[Lớp học Binary Options] Bài 12 - Bí mật đằng sau tâm lý giao dịch

ono

Junior Mod
1,953
7,367
Hãy hiểu bản thân!

Lúc viết bài này tôi đang bán cặp GBP/USD khi thỏa tất cả tiêu chí của chiến lược: xu hướng giảm, có lực hồi về, xuất hiện nến từ chối báo hiệu kết thúc sự hồi nhẹ và tiếp tục theo xu hướng. Rồi bạn biết sao không… đó là một trade thua. Tôi đoán là chúng ta phải chấp nhận thua thôi, phải không? Sau từng đó thời gian với trading tôi vẫn chưa gặp Trader nào thắng mãi. Vậy nên, thua lỗ không phải là vấn đề, nhưng phải đối phó với nó và giữ bình tĩnh dưới áp lực. Nói thì dễ, thực hiện mới khó, tôi hy vọng bài viết này sẽ giúp bạn giữ cho cảm xúc trong tầm kiểm soát.

Các kỹ năng cần làm chủ

bi mat tam ly giao dich 1.png

Điều đầu tiên chúng ta cần hiểu là tâm trí chúng ta phản ứng khi gặp áp lực rất khác so với khi đang bình thường. Một cách khác, có dính tới tiền, chúng ta bắt đầu thấy mọi thứ dường như thay đổi so với hoàn cảnh bình thường. Để khắc phục điều này chúng ta phải có được kỹ năng rất quan trọng:

Kỷ luật

Một khi chúng ta trở thành Trader có kỷ luật, chúng ta sẽ không cho phép cảm xúc quá ngưỡng kiểm soát, và chúng ta luôn tuân theo kế hoạch giao dịch. Một trong những bước đầu tiên để trở thành một thương nhân có kỷ luật là giữ vững quyết định của bạn trước khi vào lệnh. Tại sao? Vì trước khi vào lệnh, lý trí không bị ảnh hưởng bởi cảm xúc, bạn rất thoải mái. Sau khi vào lệnh, cảm xúc bắt đầu khởi động, càn quét: sợ bị thua, sợ mất tiền, tham lam… Một Trader kỷ luật sẽ biết rõ việc đưa ra quyết định trong khi giao dịch và cũng làm theo kế hoạch, chiến lược và cách quản lý vốn họ dùng.

Kiên nhẫn

Kiên nhân là một kỹ năng khác cần được tôi luyện. Nhiều lần tôi thường vào lệnh khi chưa nhận tín hiệu tốt; hầu hết những lần đó, tôi bị thua. Nếu chúng ta muốn cơ hội chiến thắng cao, chúng ta phải kiên nhẫn đợi tín hiệu để thực hiện kế hoạch của mình một cách chậm rãi nhưng chắc chắn, khi đó tài khoản sẽ tăng lên. Nếu bạn tin rằng tài khoản sẽ thành triệu đô sau một đêm, bạn sẽ bị loại khỏi thị trường trong một nốt nhạc.

Sự bình yên

Đừng lo, không cần phải tới lớp Yoga đâu. Tôi đang đề cập việc bạn phải học cách chấp nhận thua lỗ trước khi vào lệnh. Nói cách khác, chuẩn bị cho điều tồi tệ nhất và hy vọng điều tốt nhất. Một khi bạn chấp nhận có thể mất tiền khi vào lệnh, bạn sẽ thấy thoải mái. Bằng cách giả định rằng một khi bạn ấn Call hoặc Put, bạn sẽ mất tiền, khi đấy bạn sẽ loại bỏ được nhiều cảm xúc liên quan.

Các “kỹ năng” cần tránh

bi mat tam ly giao dich 2.png

Sợ hãi

Sợ hãi là một trong những cảm xúc đầu tiên mà bạn phải học để kiểm soát. Tin tôi đi, sợ hãi có thể phá hoại một chiến lược tốt trong vài phút và toàn bộ tài khoản trong thời gian ngắn vì nó thứ kích hoạt cho những cảm xúc tiêu cực khác. Sợ mất tiền có thể dẫn đến những cơ hội bị bỏ lỡ, hay nói cách khác, bạn không trade vì bạn sợ thua lỗ. Bạn không vào lệnh hôm nay, ngày mai bạn cũng không vào lệnh, nhưng nếu những lệnh bạn định vào có kết quả thắng thì sao? Bạn sẽ rơi vào trạng thái:

Thất vọng, chán nản

‘’À, chiến lược này tốt, tôi sẽ theo nó. Tôi đã bỏ lỡ 4 cơ hội rồi. Giờ tôi không sợ nữa’’… rồi bạn bắt đầu trade. Nhưng bởi vì bạn nản vì những cơ hội bị bỏ lỡ, bạn nhảy vào thị trường mà không theo kế hoạch vì bạn muốn bù lại những cơ hội kia. Do đó bạn bắt đầu…

Tham lam

Giờ bạn muốn trade thường xuyên hơn bình thường, thậm chí chuyển sang thời gian đáo hạn ngắn hơn để có nhiều trade hơn nhưng bạn đã quên mất chiến lược của bạn ở điều kiện nào rồi. Vứt bỏ hết kỷ luật, bạn muốn hét lên ‘’Di chuyển đi cái thị trường ngu ngốc, tao sẽ cho mày thấy tao giỏi hơn mày thế nào!’’ Khi điều đó xảy ra, thị trường luôn thắng; nó nhai ngấu nghiến tài khoản của bạn. Bạn hình dung ra bức tranh đó chưa. Vậy thì tránh đi.

Kết luận

Chả có bí mật nào để kiểm soát cảm xúc cả. Vậy nên, bạn phải tìm sự cân bằng cho bản thân, và phải hiểu chính mình. Rất nhiều Trader đã rất khó khăn để học cách kiểm soát cảm xúc và có thể bài viết này chỉ là bề nổi bé nhỏ của một tảng băng chìm to lớn. Bạn phải tránh những sai lầm đã đề cập ở trên. Đừng có điên tới mức làm điều dại dột để rồi hối hận nhé!

Nguồn: BOTS

Giới thiệu sách Trading hay
Giao Dịch Với Phân Tích Liên Thị Trường

Quyển sách cung cấp cách thức giao dịch như các tổ chức tài chính chuyên nghiệp, thông qua việc khám phá bức tranh chung, những tác động trong sự kết nối tổng thể thị trường
y đúc luôn :oops:
P.S: bài này khái quát lên vấn đề nhưng chưa có hướng giải quyết cụ thể, nếu được bác ono đào sâu thêm giúp anh em nhé :cool:

nói đâu xa , chiều nay con E/U, em sợ quá chốt non, sau đó nó xuống tiếp , làm em mất bao nhiêu lợi nhuânj

không quan trọng là bác thắng hay thua
mà quan trong là : thua thì mất bao nhiêu... tiền, và thắng thì được bao nhiêu... tiền. hề hề

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 600 Xem / 29 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 187 Xem / 16 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 127 Xem / 5 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên