Lừa đảo đầu tư tài chính đa cấp: Anh em quên cú lừa 160 tỷ của Colony Invest 10 năm trước rồi sao?

Lừa đảo đầu tư tài chính đa cấp: Anh em quên cú lừa 160 tỷ của Colony Invest 10 năm trước rồi sao?

DuongHuy

Administrator
Thành viên BQT
28,164
153,348
Sau vài năm vắng bóng, hình thức đầu tư tài chính đa cấp qua mạng lại đang tưng bừng trở lại tại Việt Nam chúng ta. Bây giờ, các sản phẩm được dùng để trao đổi trong mạng lưới là những thứ mang tính "thời thượng" hơn, như các đồng tiền điện tử - cryptocurrency - dùng thuật toán blockchain... các kiểu nghe rất tân kỳ. Sự thành công của một đồng tiền "xịn" là Bitcoin đã kéo theo sự xuất hiện của hàng loạt hàng nhái khác và quan trọng hơn, cách thức kinh doanh được áp dụng vào là đa cấp "chui", không phép tại Việt Nam.

Cách thức lừa đảo như thế này đã "cũ xì" rồi, bằng chứng là Colony Invest đã bị hốt cách đây 10 năm rồi, tuy nhiên, bây giờ bổn cũ soạn lại mà vẫn có nhiều người đưa cổ vào tròng. Mấy người này lại tự khuyên mình "lần này chắc không phải lừa đâu", nghe thật tội.

Colony Invest năm 2007 đã lừa 15.000 - 20.000 người ở Việt Nam với số tiền lên đến 160 tỷ đồng (theo báo Thanh Nien)), tương đương tầm gần 10 triệu USD lúc đó (theo báo Công An)

Chúng ta cùng đọc lại bài học Colony Invest nhé.

Colony Invest lừa đảo ra sao?

"Trò chơi" Colony Invest - CI - nở rộ tại Việt Nam chúng ta hồi 2007. Hình thức lừa của nó là nó tung hô bản thân mình là một tập đoàn xuyên quốc gia của Mỹ, đầu tư vào nhiều lĩnh vực, từ tài chính, bất động sản, khách sạn...có cả forex luôn nhé. Sau khi được 1 số "chuyên gia" phổ biến cho các anh chị F1 - đứng đầu hệ thống đa cấp - tại Việt Nam thì CI bắt đầu tổ chức bán "điểm" điện tử và điểm này có thể quy đổi ra USD bất cứ lúc nào các nhà đầu tư muốn. Để tạo lòng tin, ban đầu CI chỉ phát hành 1 số điểm nhất định và tới ngân hàng, mở 1 tài khoản có số tiền tương ứng với số điểm. Như vậy, ai muốn đem điểm đổi tiền lại đều được. Vậy là tin tưởng quá trời luôn rồi. Tuy nhiên, để hạn chế đổi thành tiền, CI "chơi chiêu" là đổi ra tiền thì tốn phí 10% và tỷ giá quy đổi tỷ giá USD với giá chỉ tương đương 1.6tr VND cho 100 USD (lúc đó tỷ giá tầm 17 - 18 lận). Bên cạnh đó, CI còn thu cả phí rút tiền mặt là 25 USD nữa. Vì lỗ cả 3 đầu là phí đổi tiền và tỷ giá thấp, cùng với phí rút tiền nên nhà đầu tư chả mấy ai đi đổi. Đổi 1-2 lần cho tin tưởng rồi thôi, vì nghĩ CI có đủ tiền để đổi tất cả số điểm.

Thứ bậc hoa hồng theo Colony Invest (nguồn báo CAND)

Giai đoạn tạo niềm tin đã xong. CI bắt đầu mở rộng mạng lưới của mình ra bằng cách cho hoa hồng cho người tuyển dụng được người vào sau, cấp dưới, dựa trên số tiền mà người vào sau đóng vào hệ thống. Lãi suất cho khoản tiền đầu tư của mỗi nhà đầu tư nộp vào CI là tầm 2.8%/ngày.

Khi hệ thống đã đủ đông vui, các nhà đầu tư chả mấy ai lên ngân hàng rút tiền nữa mà sẽ bán qua bán lại điểm cho nhau trong hệ thống. CI cứ thế ăn tiền qua việc phát hành thêm điểm một cách thoải mái. Ai muốn đầu tư nhiều để ăn lời nhiều thì mua nhiều điểm.

Tiền lời kia cũng không trả bằng tiền thật mà lời bằng điểm luôn. Cứ thế nhà đầu tư tha hồ mà có điểm, hàng đống điểm.

Colony Invest lớn manh cỡ nào?

Nếu đã chứng kiến Colony Invest vào những năm 2007 thì bạn có thể thấy đây là tổ chức cực kỳ lớn. Nhiều hội nhóm được lập ra ở khắp nơi trong nam ngoài bắc. Lúc đó, những chuyên viên tư vấn Colony Invest này luôn nói về làm giàu nhanh chóng, đầu tư thông minh, tự do tài chính...khi khuyến dụ nhà đầu tư vào cuộc.

Video Colony Invest từ VTV gần 10 năm trước

Cái kết Colony Invest

Pháp luật đã vào cuộc và hốt trọn cả ổ. Các đại diện ở Việt Nam đi tù. Tiền của nhà đầu tư thì "bắc thang lên hỏi ông trời / Đa cấp tài chính có đòi được không?" Kết cuộc tiền mất tật mang. Thưa kiện không ai giải quyết vì hình thức đầu tư không được nhà nước bảo vệ, không có hợp đồng, không có pháp nhân

Giấc mộng làm giàu dễ dàng, làm giàu nhàn hạ đã đi qua và cục nợ dành cho mỗi người to ra.

Hình thức lừa đảo của Colony Invest là hình thức gì?

Hình thức làm giàu "ảo" này là hình thức lừa đảo rất cơ bản trong giới tài chính, hình thức Ponzi. Cụ thể hơn, nó lấy tiền nộp của người sau để trả lãi cho người trước. Ai vào trước thì hên hoàn vốn và có chút lời, còn ai vào sau thì bỏ xác.

Có người vào xong biết là bị lừa nhưng vẫn cắn răng đi lừa người khác để mong hoàn vốn của mình. Hoàn xong thấy "phê" quá và chưa thấy sập nên nghĩ chắc ăn, lại tái đầu tư... Nhìn chung cuối cùng chữ "tham" nó hại hết.

Giống gì với tình hình hiện nay?

Anh em chỉ cần thay đổi "điểm" của Colony Invest cách đây 10 năm thành " tiền điện tử" "cryptocurrency" hay "blockchain" thì thành ra hiện tại thôi. Hình thức có điều chỉnh đôi chút, tất nhiên là phải có rồi do bây giờ các anh "cấp trên" của đường dây đã rút ra kinh nghiệm. Thiệt hại cuối cùng vẫn là những người không có kiến thức bị lôi kéo vào hệ thống.

Colony Invest cũng là tập đoàn toàn cầu đó, giống y như mấy tập đoàn toàn cầu có mùi lừa đảo hiện nay tại nước ta.

Tôi viết lại bài này không nhằm nói hình thức nào hiện nay là lừa đảo cả. Pháp luật mới là cơ quan có quyền khẳng định ai lừa ai không. Nhưng tôi chỉ kể lại câu chuyện mà tôi thấy "giống giống" lừa đảo cho anh chị trên diễn đàn này cùng được biết để mà tự mình lo cho mình thôi.

Chúc anh chị thành viên diễn đàn thoát khỏi mùi quyến rũ của các anh đầu tư tài chính đa cấp tiền ảo này.

Muốn tìm thêm thông tin, hãy gõ vào Google "lừa đảo Colony Invest" nhé

Đọc thêm:

>> Có nên đầu tư cổ phiếu Skyway?

Giới thiệu sách Trading hay
Bộ sách Giao Dịch Thực Chiến của Trader Chuyên Nghiệp

Bộ sách tổng hợp những phương pháp giao dịch hiệu quả cao của những Trader chuyên nghiệp
Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Giờ đang có tụi Wealthcoach, RBI lừa đảo bằng mấy con robot đó. Đến bao giờ tụi đó mới bị hốt cho người Việt đỡ khổ.

hiện tại co hình thức dậu tư của questraworld.es, mỗi tuần lãi 2%, sau một năm lãi > 100% , bà con nào tin thì tham gia đầu tư. Mất tiền ráng chịu hen!!!

hiện tại co hình thức dậu tư của questraworld.es, mỗi tuần lãi 2%, sau một năm lãi > 100% , bà con nào tin thì tham gia đầu tư. Mất tiền ráng chịu hen!!!
em đang chơi nè bác. có thấy lừa lọc gì đâu, cũng nhận tiền ào ào. đâu phải mình em. hàng nghìn, hàng triệu người cũng đầu tư có bị gì đâu. đâu phải mới có đâu bác tập đoàn đã hoạt động hơn 8 năm rồi, từ năm 2009 tới giờ, có ai thua lỗ hay nói lừa đảo gì đâu, có trụ sở, có sự kiện đàng hoàng, nhà nước mình cũng chấp nhận mà, sắp mở văn phòng ở việt nam kìa bác

mấy site invest dạng này đầu tư sớm thì cũng vẫn ngon :D
thằng Questra này sống hơn 1 năm rồi,ai theo từ đầu cũng kiếm bộn đấy

em đang chơi nè bác. có thấy lừa lọc gì đâu, cũng nhận tiền ào ào. đâu phải mình em. hàng nghìn, hàng triệu người cũng đầu tư có bị gì đâu. đâu phải mới có đâu bác tập đoàn đã hoạt động hơn 8 năm rồi, từ năm 2009 tới giờ, có ai thua lỗ hay nói lừa đảo gì đâu, có trụ sở, có sự kiện đàng hoàng, nhà nước mình cũng chấp nhận mà, sắp mở văn phòng ở việt nam kìa bác

Chơi từ 2009 đến giờ chắc giàu lắm rồi.

Nếu AE nào biết cách đầu tư theo cách Scalping ngắn hạn với Questra vẫn có thể sống được, nhưng về lâu dài không ai nói trước được rủi ro như thế nào nhé.

Theo from a hiden Hacking comment , Questra dùng tiền nhà đầu tư làm gì để trả lãi suất ?
- Lời BĐS :8%
- Lời Xây Dựng : 13%
- Lời Khai Khoáng : 7%
- Dịch vụ Khách Sạn, du lịch, bảo hiểm: 11%
- Hoạt động Ponzi : 30% ( ở châu A, châu Phi ); 2% ( Mỹ, Châu âu)

anh em thấy được cái gì? Hiện tại nó vẫn sống khỏe từ Ponzi, nếu doanh thu từ Ponzi <10% thì lúc đó mới yếu và có vấn đề.

CHúc mừng bạn. bạn đã thành công rồi đó. bạn đừng để những kẻ thiếu hiểu biết ngăn cản bạn. họ toàn nói nhãm . họ muốn bạn thất bại đó. họ không muốn bạn thành công.
hôm nay là thứ 7, ngày 17/6/2017 mai nghĩ ngơi ngày nửa. thứ 2 bạn ra ngân hàng vay hết các sổ đỏ nhà cửa mà bạn có rồi vay thêm của anh em bạn bè đầu tư vào.
CHÚC BẠN THÀNH CÔNG. và mong sớm gặp bạn tại " CẦU XÓA NỢ".

Xuống xác đi bạn, cầm cố ngân hàng đem bỏ vô đó lấy lời đi bạn, bài toán đầu tư quá tốt, vay ngân hàng lãi 10%/năm, còn đây 100%/năm...
Xưa nay thiên hạ chết bao nhiêu rồi toàn là chuyện nhảm, kệ chúng nó!
Tối ngủ dậy mở mắt ra là thấy tiền đẻ ra tiền rồi, ngu gì không chơi uổng.
:D

Xuống xác đi bạn, cầm cố ngân hàng đem bỏ vô đó lấy lời đi bạn, bài toán đầu tư quá tốt, vay ngân hàng lãi 10%/năm, còn đây 100%/năm...
Xưa nay thiên hạ chết bao nhiêu rồi toàn là chuyện nhảm, kệ chúng nó!
Tối ngủ dậy mở mắt ra là thấy tiền đẻ ra tiền rồi, ngu gì không chơi uổng.
:D
em đang chơi ạ. nhưng không cầm cố gì hết, có nhiu chơi nhiu. tiền vẫn vào ào ào
8 năm qua, người ta rót tiền tỉ vào. vần rút ra hàng ngàn tỷ ầm ầm.
uy tín z tội gì k chơi bác.
có cơ hội thì e chia sẽ. bác hk chơi thì em chịu, sau này em có tiền mời bác cafe: 0963586438

CHúc mừng bạn. bạn đã thành công rồi đó. bạn đừng để những kẻ thiếu hiểu biết ngăn cản bạn. họ toàn nói nhãm . họ muốn bạn thất bại đó. họ không muốn bạn thành công.
hôm nay là thứ 7, ngày 17/6/2017 mai nghĩ ngơi ngày nửa. thứ 2 bạn ra ngân hàng vay hết các sổ đỏ nhà cửa mà bạn có rồi vay thêm của anh em bạn bè đầu tư vào.
CHÚC BẠN THÀNH CÔNG. và mong sớm gặp bạn tại " CẦU XÓA NỢ".
đầu tư như bác mau nghèo mau chết sớm
đầu tư đâu phải vay nợ mà chơi. mình có bao nhiu chơi bao nhiu. vậy là an toàn, là k gì phải lo sợ, em bỏ vốn ít. nhưng tiền nhận về nhìu hơn số vốn em nhìu lắm anh ạ. chúc bác có cuộc sống an nhàn như bác ước ao nha

Chơi từ 2009 đến giờ chắc giàu lắm rồi.
sai rồi
em mới chơi 2 tuần. questra mới về Việt Nam 1 năm mấy thôi bác ạ
rất nhìu người thành triệu phú từ Questra trong 8 năm qua. bác k tin cứ đắp chăn nằm ngủ ạ
em thích đầu tư hơn. tiền ở trước mắt tội gì k lấy bác

mấy site invest dạng này đầu tư sớm thì cũng vẫn ngon :D
thằng Questra này sống hơn 1 năm rồi,ai theo từ đầu cũng kiếm bộn đấy
đó là nó về việt nam mới 1 năm ấy nha bác. chứ có từ năm 2009 rồi, nhưng chỉ có những gói lớn như 1trieu euro trở lên, gần đây mới mở thêm các gói nhỏ cho mình đầu tư đó bác

anh em có gì cứ hỏi. mình sẽ trả lời từng người nha. mình đầu tư chân chính mà không gì phải sợ

anh em có gì cứ hỏi. mình sẽ trả lời từng người nha. mình đầu tư chân chính mà không gì phải sợ
Anh em ở diễn đàn cũng toàn người hoạt động trong lĩnh vực trade, cũng đầu tư tài chính lâu rồi. Loại hình ponzi này hoạt động cũng cả trăm năm nay. Bao nhiêu vụ vỡ rồi, chỉ là không biết khi nào nó chạy làng thôi.
Có thể bạn không phải là nhà mô giới, cũng hy vọng bỏ tiền vào Questra nó sẽ đem về lợi nhuận cho bạn. Việc bỏ tiền vào mấy cái quỹ hoạt động dưới hình thức Ponzi này, cũng là 1 hình thức đầu tư. Đầu tư không sao cả, cái nào chẳng có rủi ro.
Nhưng bạn cần 1 cái nhìn rộng ra. Lời khuyên chân thành là 1 thời gian thì hãy rút vốn lẫn lời ra. Đừng để quá lâu. Kẻo lúc không rút kịp đâu.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,117 Xem / 84 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 270 Xem / 26 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 248 Xem / 16 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên