Lòng biết ơn trong trading - Một khai phá "lợi hại" dành cho trader!

Le Hue Truong

Editor
Trial mod
7,275
32,424
Xin chào cả nhà!

Lòng biết ơn? Nó thì có liên quan gì đến giao dịch?

Chà... điều gì sẽ xảy ra nếu mình nói với bạn rằng lòng biết ơn thực sự có thể tác động tích cực đến cả kết quả giao dịch lẫn cuộc sống của bạn?

Giao dịch và lòng biết ơn

Hai trong số các trạng thái tâm trí khiến chúng ta hết lần này đến lần khác phạm phải sai lầm trong giao dịch chính là nỗi sợ và sự tức giận.

Khi bạn thực sự cảm thấy biết ơn về những gì bạn có, bạn sẽ không còn cảm thấy sợ hãi hay tức giận gì nữa. Bạn có thể vừa biết ơn vừa sợ hãi, hay bạn cũng có thể vừa biết ơn vừa tức giận.

Biết ơn sẽ khiến bạn đỡ sợ thua lỗ hơn. Nếu bạn ít sợ thua cuộc, bạn sẽ tôn trọng stop loss của mình và chấp nhận chịu một tổn thất nhỏ một cách dễ dàng hơn. Và đương nhiên, bạn cũng dễ ở lại với giao dịch miễn là không có tín hiệu bán từ chiến lược của bạn.

Biết ơn sẽ khiến bạn tập trung vào những gì bạn đã đạt được cho đến những gì bạn còn thiếu. Vì vậy, nó sẽ giúp bạn dễ dàng kiên nhẫn chờ đợi giao dịch tiếp theo và tránh những giao dịch FOMO (Fear Of Missing Out - Sợ bỏ lỡ cơ hội).

Long-biet-on-trong-trading-Mot-khai-pha-loi-hai-danh-cho-trader-TraderViet1.jpg

Biết ơn vì những gì bạn đã có sẽ khiến bạn đỡ tức giận hơn khi bị thua lỗ hoặc khi thị trường chơi bạn một cú phản đòn té ngửa.Vì thế, bạn không nhất thiết phải thực hiện các giao dịch để trả thù cho sự đen đủi đó nữa!

Về cơ bản, sự biết ơn của bạn có thể khiến việc tập trung vào quá trình thực hiện kế hoạch giao dịch dễ dàng hơn nhiều phần...

Làm thế nào để trader phát triển thái độ biết ơn?

Theo mình, cách hiệu quả nhất để phát triển lòng biết ơn đó là đưa nó trở thành một trong những thói quen hàng ngày của bạn, ngay trước khi bắt đầu ngày giao dịch.

Vì thế, mỗi ngày trước khi thị trường mở cửa, hãy dành ra 5 phút để viết vào nhật ký 3 điều bạn cảm thấy biết ơn trong cuộc sống của mình và dành thời gian để suy ngẫm về từng điều ấy. Không có gì là quá to tát hoặc quá nhỏ bé để bạn biết ơn. Bạn có thể biết ơn bất cứ điều gì bạn có trong cuộc sống, từ những người bạn gặp gỡ cho đến cây bút và tờ giấy để bạn viết ra những gì bạn cảm thấy biết ơn; từ kiến thức và kỹ năng giao dịch của bạn cho đến một chiếc giường để ngủ ngon giấc vào mỗi tối; từ đất nước xinh đẹp nơi bạn được sinh ra cho đến việc tiếp cận với điện và nước; từ những điều lớn lao trong cuộc đời cho đến những sự kiện nhỏ xảy ra trước đây...

Long-biet-on-trong-trading-Mot-khai-pha-loi-hai-danh-cho-trader-TraderViet2.jpg

Mình thật lòng muốn khuyên mọi người nên áp dụng hành động trên trong 21 ngày liên tiếp, một khoảng thời gian theo mình là cần thiết để hình thành thói quen mới.

Các nghiên cứu cho thấy bài tập đơn giản này sẽ điều chỉnh lại bộ não của bạn và giúp bạn tập trung hơn vào những điều tích cực trong cuộc sống. Nó không chỉ giúp bạn giao dịch tốt hơn mà còn có tác động lên mức độ hạnh phúc, các mối quan hệ và sức khỏe hàng ngày của bạn một cách tích cực.

Như Tony Robbins đã từng chia sẻ:

"Không có sự biết ơn và trân trọng những gì chúng ta có được, chúng ta sẽ không bao giờ biết sự trọn vẹn thực sự là gì."

Đừng quên THẢ TIM, SHARE VÀ COMMENT để ủng hộ mình nhiều hơn nữa nhé!! Nice day cả nhà ;););)

Giới thiệu sách Trading hay
Phương Pháp Mới Để Giao Dịch Kiếm Sống

Quyển sách của Tiến sỹ Alexander Elder đề cập đến những vấn đề cơ bản và cần thiết nhất với các trader. Sách được đánh giá rất cao trên toàn cầu
Chỉnh sửa lần cuối:

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,019 Xem / 83 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 328 Xem / 21 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,347 Xem / 77 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 223 Xem / 3 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 109 Xem / 2 Trả lời
  • LuTienSinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 136 Xem / 3 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 234 Xem / 9 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên