Luyện tập phân tích và tìm điểm vào lệnh bằng phương pháp Market Profile

The Blade

Editor
Trial mod
2,920
17,920
Bài viết hôm nay sẽ xoay quanh phân tích những setup thực tế liên quan đến Market Profile để các bạn có thể hiểu và áp dụng thành công công cụ này.

Tôi nhận được rất nhiều comment đề nghị rằng kiến thức thì được nghe hết rồi nhưng áp dụng thì chưa biết áp dụng như thế nào cho đúng ? Hoặc lý thuyết bác nói em chưa hiểu gì hết, thôi thì cứ thực hành luôn cho nhanh. Đồng ý với những quan điểm này.

Trên thực tế, tôi chỉ mới chia sẻ cho các bạn một khía cạnh nhỏ của Market Profile. Ví dụ như căn nhà thì chúng ta chỉ mới nghiên cứu được cái móng nhà. Không có nghĩa là những gì các bạn được học trong thời gian qua là vô nghĩa. Kiến thức tôi chia sẻ vẫn giúp các bạn giao dịch bình thường, ai chịu khó hơn một tí đọc đi đọc lại và nghiên cứu hết tất cả những bài của tôi thì sẽ hiểu được cách giao dịch với MP. Chỉ là nếu ai muốn master được trường phái này, hoặc muốn làm nhà Market Profile học thì phải nghiên cứu chuyên sâu hơn nữa. Chuyện đó thuộc về đường dài, không thể chỉ trong bài viết mà giúp các bạn được.

Còn hôm nay, dựa trên những bài viết lý thuyết đã học, về khối lượng giao dịch tại mức giá cụ thể, về POC, về các mẫu hình của Market Profile,... chúng ta sẽ hệ thống lại và trực tiếp phân tích trên đồ thị một lần nữa để hiểu rõ sử dụng Market Profile như thế nào cho đúng.

TƯ DUY ĐÚNG KHI GIAO DỊCH MARKET PROFILE

Xin nhắc lại, Market Profile không phải là chén thánh. Không phải cứ vào vùng POC là chúng ta sẽ BUY - SELL loạn xạ. Nếu dễ hiểu vậy thì ai cũng thành công. MP là một trường phái nghiên cứu riêng biệt, giống như Price Action chứ không phải chỉ đơn thuần là một công cụ. Ai có ý định sử dụng công cụ này để kiếm cơm, đòi hỏi phải cực kỳ nghiêm túc, chăm chỉ và không ngại khó khăn, vì sẽ có những lúc MP hoàn toàn vô dụng, đặt lệnh nào, lỗ lệnh đó. Bình thường như cân đường ký muối.

Thứ hai, chúng ta không phải là các bank trader, họ sẽ còn các công cụ khác mà nhỏ lẻ chúng ta không thể tiếp cận được. Vậy thì mặc kệ họ, chúng ta có những công cụ ngon lành sẵn rồi, tội chi mà không sử dụng để hỗ trợ thêm cho MP: MA, Stoch, Bollinger Bands, RSI,... đặc biệt là Price Action, các mẫu hình nến. Cực kỳ hữu ích. Các bạn đừng chỉ nên chăm chăm vào Market Profile không nhé.

TẠI SAO KHUNG M30 LẠI LÀ KHUNG PHÙ HỢP CHO MARKET PROFILE

Vấn đề này tôi cũng đã từng thắc mắc khi mới bắt đầu làm quen với MP. Có một hội thảo về MP của Dr. John Keppler (tác giả cuốn Profit with the Market Profile: Identifying Market Value in Real Time) mà tôi được nghe, họ có giải thích về vấn đề này, tôi không nhớ rõ nguyên văn, nhưng nội dung là như vầy: con bản chất con người thường thích sắp xếp hoạt động và suy nghĩ của mình theo từng giờ hoặc từng nửa giờ.

Ví dụ, khi được hỏi ngày mai đi chơi, thức dậy lúc mấy giờ đây? Các bạn sẽ trả lời: à thì lúc 7 giờ 8 phút hay 7 giờ 12 phút gì đó. Không, không bao giờ các bạn trả lời như vậy. Thường thì sẽ đáp lại là 7 giờ hay 7 giờ 30. Trừ trường hợp có sự tính toán thời gian với mục đích gì đó thì không bàn.

Từ đó, con người sẽ thay đổi các quyết định của mình sau mỗi 30 phút hoặc 1 tiếng. Do đó, dựa trên hành vi này, những người sáng lập MP mới quyết định chọn M30 là khung tối ưu cho Market Profile.

Tuy nhiên, không có nghĩa là các khung khác không xài được, bạn vẫn có thể sử dụng với H4, với H1, với D1, thậm chí là Weekly, tùy vào bạn là swing hay day hay position. Chỉ cần hiểu rõ bản chất là có thể giao dịch MP tốt.

PHÂN TÍCH VÀ LUYỆN KỸ NĂNG

Đây là những tình huống cụ thể mà tôi đã giao dịch trong thời gian gần đây. Không cần giấu các bạn, dĩ nhiên sẽ có những giao dịch lỗ, không phải lúc nào cũng lời cả đâu. Nhưng hiện tại bây giờ chúng ta đang học, tôi sẽ post những setup điển hình để chúng ta dễ học và có động lực.

Ngoài ra cũng sẽ có setup lỗ cũng như không chịu khớp lệnh để chúng ta nhìn thấy được thực tế của Market Profile.

Tôi phân tích trên hình, nên hình nào không hiểu thì các bạn comment bên dưới để tôi giải đáp.

Cặp USDJPY

Cặp EURUSD

Cặp GBPUSD

Cặp AUDUSD

Cặp NZDJPY

Cặp AUDJPY
GÓC NHÌN CHO THỜI GIAN TỚI

Bây giờ mới tới giai đoạn gây cấn đây.

Sau đây tôi sẽ chia sẽ góc nhìn của tôi về các cặp tiền cho tuần sau. Góc nhìn này dựa trên phương pháp Market Profile, có thể đúng, có thể sai. Các bạn chỉ nên lấy nó làm tham khảo, không lấy nó làm tín hiệu để quyết định BUY - SELL. Tôi sẽ không chịu trách nhiệm về kết quả giao dịch của bạn đâu nhé.

Cặp EURUSD

GOLD

Hiện tại theo quan điểm của tôi, chỉ có hai cặp EURUSD và GOLD là cơ hội rõ ràng, những cặp khác thì cơ hội đã xong hết rồi. Chờ trong tuần xem có xuất hiện cơ hội nào không.

Anh em có thắc mắc gì thì xin mới comment bên dưới. Con đường MP chắc sẽ còn dài đấy.

Toàn bộ các bài viết liên quan đến Market Profile bạn có thể xem dưới đây

>> Các bài viết về Market Profile

Xem thêm:

>> Hướng dẫn từng bước phương pháp chọn cặp tiền phù hợp nhất cho trader

Giới thiệu sách Trading hay
Phương Pháp Wyckoff Hiện Đại - Kỹ thuật Nhận diện Xu hướng Thị trường Tiềm năng

Phương pháp Wyckoff là một phương pháp price action kinh điển và đem lại thành công cho nhiều trader. Phương pháp này là nền tảng của nhiều phương pháp trading nổi tiếng khác
Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Toàn trade theo màu nếu từ trên xuống xanh chuối, rồi xanh nước biển rồi tới đỏ thì chọn điểm mà sell thôi, ngược lại thì buy. mà ko có để TP nên sml.

Hay quá, thanks bác. Thứ 2 áp dụng cho em EU kết hợp với bài của bác DuongHuy và các đường MA của em để tìm điểm vào lệnh. Vùng bác dự báo hồi về có đường Trendline của bác DuongHuy và EMA50, EMA100 đang chờ sẵn, em nghĩ đó sẽ là các mức cản mạnh cho em EU. Và vô tình thì cũng có BB trên đang ở đấy

Chỉnh sửa lần cuối:
Hay quá, thanks bác. Thứ 2 áp dụng cho em EU kết hợp với bài của bác DuongHuy và các đường MA của em để tìm điểm vào lệnh. Vùng bác dự báo hồi về có đường Trendline của bác DuongHuy và EMA50, EMA100 đang chờ sẵn, em nghĩ đó sẽ là các mức cản mạnh cho em EU. Và vô tình thì cũng có BB trên đang ở đấy

Thiệt ra tất cả các phương pháp đều cho về 1 kết quả, đó là hướng của thị trường đi đó bác.

Giá mà kênh you tube của tác giả James Dalton mà có thuyết minh như phim kiếm hiệp thì ae trader tụi mình sẽ luyện thành công món MP thần chưởng này ha...!

đề nghị chủ thớt lập topic cho anh em đánh theo pp Market_ profile
ai có cặp nào đẹp có thể post lên để mọi người phân tích và tham khảo

đề nghị chủ thớt lập topic cho anh em đánh theo pp Market_ profile
ai có cặp nào đẹp có thể post lên để mọi người phân tích và tham khảo

Bác Samurai @The Blade tạo một group chat trên TraderViet với chủ đề Market Profile xong add anh em comment ở đây vào để cùng trao đổi hàng ngày đi bác

Cũng muốn lắm, nhưng dạo này bận quá, chờ ổn định đã rồi tôi sẽ tổ chức cái group cho anh em có môi trường trao đổi nhé.

Hay bác @Nick Halden tạo dùm tôi được không, thỉnh thoảng tôi vào đó chém.

Cũng muốn lắm, nhưng dạo này bận quá, chờ ổn định đã rồi tôi sẽ tổ chức cái group cho anh em có môi trường trao đổi nhé.

Hay bác @Nick Halden tạo dùm tôi được không, thỉnh thoảng tôi vào đó chém.
Được rồi bác. Mời bác vào tham gia nhé. Mà hôm nay cuối tuần rồi nên phân tích trước cho tuần sau cũng được bác ạ.
À mình không add hết được, còn nhiều người bác thêm sau hộ nhé

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• captainfx trong Chuyện bên lề 529 Xem / 1 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 120 Xem / 6 Trả lời
  • TraderLC trong Hội Trader giao dịch Quỹ 2,216 Xem / 32 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 231 Xem / 12 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 487 Xem / 38 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên