs. giảm thiểu rủi ro

Có nhiều người chấp nhận rủi ro quá lớn và rồi họ phá sản. Điều này đã xảy ra với tôi. Nhưng đôi lúc mọi người lại quá cẩn trọng, đến nỗi chấp nhận không đủ rủi ro.

Khi mới bắt đầu giao dịch, tôi rất ngại rủi ro. Chỉ cần có lợi nhuận nhỏ là tôi có thể thoát lệnh được rồi. Nhưng sau đó khi thua lỗ xảy ra, nó đã quét sạch tất cả lợi nhuận tôi tích góp được.

Loi-vach-tran-su-that-tan-nhan-ve-Day-trading-cua-mot-trader-kinh-nghiem-lao-lang-TraderViet3.png

Mấu chốt ở đây là bạn có thể chấp nhận rủi ro ngày một lớn hơn nếu bạn có thể quản lý những rủi ro đó ngày một tốt hơn. Ví dụ, tôi có thể mạo hiểm cưới một ai đó nếu tôi biết cô ấy không phải là người nghiện ma túy hay thường xuyên phản bội những người mà cô ấy thân thiết. Bạn hiểu ý tôi chứ?

Khi bạn đã có một phương pháp giảm thiểu rủi ro, thì bạn có thể dễ dàng thực hiện các giao dịch hoặc quyết định về bất cứ điều gì.

4. Học cách nói "Không"

Trong Day trading, nếu có gì đó không hoạt động, kể cả con tim bạn có muốn nói "Có" thì bạn vẫn phải học cách nói "Không" và cắt lỗ.

Loi-vach-tran-su-that-tan-nhan-ve-Day-trading-cua-mot-trader-kinh-nghiem-lao-lang-TraderViet4.jpg

Chúng ta thường nghĩ rằng vì chúng ta đã bỏ ra quá nhiều thời gian và công sức vào một thứ gì đó, nên chúng ta phải gắn bó với nó bằng mọi giá. Nhưng người ta vẫn thường nói: "Chia tay sớm bớt đau khổ" đấy!

5. Sức khỏe

Loi-vach-tran-su-that-tan-nhan-ve-Day-trading-cua-mot-trader-kinh-nghiem-lao-lang-TraderViet5.jpg

Day trading sẽ bào mòn tinh thần và sức khỏe của bạn. Vì vậy, bạn cần phải chăm sóc cho bản thân. Nếu bạn không ngủ đủ giấc, nếu bạn không ăn uống đủ chất, nếu bạn không tập thể dục, nếu bạn không biết ơn những gì bạn có.... thì bạn sẽ mất hết tiền và phá sản đó!

Nguồn: techcrunch.com

Đừng quên THẢ TIM, SHARE VÀ COMMENT để ủng hộ mình nhiều hơn nữa nhé!! Nice day cả nhà ;););)

Giới thiệu sách Trading hay
Nhật Ký Giao Dịch Thực Chiến của Phù Thủy Thị trường Tài Chính

Sách chia sẻ 05 tháng giao dịch thực tế trên thị trường tài chính, sử dụng Price Action và Mô hình Biểu đồ của Phù thủy trader Peter Brandt, người có gần 50 năm kinh nghiệm trading và đạt lợi nhuận bình quân 68% lợi nhuận mỗi năm
Tuyệt đối chính xác. Chẳng ai tốt hơn khi làm nhiều việc cùng một lúc. Trade cần sự lười biếng và keo kiệt. Vào lệnh từng cắc, vài ba ngày mới vào một cắc.
Chủ top viết đúng rồi ạ

Cả ngày ngồi canh lệnh, bận như chăm con mọn, áp lực tâm lý. Khi tâm lý thì dẫn đến sai sót. Mà day trader cứ muốn vào lệnh là ăn ngay. Chủ top nói chuẩn đấy ah

trader nào dù ngắn hay dài, đều sẽ có nỗi khổ như nhau nếu có sự cố chấp với lệnh thắng quá lớn. Thích sưu tập lệnh thắng. Thích cảm giác sung sướng lệnh thắng mang lại. Thích tìm kiếm cảm giác bận rộn trên thị trường. Càng bận càng chết mạnh.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 23,811 Xem / 80 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 745 Xem / 44 Trả lời
  • forex_vn trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,666 Xem / 13 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 314 Xem / 19 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 145 Xem / 4 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 200 Xem / 3 Trả lời
  • lapuma trong Kiến thức Trading - Kinh nghiệm Trading 235,472 Xem / 1,065 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên