Market Profile Trading Room.

Joe Dalton

Active Member
30
46
Sau loạt bài về Market Profile của @The Blade . Có vẻ phong trào Market Profile bị lắng xuống, nên mình xin đc phép lập room này để anh em theo trường phái Market Profile vào phân tích hỗ trợ cùng nhau tiến bộ.

Ai chưa đọc loạt bài của bác @The Blade thì vào link này đọc nhé: https://traderviet.org/search/3847882/?q=Market+Profile&o=date&c[title_only]=1&c[user][0]=11573

Còn đây là bản tiếng Anh dành cho bác nào muốn ngâm cứu thêm, đọc theo trình tự thời gian cũ nhất đến hiện tại nhé, có mấy phần bác @The Blade đã dịch tại link trên rùi. Link đây: https://www.marketcalls.in/category/market-profile/page/6

Còn sách về Market Profile thì trong loạt bài về MP có nhiều bác giới thiệu lắm rồi.

À tặng anh em thêm bộ indicator và template về MP lun để anh em phân tích trên mt4 có thể đồng bộ với nhau.

Đính kèm

• TPOChart.rar
    245.4 KB · Xem: 380

Giới thiệu sách Trading hay
Thực Hành Phân tích Fibonacci

Tác giả sách là cựu trader quản lý quỹ kiêm học giả CMT. Sách đoạt giải và được xuất bản bởi Bloomberg Press. Sách khái quát từ cơ bản đến chuyên sâu về FIbonacci Trading
Mình lập room nên xin đc phép khai mào room với phân tích EJ cho ngày T2 tới lun nhé.

Đầu tiên là khung H4, chúng ta có thể thấy giá đang sideway giữa các kháng cự hỗ trợ của các MN POC cũ, nên thời điểm hiện tại giá có thể sideway hướng lên.

Khung H1, sau giai đoạn tích lũy giá đã down vào ngày T6 tạo xu xướng giảm, giai đoạn tích lũy này mình sẽ phân tích rõ hơn ở khung M30 vào các Daily MP; vào cuối ngày này đà giảm đã đc chặn lại tạm thời. W1 MP tạo mô hình P, nên theo xu hướng thì ta nên tìm điểm sell. Nhưng mình thì mạo hiểm một chút nên sẽ buy khi T2 mở cửa và TP ngay chỗ có thể tìm điểm sell. Lý do buy: vào tuần sau giá nhiều khả năng sẽ bị hút về vùng Value Area của tuần này. À sẵn tiện mình nói luôn về Quy tắc 80% trong loạt bài đăng cũ, chắc nhiều bạn sẽ thắc mắc theo Quy tắc 80% thì khi giá bị hút về VA thì sẽ lấp đầy VA lun chứ. Nhưng cá nhân mình nhận định trường hợp này có thể sẽ nằm trong 20% còn lại, là cái bẫy cho quy tắc 80%. Vùng giá mình nhận định có thể lên đến là 128.58, là POC của 1 tuần trước đó, đồng thời gần vùng Fibo 61.8 lun.

Khung M30, sẽ thấy đc MP của 7 ngày gần nhất. Bỏ qua MP của ngày T6 thì ta sẽ thấy có 5 ngày liên tiếp MP tạo mô hình P rồi đến T5 tạo mô hình b rồi sau đó là đà giảm vào ngày T6. Theo mình nhận định thì chính mô hình b vào ngày T5 là các tay to đã dụ các người mua nhỏ lẻ vào T5 và đầu T6 sau đó bắt đầu đẩy giá xuống, khi họ đã tích lũy bán vào 5 ngày mô hình P trước đó. Khả năng giá sẽ hồi về các VA của 5 ngày tích lũy bán đó rồi sẽ tiếp tục đà giảm. Vùng giá mình nhận định có thể lên đến là 128.56, là POC của 5 ngày trước, ngày 16/11, đồng thời gần vùng Fibo 61.8 lun. À tại khung M30 này có thể canh buy khi giá hồi về POC 128.04
Kết luận: buy EJ tại 128.04 TP 128.56 SL 127.74, R:R là 30:52
Đến vùng 128.56 thì có canh sell hay không, hay giá sẽ tiếp tục đi lên thì đến lúc đó sẽ phân tích sau.

Các bạn vào gạch đá góp ý với nhé. :)

EJ H4.jpg
EJ H1.jpg
EJ M30.jpg

sao mt4 của e đã copy làm như hướng dẫn mà khi mở lên lại ko thấy các ind v các bác?

sao mt4 của e đã copy làm như hướng dẫn mà khi mở lên lại ko thấy các ind v các bác?
copy file ứng với các folder trong MQL4 nha bạn. Vì bộ system này ko phải chỉ chép file indicator vào là đc. Nếu ko đc bạn có thể thử với mt4 của broker khác thử xem.

mp chỉ dùng khumng thời gian từ m30 đổ xuống bác nhé
Chỉ có thể dùng Daily MP là quan điểm sai lầm bạn à. Có thể sẽ có hệ thống chỉ dùng only Daily MP. Chứ ko có tài liệu nào nói là chỉ có Daily MP mới là chính xác. MP các khung thời gian khác mình nghĩ cũng đóng vai trò rất quan trọng.

Mình khai mạc kèo EJ cho ngày T2 rùi nha. Các bác @No SL Trading@Barca vào theo dõi đánh giá gạch đá với nhé. Và nhớ đăng nhận định lên thường xuyên để anh em cùng học hỏi hỗ trợ. À bác @The Blade người đem MP về vùng đất TraderViet này, vào góp vui thường xuyên lun nha bác. :)
Mình rất muốn nghiên cứu và hiểu sâu về MP. Mình đã đọc rất kỹ các bài của bác The Blade. Tuy nhiên mình có 1 số thắc mắc cần giải đáp. Bác có thể giải đáp giúp mình trong topic sau đc ko
https://traderviet.org/threads/them...dien-bien-thi-truong.15362/page-2#post-201371

Hi vọng bác @Joe Dalton makes market profile great again trên TraderViet. Bác @The Blade đem con bỏ chợ rồi
Mình ko có khả năng dịch thuật và truyền đạt tốt như bác @The Blade , nên lâu lâu sẽ ráng phân tích thực tế lun cho anh em thấy ưu nhược điểm của hệ thống. Chỉ mong anh em hứng thú, sôi động và tương tác nhiều thì mảng Market Profile này mới phát triển thêm ở Vn đc. Chứ nếu ít tương tác, lèo tèo thì mình cũng ko chắc là có chìm xuồng ko.

Mình là mình thích bác ngay từ cái Tên r đấy, chắc phải làm 1 cái Averell Dalton cho có cặp nhể :))

À tặng anh em thêm bộ indicator và template về MP lun để anh em phân tích trên mt4 có thể đồng bộ với nhau.[/QUOTE]

Mình có thử add indicator của bác và nhưng chỉ dc thế này thôi
Bác xem có phải chỉnh j nữa không

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 853 Xem / 53 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 184 Xem / 9 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 232 Xem / 19 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên