[Lớp học Binary Options] Bài 11 - Viết nhật ký giao dịch

ono

Junior Mod
1,953
7,367
Tại sao bạn nên bắt đầu viết nhật ký giao dịch?

Đúng rồi, tôi đang nói về việc viết một nhật ký. Tôi biết, nghe chán nhỉ. Lần đầu khi tôi được biết tầm quan trọng của việc viết nhật ký, tôi thấy thật vô nghĩa và nhảm nhí. Tôi tự hỏi ‘’Tại sao phải viết?’’. Tôi đoán là một phần bởi vì tôi thậm chí không có lấy một chiến lược, nên cũng chả có gì để viết. Ngoài ra, có nhiều điều khác tôi phải tìm hiểu và nhật ký dường như không quan trọng lắm. Thế nên, tôi bỏ qua những lời khuyên tuyệt vời này và quên luôn. May mắn thay, tôi tìm được chiến lược phù hợp, tôi hiểu tại sao tôi nên viết nhật ký và hôm nay tôi chia sẻ với bạn những ưu điểm của nó.

Tại sao bạn nên giữ nhật ký giao dịch.

Nhat ky giao dich 1.png

Tôi muốn hỏi bạn, bạn làm gì sau khi một trade kết thúc? Giả sử nó là trade thua đi, và bạn tức giận chăng? Theo kinh nghiệm tôi biết thì sau một thất bại một người mới sẽ cư xử theo một trong những cách sau:

A. Cố gắng trade nhiều hơn nữa để bù đắp thua lỗ
B. Chửi tất cả mọi thứ trên trái đất này là xui xẻo các thứ, rồi sau đó bỏ đi.
Nếu bạn là một trong những trường hợp trên – thì đọc tiếp thôi. Hỏi thêm một câu nữa nhé, đừng lo, câu cuối, hứa luôn! Giả sử nếu đó là trade thắng, bạn đã thành công. Bạn sẽ hành xư như thế nào? Có thể là:

A. Vâng, tôi thật bá đạo! Tôi đã tìm ra chiến lược ngon ăn nhất tôi có thể đãi tất cả mọi người một chầu bia!
B. Tôi phải trade tiếp, vì tôi sắp thành triệu phú rồi – bia tính sau nha!
Được rồi, tôi biết mấy cái ví dụ trên hơi nhàm chán. Nhưng mà bạn hiểu ra vấn đều chứ? Nếu bạn vẫn chưa đoán ra được, thì câu trả lời là không có trường hợp nào ở trên là tốt cả. Vì sao? Bởi vì mỗi trade, thắng hay thua, để để lại bài học cho bạn. Làm sao bạn có thể tích lũy kinh nghiệm khi mà bạn bỏ qua kết quả, bạn chả cần đánh giá hay phân tích chúng? Đó là lý do viết nhật ký đấy. Viết nhật ký sẽ khiến bạn nhớ về các trường hợp đã gặp, và cả cách xử lý chúng nữa.

Lần tiếp theo bạn gặp phải tình huống tương tự, bạn sẽ hành động chính xác và có phương pháp. Bạn cũng tránh lặp lại những sai lầm tương tự và bạn sẽ nhớ lại những quyết định chính xác mà bạn đã thực hiện trong qua khứ. Do đó, buổi lễ ăn mừng và cơ nóng giận của bạn có thể hoãn lại, việc đầu tiên bạn cần làm là viết nhật ký khi mà bộ nhớ của bạn vẫn còn tốt.

Làm thế nào để giữ nhật ký

Nhat ky giao dich 2.png

Việc đầu tiên bạn cần là viết nhật ký, nếu sành công nghệ thì khỏi cần bút giấy làm gì. Cứ để nhật ký công khai và online để người khác có thể góp ý cho bạn. Bạn có thể tạo nhật ký tại TraderViet.com và sử dung topic đó như nhật kí giao dịch cá nhân của bạn. Các chi tiết mà tôi khuyên bạn nên có trong nhật ký (à, nhớ screenshot lại trade nhé).
  • Thời gian giao dịch
  • Tên sản phẩm giao dịch
  • Thời gian kết thúc
  • Indicator bạn dùng
Dù cái screenshot đó đáng giá hàng ngàn từ đấy. Tuy nhiên, bạn vẫn nên mô tả lại bạn phân tích biểu đồ đó thế nào.

Kết luận

Tôi cho rằng bây giờ bạn có thể đồng ý rằng một nhật ký giao dịch là cần thiết để nâng cao kỹ năng và chiến lược của bạn. Người thầy tốt nhất của bạn chính là những trade sai lầm và thành công của bạn, phân tích chúng sẽ mang lại cho những điều bạn cần. Khi bạn biết làm thế nào để giải thích những hành động của bạn khi giao dịch, bạn đang thực sự kiểm soát những gì bạn làm. Và do đó, chìa khóa thành công nằm trong nhật ký của bạn.

Tham khảo: BOTS

Giới thiệu sách Trading hay
Giao Dịch Theo Xu Hướng Để Kiếm Sống

Sách chia sẻ chiến lược giao dịch, tâm lý, phương pháp quản lý vốn thực chiến của Trader 18 năm kinh nghiệm giao dịch theo xu hướng
Đọc đến đoạn Làm thế nào để giữ nhật ký chảy máu mũi rồi sao đọc nổi hả ban ono. Chơi ác thiệt... :)

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,660 Xem / 96 Trả lời
  • DuongHuy trong Hệ thống giao dịch - Trading system 37,517 Xem / 18 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 379 Xem / 29 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 395 Xem / 18 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên