Martingale không cần Stoploss - tại sao không?

Marvelking

Active Member
655
674
Đi dạo một hồi trên diễn đàn của TraderViet thấy mọi người quan tâm nhiều đến các phương pháp trading và quản lý vốn, mạo muội chia sẻ một chút:

1- Martingale: phương pháp cổ xưa vẫn đươc dùng cho đến nay mặc bị các cao thủ trên diễn đàn chê vì tỷ lệ rủi ro cao. Riêng tôi thấy đây là PP hay chỉ cần người sủ dụng lượng hóa được tương quan tỷ lệ risk/rewards và tỷ lệ win/loss.

2-Stoploss đây là công cụ quản trị rủi ro rất hữu ích. Nhưng ý kiến của tôi là sao các bạn - các nhà ĐT nhỏ lẻ pahir suy nghĩ nhiều về nó trong khi MT4 và một số công ty bảo vệ tài khoản âm cho bạn 1 SL chắc như đinh là chính giá trị tài khoản của bạn. Vậy thay vì đặt SL bạn chỉ cần nạp vào TK MT4 đúng số tiền mà bạn chấp nhận mất mà thôi.

Bạn thử chia số tiền đầu tư ra làm 20 phần , kết hợp mục 1 và 2 sẽ có một trading system rất hiệu quả. nếu bạn thua lỗ cả 20 lần thì cũng là thiên tài rồi.

Giới thiệu sách Trading hay
Bộ sách của Phù Thủy Trader Mark Minervini

Mark Minervini là một huyền thoại của giới trading toàn cầu. Bộ sách này mang đến các kiến thức cơ bản nhất về phương pháp giao dịch của Mark Minervini
Nghe giống như lời khuyên lão luyện của một trader non nớt.
Chỉ là lý thuyết thôi.
Thực hành nhiều đi đã bạn ơi.

Tiếp tục đi tìm chân kinh đi. Sl cũng là điềm mừng rồi. Rồi bạn sẽ thấy. Chả có gì to tăt khi sl cả.

DD cao quá bon no ko cho bán tin hiệu + bị stopout nên chuyển TK khác. Lỗ hêt vốn thì nạp TK mới, lãi gap đôi thì rut lãi ra. Quan trong van là so lân lãi nhiều hơn lỗ thôi.
Nguyên tắc của bác rất độc và lạ, nếu duy trì được lâu dài có lẽ có tk sẽ lên được rank cao trong một số bxh. Tuy nhiên, pp có lời và rút về là tuyệt vời rồi, hơi mất công lập tk xíu.

Chúc mừng bác.

Nguyên tắc của bác rất độc và lạ, nếu duy trì được lâu dài có lẽ có tk sẽ lên được rank cao trong một số bxh. Tuy nhiên, pp có lời và rút về là tuyệt vời rồi, hơi mất công lập tk xíu.

Chúc mừng bác.
Cách su dung SL bằng TK chẳng mới, rất hiệu quả vì chẳng sợ trượt giá, tuy nhiên nó có nhược điểm là không lưu lịch sử GD đẹp để có rangking cao được. Thêm nữa sư dụng PP này bạn không phải bỏ hết tiền cho 1 Broker giữ.
PP nay tôi dùng từ 2015 đến giờ và vẫn tiếp tục sử dụng.
http://www.myfxbook.com/members/vudong/marvel-peper1/1291022

Thực sự thì tui cũng giao dịch như chủ thớt nói đây, nạp đúng số vốn mình dự định mất mất để giao dịch, nên k cần phải đặt SL gì cả, chỉ tài khoản bán tín hiệu hay gọi vốn thì tui mới cần dùng SL để lưu lịch sử làm đẹp tài khoản thôi

Chúc mừng bác.
Chẳng có gì là độc và lạ hết, trò chơi tbinh giá với martingale xưa nay ông trader nào chả thích dùng nếu đủ tiền.
Nhìn cái leverage 500 với cái max dragdown là mình ko muốn ý kiến rồi. Chơi martingale lại còn chia làm 20 tk khác nhau thì có mà tiền núi :D
Nói chung cứ vui đi khi cuộc đời còn cho phép.

Chẳng có gì là độc và lạ hết, trò chơi tbinh giá với martingale xưa nay ông trader nào chả thích dùng nếu đủ tiền.
Nhìn cái leverage 500 với cái max dragdown là mình ko muốn ý kiến rồi. Chơi martingale lại còn chia làm 20 tk khác nhau thì có mà tiền núi :D
Chắc bác hiểu nhầm, ý của người ta là stop loss bằng 1/20 vốn, tức là 5% đó bác.
Tuy nhiên có 1 vấn đề là hầu hết câc sàn bắt stopout ở mức 50% margin nên thực tế khi bị stopout vẫn chưa phải là bay cả tài khoản mà vẫn còn 1 phần của chỗ margin. Đôi khi vậy cũng dở.

Thảo nào gần 1000%, nhìn vào khiếp thật bác ạ.
Cơ mà cứ có tiền chơi và rút về là được, có gì đâu nhỉ:cool:

bình thường mình máu lên cũng đánh full, nhưng thường là chuyển từ tk lớn sáng tk nhỏ khoảng 100u rồi full tk 100 u đó. nếu nhẫn 3x4 thì rút bớt về tk lớn tiếp tục full. cái này bình thường mà
đỉnh điểm 100 đã nhồi lên 0.7 lót liên tục 7 lệnh 0.1

Thảo nào gần 1000%, nhìn vào khiếp thật bác ạ.
Cơ mà cứ có tiền chơi và rút về là được, có gì đâu nhỉ:cool:
Có mà rút được khối.
Chơi martingale đa phần history sẽ rất đẹp cho đến trước khi cháy, nên để dragdown tận 62% là dạng cùi bắp rồi.
Mang cái này ra show có nghĩa đây là history "đẹp" nhất đến giờ. His đẹp nhất mà còn thế này thì những his xấu hơn tự hiểu.
Kinh nghiệm soi history là nhìn vào cái leverage, nếu để vài trăm là loại chơi trung bình giá với martingale. Loại này maxdragdown có đẹp cũng vứt chứ đừng nói đã có maxdragdown 62%

Chỉnh sửa lần cuối:
Có mà rút được khối.
Chơi martingale đa phần history sẽ rất đẹp cho đến trước khi cháy, nên để dragdown tận 62% là dạng cùi bắp rồi.
Mang cái này ra show có nghĩa đây là history "đẹp" nhất đến giờ. His đẹp nhất mà còn thế này thì những his xấu hơn tự hiểu.
Kinh nghiệm soi history là nhìn vào cái leverage, nếu để vài trăm là loại chơi trung bình giá với martingale. Loại này maxdragdown có đẹp cũng vứt chứ đừng nói đã có maxdragdown 62%
aiza bann chẳng chịu đọc kỹ những gì mình chia sẻ.
1- Mình chia sẻ phương pháp quản lý vốn va PP giao dịch chứ không khoe lợi nhuân nên không nên khích bác mình làm gì tội nghiệp. PP như một miếng võ thôi, người này giỏi miếng này người giỏi miếng khác, hơn nhau là thời gian tập luyện và thời điểm sử dụng.
2- DD nhu minh đã nói dùng đúng TK của mình là SL - như vậy mình châp nhận DD=100%- bạn không lo trượt giá và khỏi lăn tăn nuôi hay bỏ. Mât hêt chơi ván mới - cái này giải quyêt tâm lý lúc thua. VÌ trên diễn đàn này thấy bàn qua nhiều về SL, DD - mệt quá, đơn giản là chỉ bỏ số tiền mình có thể mất . Thay vì để 100K vao TK và duy trì múc DD=5%, tôi chỉ để 5K và chấp nhận mức DD=100%. Cũng như nhau cả thôi.
3- mình Show TK chỉ muốn một số bạn khỏi lăn tăn và thử PP mới mà theo tôi nghĩ khá hiệu quả trong quản lý vốn và đầu cơ chứ không định khoe- đương nhiên là mình có rất nhiều TK thắng và cũng có khoảng ngân đấy TK thua. Trung bình cứ 10 lần mình thắng 6 là đã lãi khoảng 10% trên vốn.
Túm lại là trên diễn đàn này toàn cao thủ , chia sẻ gì cũng bị chọc ngoáy vì có lẽ phần lớn các bạn không tin là có thể kiêm tiền được. Khong sao , minh kha quen voi cac giong dieu nay, chỉ muốn chia sẻ kinh nghiệm chứ chẳng mưu cầu điều gì bác @forex_vn, @quocquang a.

Chỉ show cái TK tận tháng 5/2019 chứ không có cái nào mới hơn là đủ biết 7 tháng gần đây nó như thế nào rồi.
Theo PP của mình thì lúc nào cũng có TK thắng và cả TK thua, rảnh mình post len FXbook. Mà mình tháng thua cũng có ảnh hưởng gì đến bạn cơ chứ. Bạn cũng có tin PP đáy CÓ THỂ kiếm duoc tien đâu. PP của mình nếu anh Dương Huy viết thì các bạn sẽ vỗ tay như đúng rồi hehe - bỏ bớt đố kỵ và chấp nhận những cái mới, đọc kỹ nội dung rồi phân tích luôn là điều cần làm của Trader.

Phương pháp này thực ra có thể áp dụng ở nhiều phương phương pháp khác nhau không nhất thiết là Martingale. phương pháp này rất nhiều trader việt nam áp dụng mà không biết ( đó là những người đánh rủi ro cao - lợi nhuận cao).

Phương pháp này có ưu điểm là không đổ tiền quá nhiều vào 1 tài khoản - cháy lại nạp tiếp.

Nhưng có rất nhiều nhược điểm: profile không đẹp, không dám đánh lớn vì rủi ro cao, Không rèn cho mình phương pháp quản lý vốn, quản lý rủi ro tốt,

Đánh theo phương pháp này không dám chia tiền ra 20 tài khoản khác nhau để đánh cùng 1 phương pháp đâu, vì nếu đánh sai thì cả 20 tài khoản cùng cháy. mà chỉ có thể để tiền trong ngân hàng, nếu cháy thì rút ra nạp thêm vào ==> như vậy không tối đa được nguồn vốn lúc nào cũng chỉ dám đánh nhỏ, nên lợi nhuận có x10 tài khoản nhưng vì đánh có 5% nguồn vốn nên thực ra lợi nhuận có 50% tổng nguồn vốn

Thay vì đánh theo phương pháp đó ta nên rèn tính kỷ luật quản lý rủi ro thật tốt ( quản lý rủi ro tốt thì tâm lý rất tốt) thì lúc đó ta sẵn sàng đánh 100% nguồn vốn của mình không lo bị cháy => lợi nhuận không cao nhưng tổng nguồn vốn lớn sẽ ra con số lợi nhuận lớn hơn, profile đẹp hơn, có tính chuyên nghiệp hơn

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Hệ thống giao dịch - Trading system 37,489 Xem / 18 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,561 Xem / 94 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 367 Xem / 29 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 345 Xem / 18 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên