Lý do tại sao những trader lại nhìn chart theo những cách rất khác nhau, vững tay chèo nhé anh em!

Lý do tại sao những trader lại nhìn chart theo những cách rất khác nhau, vững tay chèo nhé anh em!

Fliter

Editor
Trial mod
396
3,293
Chào anh em,

Tuần rồi giá chạy khá căng, đầu tuần này thì gap nhảy lung tung nên thấy anh em tranh luận khá nhiều về việc long/ short nên mình quyết định viết một bài về dạng này.

Chắc hẳn anh em đã từng rơi vào trường hợp show chart mà mình định long cho một trader khác và họ lại có quyết định hoàn toàn ngược lại – short. Hay như việc “sư phụ” của bạn đánh long ở một setup mà bạn không nhìn ra mãi cho đến khi lệnh đã được đóng lại.

Có rất nhiều nguyên nhân cho điều này, và trong bài viết này chúng ta sẽ tìm hiểu tại sao những trader khác nhau lại có những góc nhìn hoàn toàn khác nhau trên cùng một chart. Hy vọng nó sẽ giúp anh em hiểu những gì các trader khác đang nghĩ và học cách tin vào phân tích của mình bất chấp những nhận định khác, với điều kiện là bạn đang tuân thủ các nguyên tắc của mình.

1. Họ đang mở một vị thế

Việc đang nắm giữ một vị thế sẽ khiến view của trader đó ít nhiều bị ảnh hưởng, nói cách khác là họ sẽ đánh mất đi sự khách quan ở một góc độ nào đấy.

Ví dụ như tôi đang short XAUUSD và bạn đang long cặp này, khi tôi và bạn nói chuyện với nhau, hẳn là sẽ có sự mâu thuẫn vì vị thế của cả hai đang ngược nhau.

Khi bạn nắm giữ một vị thế, bạn giống như đang đeo một chiếc kính râm, không có nhiều màu sắc trong mắt bạn, bạn sẽ có cái nhìn hẹp hơn theo vị thế của mình.

Image 13.png

2. Họ có những đặc điểm cá nhân hoàn toàn khác

Tính cách hay đặc điểm cá nhân đóng vai trò to lớn trong việc hình thành nên phong cách giao dịch của một người. Do vậy, khi bạn thảo luận một chart về chiến lược hay vị thế để giao dịch thì điều đầu tiên cần chú ý chính là đặc điểm cá nhân của họ.

Nếu họ là người thích kiểu “đánh du kích” tức vào ra thị trường một cách nhanh chóng với các chỉ báo có độ nhạy cao còn bạn là một người thích sự chắc chắn từ các tín hiệu và giao dịch dài hạn hơn thì cuộc thảo luận này không đi đến đâu cả.

Tuy vậy, chúng ta không được xem thường cách tiếp cận của họ, và họ cũng nên như thế. Tìm cho mình phong cách giao dịch phù hợp với đặc điểm cá nhân và đừng để người khác ảnh hưởng nhiều đến phong cách giao dịch của bạn.

3. Họ tập trung vào những khung thời gian khác nhau

Sự mâu thuẫn tiếp theo có thể đến từ khung thời gian phân tích.

Giả sử bạn là một swing trader, tức giao dịch trung hạn, có thể giữ lệnh vài ngày đến vài tuần. Khi bạn trao đổi với một day trader, khả năng cao là view của họ hoàn toàn khác biệt.

Cái họ quan tâm chính là EURUSD sẽ lên hay xuống hôm nay, chỉ trong phiên hôm nay, còn bạn thì lại nhìn khả năng giá lên xuống trong cả tuần hoặc xa hơn, do vậy sự mâu thuẫn là rất bình thường.

4. Họ đã trải nghiệm những tình huống tiêu cực khác nhau

Không riêng gì lĩnh vực trading, những trải nghiệp tiêu cực trong cuộc sống có thể khiến bạn chịu ảnh hưởng “thiên lệch” về một vấn đề nào đó.

Ví dụ nếu bạn đã từng bị đuối nước hụt một lần, điều bạn sẽ làm đó là tránh xa những chỗ nhiều nước và có vẻ nguy hiểm.

Tương tự, nếu bạn đã từng thua lỗ nặng hay cháy tài khoản, ví dụ bằng kiểu giao dịch đảo chiều (reversal) thì khả năng cao là bạn sẽ bài trừ kiểu trading này, mặc cho việc có không ít người đang kiếm tiền với nó.

Image 12.png

Vậy bạn theo trường phái giao dịch nào, hãy trade những gì bạn thấy chứ không phải những ý kiến của người khác.

5. Họ có những chiến lược giao dịch khác nhau

Sự mâu thuẫn khác thường thấy đến từ việc sử dụng những hệ thống giao dịch khác nhau, một trend follwing trader sẽ khó lòng tìm được view chung với một reversal trader.

Họ đều nhìn vào một chart nhưng lại nhìn vào những điều khác nhau trên cái chart đó, không có sự đúng sai, chỉ là cách tiếp cận khác nhau mà thôi.

6. Họ có kỹ năng giao dịch khác nhau

Kỹ năng giao dịch đóng vai trò quan trọng trong việc đánh giá một chart. Trader chỉ có thể có được kỹ năng này thông qua việc luyện tập.

Một trader gạo cội sẽ thấy được các hình thái thị trường thông qua tín hiệu của hành động giá nhưng một newbies thì không thể. Một đặc điểm dễ nhận thấy ở một newbies nữa đó chính là họ thường bị hưng phấn quá mức khi tiếp cận một phương pháp mới, và thường xuyên thay đổi hệ thống giao dịch của họ.

Lần tới khi xem xét nhận định của một ai đó, hãy chắc rằng họ có kinh nghiệm về những gì họ nói.

7. Những trạng thái tinh thần khác nhau

Ai cũng có những ngày tồi tệ, và khi rơi vào trạng thái này, nhận định của chúng ta cũng sẽ bị tác động ít nhiều. Những nhận định và quyết định thường kém chính xác.

Do đó, nếu bạn bắt gặp một nhận định từ một người đang có một ngày tồi tệ, cách tốt nhất là bỏ quả nó!

Lời kết:
Có lẽ không nhiều nghề có nhiều những nhận định trái chiều như nghề trading, do đó lần tới nếu bạn nghe ai đó nói với bạn rằng bạn đang ở trong một trade tốt/xấu thì hãy tỉnh táo, hãy chú ý đến các khía cạnh kể trên và đặc biệt là phải tuân thủ các qui tắc và tin tưởng vào nhận định của bản thân.

Tham khảo: Tradingheroes

Giới thiệu sách Trading hay
Phương Pháp Wyckoff Hiện Đại - Kỹ thuật Nhận diện Xu hướng Thị trường Tiềm năng

Phương pháp Wyckoff là một phương pháp price action kinh điển và đem lại thành công cho nhiều trader. Phương pháp này là nền tảng của nhiều phương pháp trading nổi tiếng khác
Đúng vậy, bạn nào mà dùng quen đường ngang Support Resistance mà mới chuyển qua Trendline Channel chéo chéo chắc chắn sẽ vẹo hết cổ lúc soi chart cho coi :D

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 842 Xem / 6 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,169 Xem / 57 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 312 Xem / 20 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 327 Xem / 7 Trả lời
  • nlinh trong Lập trình MQL - Expert Advisor - Indicator 13,918 Xem / 14 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,465 Xem / 86 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên