Mách nhỏ 5 chiến thuật giao dịch cho những trader muốn đi đường dài!

Le Hue Truong

Editor
Trial mod
7,217
32,341
Xin chào cả nhà!

"Bám sát vào kế hoạch" - Đó không phải là một sáo ngữ - mà đó là một khía cạnh tối quan trọng trong việc tạo ra các giao dịch có lợi nhuận và loại bỏ cảm xúc ra khỏi quá trình ra quyết định. Đồng thời, nó cũng góp phần quan trọng không kém vào việc giúp bạn đạt được các mục tiêu dài hạn của mình nữa!

Thật không may, việc lập kế hoạch dài hạn đôi khi có thể là một "điểm mù" đối với các trader - những người nhanh chóng vạch ra các kế hoạch giao dịch trước mắt và trong ngắn hạn, nhưng không chú ý đến các mục tiêu tài chính khác.

Để khắc phục điều này, mình sẽ gợi ý cho các bạn 5 thủ thuật để kết hợp thói quen giao dịch của bạn với một kế hoạch tài chính dài hạn hơn.

1. Đặt ra các mục tiêu cụ thể

Mach-nho-5-chien-thuat-giao-dich-cho-trader-muon-di-duong-dai-TraderViet1.jpg

Chúng ta vẫn thường nói về tầm quan trọng của việc biết lợi nhuận mục tiêu trước khi giao dịch vì nó sẽ giúp bạn biết được một mức giá chính xác để nhắm tới. Nhưng việc đặt ra các mục tiêu tiết kiệm cho tuổi nghỉ hưu hay các mục tiêu khó định lượng khác cũng quan trọng không kém. Trên thực tế, rất ít người chú trọng đến những con số này hoặc họ tin rằng họ có thể cắt giảm chi tiêu sau này để thu hẹp bất kỳ mục tiêu nào.

Giả sử xét về số tiền tiết kiệm cho tuổi nghỉ hưu, hãy chắc rằng bạn đã tìm ra mục tiêu của mình từ sớm để còn có thời gian điều chỉnh. Miễn là bạn biết được mức thu nhập thực tế và số tiền bạn mong đợi kiếm được mỗi năm một cách hợp lý, thì bạn sẽ nắm được con số mục tiêu của mình để phấn đấu đạt được.

2. Giới hạn vị thế của bạn

Mach-nho-5-chien-thuat-giao-dich-cho-trader-muon-di-duong-dai-TraderViet2.jpg

Một lời khuyên khác dành cho các trader là không bao giờ mạo hiểm hơn 5% số vốn giao dịch trên mỗi giao dịch. Đơn giản là vì có quá nhiều biến động trong hầu hết các chiến lược ngắn hạn nếu như bạn mạo hiểm quá nhiều trong bất kỳ một vị thế nào.

Ý tưởng tương tự cũng đúng cho đầu tư dài hạn. Đa dạng hóa hoặc phân bổ các khoản đầu tư sẽ đảm bảo bạn không bị ảnh hưởng quá nhiều bởi hiệu suất của bất kỳ một thị trường nào. Nếu chỉ dồn vào một tài sản duy nhất để đầu tư thì bạn sẽ tự đặt mình vào nguy cơ thất bại lớn về tài chính nếu như thị trường đó lao dốc.

3. Đừng mặc kệ những giao dịch chiến thắng

Mach-nho-5-chien-thuat-giao-dich-cho-trader-muon-di-duong-dai-TraderViet3.jpg

Trong giao dịch, người ta thường khuyên bạn nên cắt lỗ sớm và không nên chốt lời sớm. Nhưng với đầu tư dài hạn, cách tiếp cận ngược lại thường có lợi thế hơn. Khi những giao dịch có lợi nhuận phát triển đến một mức vượt quá phân bổ mục tiêu của bạn, bạn nên bán những phần thừa và lấy số tiền đó phân bổ vào những phần hoạt động chưa hiệu quả của danh mục. Trong một thị trường đang tăng, bản năng của các trader thường muốn cưỡi trên một tài sản hiệu quả nào đó để xem nó sẽ đi được bao xa, nhưng điều này có thể dẫn đến tình huống danh mục đầu tư của bạn bị mất cân bằng và bạn có thể sẽ gặp nhiều rủi ro hơn là cảm thấy thoải mái.

Lưu ý, đừng mắc sai lầm mà rất nhiều trader gặp phải bằng cách chuyển một vị thế thua lỗ của họ thành danh mục đầu tư dài hạn với hy vọng rằng cuối cùng nó sẽ tăng trở lại. Mặc dù bạn có thể đoán đúng, nhưng bạn cũng có thể đoán sai và cuối cùng, danh mục đầu tư dài hạn của bạn sẽ bị thiệt hại đáng kể. Việc chuyển những giao dịch thua lỗ vào danh mục đầu tư dài hạn sẽ khiến bạn đánh giá về hiệu suất giao dịch không còn chính xác nữa.

4. Hành động theo quy mô

Mach-nho-5-chien-thuat-giao-dich-cho-trader-muon-di-duong-dai-TraderViet4.jpg

Việc canh thời điểm thị trường khá hấp dẫn, nhưng đây cũng là một trong những sai lầm lớn nhất mà các nhà đầu tư dài hạn có thể mắc phải. Mỗi chu kỳ thị trường là khác nhau và việc cố gắng canh thời điểm giao dịch để bắt đỉnh/ đáy sẽ hiếm khi hiệu quả với bạn. Khi nhắc đến trading, việc tăng hoặc giảm quy mô của các vị thế là một chiến lược có thể giúp bạn thu được lợi nhuận.

Với các khoản đầu tư dài hạn, bạn cũng có thể thực hiện các động tác chiến thuật tương tự để gia tăng hoặc thu nhỏ quy mô của các phần trong danh mục đầu tư mà bạn tin rằng hiệu quả hoặc không hiệu quả. Bạn hoàn toàn có thể thực hiện một số điều chỉnh nhỏ trong phạm vi cho phép mà vẫn tuân thủ theo kế hoạch của mình.

5. Đừng đứng núi này, trông núi nọ

Mach-nho-5-chien-thuat-giao-dich-cho-trader-muon-di-duong-dai-TraderViet5.jpg

Bạn cần phải kiểm tra định kỳ các khoản đầu tư của mình xem chúng hoạt động như thế nào, bất kể khung thời gian đầu tư của bạn là gì đi chăng nữa. Các trader thường bị hút vào các câu chuyện giao dịch với kết quả tuyệt vời và nghĩ rằng họ kém cỏi nếu kết quả của họ có phần khiêm tốn hơn. Nhưng không, điều quan trọng hơn hết là "kỳ vọng" của bạn, hay số tiền trung bình mà bạn đã thắng và thua trên mỗi giao dịch kia kìa.

Thay vì so sánh kết quả giao dịch của mình với người khác thì những câu hỏi bạn nên đặt ra khi ngồi xuống phân tích kết quả của mình là: Bạn đang đi đúng hướng để tiết kiệm đủ? Bạn đang chấp nhận một tỷ lệ rủi ro thoải mái? Hãy cố gắng kết nối câu chuyện của những con số với mục tiêu dài hạn của bạn nhé!

Lời kết

Trading không chỉ thú vị mà nó còn dạy cho chúng ta những bài học giá trị khi nhắc đến cách quản lý tiền nữa.

Nếu bạn cảm thấy 5 thủ thuật trên vẫn còn quá xa vời thì mình nghĩ là các bạn nên tìm kiếm một sự giúp đỡ từ một ai đó. Chẳng hạn như một cố vấn tài chính, họ có thể là một "đồng minh" giúp bạn thiết lập nên một kế hoạch cụ thể cho các tình huống và nhu cầu của bạn. Ngay cả khi bạn đã có một kế hoạch thì cũng nên có một ai đó để thường xuyên kiểm tra tiến trình của bạn và đưa sự chú ý của bạn hướng vào những khu vực còn thiếu tập trung.

Tóm lại, để đảm bảo một tương lai tài chính sáng lạng thì không có cách nào khác ngoài việc phải có được một tầm nhìn tốt đâu!

Nguồn: schwab

Nếu thấy bài viết hay và hữu ích thì đừng quên THẢ TIM, SHARE VÀ COMMENT để ủng hộ mình nhiều hơn nữa nhé!! Nice day cả nhà ;););)

Giới thiệu sách Trading hay
Khám phá Nghệ thuật Giao dịch Tiền tệ Chuyên nghiệp

Sách được viết bởi FX Trader chuyên nghiệp, có gần 30 năm giao dịch Forex cho các ngân hàng lớn thế giới như Citi, Nomura hay HSBC, đồng thời từng trading cho quỹ đầu cơ có vốn hàng chục triệu đô la

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Hệ thống giao dịch - Trading system 37,489 Xem / 18 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,561 Xem / 94 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 367 Xem / 29 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 345 Xem / 18 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên