Luyện tập kỷ luật - đừng click vào

melcuocsongvanphong

Active Member
222
284
Hi,

Sau 1 thời gian tham gia vào trò chơi xác suất này, em nhận ra mình vẫn chưa khắc phục được tính kỷ luật và tâm lý máu chó, ham gỡ khi bị thua -.-. Ko chỉ kỷ luật trong trò này, mà còn kỷ luật trong cs cá nhân. Nói chung, thần kinh em đang làm bằng đậu hũ, chưa thành thần kinh thép được -.-.

Em nghĩ là tự làm 1 mình ko đc rồi, phải public nhật ký của mình lên cho người khác coi để lấy động lực mà kỷ luật. Một mình ko được thì phải tìm 1 cộng đồng & nhờ cậy vào sự giám sát của người khác.

Vì thế có topic này. Em tập kỷ luật 3 thứ sau và sẽ update hằng ngày để em và mn biết rằng em có làm đc những gì e đặt ra không.

Số 1, dậy sớm. 5h sáng.
Số 2, giao dịch kỷ luật theo 1 system e đã đặt ra.
Số 3, bình tĩnh, bình tĩnh, không đặt lệnh loạn xạ để gỡ khi bị thua 2 lệnh trở lên.

Đã lập topic này tất nhiên rule là trung thực với bản thân & không sĩ diện. Làm đc bảo là đc, ko đc cũng bảo là ko đc và k sợ gạch đá :))

Em sẽ update kết quả 1 ngày của e vào khoảng 23h hằng ngày.

Bác nào muốn luyện kỷ luật chung với em thì bay vào đây, comment cái bác đang tập, em sẽ gọi tên bác hàng ngày =))

E để tiêu đề "đừng click vào" để các bác ko có nhu cầu kỷ luật thấy thì khỏi click mất thời gian.

Giới thiệu sách Trading hay
Bộ sách Giao Dịch Thực Chiến của Trader Chuyên Nghiệp

Bộ sách tổng hợp những phương pháp giao dịch hiệu quả cao của những Trader chuyên nghiệp
Ngày nào cũng như ngày nào
5:00 em thức dậy
5:00-5:15 đọc kinh sáng
5:15-5:55 tập thể dục buổi sáng
6:00-6:25 tắm rửa vệ sinh cá nhân và xếp chăn màn
6:30-7:00 luyện Piano trước lúc mở cửa hàng
.....
.....
22:00 đi ngủ

Nhưng méo hiểu sao em vẫn SML. :)))

Ngày nào cũng như ngày nào
5:00 em thức dậy
5:00-5:15 đọc kinh sáng
5:15-5:55 tập thể dục buổi sáng
6:00-6:25 tắm rửa vệ sinh cá nhân và xếp chăn màn
6:30-7:00 luyện Piano trước lúc mở cửa hàng
.....
.....
22:00 đi ngủ

Nhưng méo hiểu sao em vẫn SML. :)))
Bác SML tại bác chưa đóng góp tiền vào quỹ Vì Trader Nghèo của TraderViet nhé. Góp thử 1.000 usd vào quỹ sẽ thấy khác ngay

Điều số 1: theo kinh nghiệm bản thân mình, để dậy dk 5h mà vẫn tỉnh táo sáng khoái tinh thần, thì tối bạn phải ngủ sớm.
Nói gì thì nói, ngủ đủ giấc, tinh thần sáng khoái thì làm việc mới hiệu quả.
Ko nhất thiết là dậy đúng 5h, 6h cũng dk, quan trong dùng time trong ngày hiệu quả như thế nào
P/s: những điều trêb rút ra từ chuỗi ngày vô kỉ luật của mình.

theo kn cá nhân mình thì bạn chưa đủ kỷ luật vì:
1) bạn chưa tích lũy đủ kinh nghiệm nên chưa biết chính xác đâu là cơ hội, đâu là rủi ro chết người nên mới cứ hay đùa giỡn với tt.
2) bạn có quá nhiều ý tưởng nên luôn muốn thử nghiệm.

Lời khuyên: cứ tiếp tục đeo đuổi, trade volume nhỏ và điều gì đến sẽ đến

Khổ vậy bạn thời gian coi mt4 thì nhàn mà tầm 8h coi chút tối coi chút là hốt bạc ầm ầm còn hệ thống thì phải đơn giản vì chỉ báo nó loại trừ lẫn nhau...o_Oo_O

Hội thảo xong rồi, giờ là lúc chém gió giải trí với các bác đây! : )

Chúng ta đang nói về chữ “kỉ luật”, bạn chủ thớt thấy rất cầu thị, nên tôi cũng viết đôi dòng…khá là dài.

Trong trading nói về kỉ luật có lẽ là trader 5-7 năm trở lên không ai không biết đến hoặc nghe nói về cuốn “The disciplined trader” của Mark Douglas hoàn thành và xuất bản năm 1990, tác giả viết đủ thứ, từ những cái nền cơ bản như: Bản chất của thị trường, các vấn đề tâm lý khi trade.v.v..đến mục đích cụ thể của cuốn sách là “trở thành một trader có kỉ luật”.

Năm 2000, Mark Douglas công bố cuốn “Trading in the Zone”, là một tác giả chuyên viết về Tâm lý, đặc biệt là tâm lý giao dịch, cuốn sách này cũng không nằm ngoài chủ đề đó, tuy nhiên, lần này là khác.
Khác thứ nhất là, khái niệm mới, “the zone’, danh từ số ít tiếng Anh và chưa chỉ rõ “what zone”, đọc hết cuốn sách các bạn sẽ hiểu….
Khác thứ hai, tác giả không đặt nặng vấn đề “kỉ luật” hoặc xoáy vào chủ đề “kỉ luật” xuyên suốt cuốn sách nữa. Quả là một sự thay đổi lớn về tư duy, khi cả cuốn sách từ đầu đến cuối, tất cả các chương, không nói gì đến từ “disciplined” nữa, có thể tóm tắt 1 số đầu mục chương như sau:

1.Con đường dẫn đến thành công: PTCB, PTKT hay phân tích “mental”? (tôi không biết nên dịch thế nào cho sát).
2.Sức hấp dẫn và nguy hiểm của Trading.
3.Nhận lãnh trách nhiệm (ý là nói tự chịu trách nhiệm trong trading).
4.Sự ổn định (một trạng thái của tâm trí)
5.Cơ chế của nhận thức.
6.Kỳ vọng của thị trường.
7. Trader’s edge: suy nghĩ trong khác khả năng.
8.Làm việc trên cơ sở niềm tin.
9.Bản chất của niềm tin.
10. Niềm tin trong trading.
11.Nghĩ như 1 trader.
Phụ lục.
Như vậy là không có “kỉ luật” nhé!

Xâu chuối những ý tưởng của tác giả, tôi thấy việc nói về và thực hiện kỉ luật hóa ra là một cản trở đối với trader. Tác giả có nói đến việc xây dựng 1 zone ngoài vùng comfort nhằm hướng trader đến một mindset có thể lúc đầu sẽ không mấy dễ chịu, nhưng là phù hợp và dần dần sẽ thành nếp suy nghĩ, hành động của trader trong thị trường, và sẽ hiệu quả, ổn định (consistency) lâu dài. Chuyển hóa từ suy nghĩ ý tưởng của tác giả, tôi thấy đúng vậy, việc tuân theo kỉ luật rất khó, nên thay vì cứ disciplined, chúng ta sẽ chuyển việc phải gượng ép mình theo 1 lối hành động và suy nghĩ gò bó, hãy suy nghĩ tìm ra sự logic và nhất quán trong tâm trí, hành động theo đó để không thấy bị bó buộc và chuyển từ cái vùng uncomfort zone của disciplined trader thành comfort zone của một trader thành công, việc này thực hiện như thế nào?

Trong Tâm lý học, đặc biệt là tâm lý học hành vi, người ta nghiên cứu rất nhiều về cách thay đổi thói quen, trong cuốn “Sức mạnh của thói quen”, tác giả tôi quên rồi, đưa đến một khuyến nghị là, muốn thay đổi thói quen, hãy tìm một sở thích, thói quen mới thay thế cái thói xấu đang tồn tại, đừng ép mình thay đổi thói quen cũ bằng cách gượng ép mình ko lặp lại thói quen đó.

Vì sao vậy, vì việc không làm cái “cũ” đó đòi hỏi sức mạnh ý chí, mà cái sức mạnh đó lại có hạn, sẽ có lúc bạn mệt mỏi.Dẫn chứng của “Sức mạnh của thói quen” là việc thay đổi các thói quen cũ trong quân đội Hoa kỳ, trong các tập đoàn đa quốc gia, của các doanh nhân để trở nên thành đạt hơn.v.v…..bằng cách tập các thói quen mới vào thế chỗ…

Trở lại với Douglas, ông có giải thích các cơ chế của não bộ, cấu trúc của market xét về mặt tâm lý, và đó là lí luân vững chắc để cho các trader thay thế các cách suy nghĩ cũ bằng một tư duy mới, mà không cần sử dụng kỉ luật, một khi các trader hiểu và “ vui lòng” thực hiện các nguyên tắc trading mới….

Trở lại với trading, hôm qua tôi có đọc một bải trên FF về việc tồn tại lâu dài trong Forex và thị trường tài chính, tóm gọn ý người viết, nếu các bạn dùng đến sức mạnh của kỉ luật và ý thức, thì có thể được như này:

Đây là cách thứ nhất Xem thêm chi tiết: https://www.youtube.com/watch?v=L5-ZDDwRevs&t=30s

Với cách này bạn có thể qua được những giai đoạn “bình thường”, khi mà các indicators, các dự báo.v.v. các PTKT và PTCB đều “hợp lý”;

Đây là cách thứ 2 Xem thêm chi tiết: https://www.youtube.com/watch?v=kFmOtf_Ew1w

Với cách này bạn có thể qua được những cú flash, wipe out;

Còn đây là vô thức Xem thêm chi tiết: https://www.youtube.com/watch?v=DbMB7wyWGAc&t=30s

Với cách này, bạn vẫn vui vẻ sau những cú 1998, 2008 và.v.v….
Trở lại với thớt, một số thứ mà các bạn vẫn gọi là kỉ luật:

-Trade với rủi ro 2-5%;
-Trade với R: R >1:2;
-Không trade tin;
-Xem tin vào những thời điểm thích hợp trong ngày;
-Duy trì lối sống điều độ;
-Trade theo “hệ thống”;
-Không overtrade;
-Trade theo trend.v.v…

Đối với tôi là như thế này:
-Rủi ro 2-5% giúp bạn duy trì 50-20 lần thua lỗ mà vẫn có cơ hội để trade.

-Trade với R:R>1:2: điều này bạn sẽ đối mặt với việc khi giá đi đúng hướng mà bạn muốn chốt lời, không muốn gồng lời, vậy các bạn thử nghĩ mà xem, về lâu dài, chỉ cần vài cú thua là bạn đã không thể break event được, thay vì chốt hay không chốt, hãy nghĩ xem về lâu về dài mình không thể break event được nếu cứ chốt non;

Anh bạn tôi có đăng 1 bài dưới đây, mong rằng sẽ nhẹ nhàng hơn cho bác, chúc bác và các anh em TraderViet có được những sự "enjoy" với bài viết!

------

KỶ LUẬT NHƯ HƠI THỞ

Hôm qua có 1 member nhắn tin cho tôi và nói rằng, bạn ấy ngưỡng mộ tôi vì cảm nhận tôi có tâm lý ổn định và sự kỷ luật tốt. Nhưng cho đến khi chúng tôi chúc nhau ngủ ngon, tôi chợt nhận ra, “Ồ, mình kỷ luật từ khi nào vậy nhỉ?”

Cũng lâu rồi, khi viết bài, tôi chưa hoặc hiếm chia sẻ từ “kỷ luật” trong bài viết, bạn có để ý không? Có vài câu hỏi chợt bật ra sáng nay khi tôi đi chợ:

- Ùi ôi, tôi kỷ luật từ lúc nào ấy nhẩy?
- Từ lúc nào tôi không còn quá bận tâm đến việc lệnh đi ngược chiều khi tôi đã vào lệnh?
- Từ lúc nào tôi có thể thoải mái dành thời gian để “không làm gì” nhiều hơn là “giao dịch”?
- Từ lúc nào mà tôi lại cảm thấy thoải mái vì không áp lực phải có lệnh mỗi ngày?
- Từ lúc nào tôi không còn quan tâm đến win/loss trên mỗi lệnh?
- Từ lúc nào tôi không còn bị mất cân bằng, run sợ hay phải nghe theo và đặt lệnh theo signal của người khác?
- Từ lúc nào tôi có thể an nhiên với sự sợ hãi hay phấn khích của đám đông?
- Từ lúc nào tôi đứng vững được với sự quyết định của cá nhân tôi, mà không bị ảnh hưởng bởi ngươi khác?

Giờ bạn hỏi tôi, tôi chịu thua, vì tôi không có ý niệm “phải” kỷ luật trong trading ngay từ ban đầu. Sự kỷ luật đến với tôi len lỏi như dòng suối nhỏ, từ từ ngấm hồi nào mà tôi không hề để ý đến.

Với tôi, theo tôi quan sát và suy ngẫm, sự kỷ luật được sinh ra, chứ không phải điểm xuất phát. Tức là, bạn không thể kỷ luật rồi mới thành công, hay kỷ luật rồi mới kiếm được tiền. Khi nghe các dữ liệu này trên diễn đàn trading, tôi không nghe lọt nổi dù là vài từ, vì nó sáo rỗng và chưa rõ ràng. Có bao giờ bạn tự hỏi, tại sao bạn phải kỷ luật hay không? Kỷ luật là gì?

Bạn đã đọc bài trên của tôi chưa? Bài “The Three ‘M’” ấy, và tổng thể channel của tôi, tôi luôn chú trọng đến quá trình kinh doanh Ngoại hối (Forex), bắt đầu từ niềm tin tư duy là yếu tố cốt lõi (Core factor) trong trading, và chúng dẫn ta đến suy nghĩ và sự hành động như những nhà kinh doanh thực sự, những người leader thực sự giỏi với thái độ đúng. Sự thành công với tôi là sự lựa chọn, lựa chọn sự thành công. Vì lựa chọn thành công, tôi CẦN phải làm những điều này để thành công, tôi cần củng cố hệ ý thức tư duy của tôi thật vững chắc, tôi cần quan sát thị trường nhiều hơn để nhận diện các con mồi “ngon và chất lượng cao”, tôi cần bình tĩnh để tôi không lung lay trước sự đi ngược/ trái suy nghĩ của chính mình, tôi cần sự kiên nhẫn và buông bỏ 1 chút nếu hôm nay tôi có thể lỡ mất cơ hội nào đó trên thị trường, tôi tự nhắc nhở bản thân tôi đang kinh doanh, không phải đánh bạc, vân vân…

Vì những điều cần thiết trên, tôi làm vì tôi lựa chọn sự thành công, không ai ép buộc được tôi cả. Tôi biết thành công sẽ không đến với tôi khi tôi không chuẩn bị gì cả, tôi biết rằng, nếu tôi lựa chọn thành công, thì tôi cần phải làm, chứ không còn dừng lại ở sự mong muốn.

Khi ta đến với kinh doanh với thái độ nghiêm túc, ta sẽ dễ dàng nhận diện được sự bất ổn trong trading, trong cách vận hành kinh doanh của chính mình, từ đó ta có thể chỉnh sửa và thay đổi, từng chút một. Học rồi Thực hành, Thực hành thấy Sai thì sửa, thấy Đúng thì duy trì. Kiên trì bền bỉ lặp đi lặp lại và theo sát sự vận hành này.

Từ đó, sự kỷ luật được sinh ra, sinh ra từ quá trình được tôi luyện và nghiêm túc mỗi ngày.

Sự kỷ luật không bền vững xuất phát từ lòng ham muốn. Ham muốn có tiền nên buộc phải kỷ luật. Sự tự nhiên không có ham muốn cá nhân, chúng đã là những quy luật cốt lõi của cả vũ trụ hành tinh này (chết, đi xa quá rồi!).
Sự kỷ luật bền vững chỉ xuất hiện khi ta thực hiện sự đúng đắn (từ tư duy, suy nghĩ cho đến hành động, ra quyết định) trong một thời gian dài và bền vững, cho đến khi chúng tự nhiên như hơi thở.

Vậy nên, khi bạn hiểu được nguồn gốc của mọi vấn đề, bạn sẽ nhẹ nhàng thuận theo dòng chảy này, đến khi bạn có thể … cập bến (Become consistantly profitable trader).

-------

Bác có thể tham khảo kênh channel dưới đây của anh bạn tôi, có nhiều bài viết hay nữa, mà tôi hiện giờ chưa có thời gian chia sẻ nội dung lên TraderViet!

Một anh bạn viết rõ ràng và có tâm cho những bạn trader còn mới, hoặc những trader đang bị mắc kẹt!

Thân gửi,

( https://t.me/ForexSniperVN )

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 270 Xem / 27 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,117 Xem / 84 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 248 Xem / 16 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên