Mastering the trade - John Carter (Phần 14) Giai đoạn IV – Làm sao để học cách không mất tiền?

Mastering the trade - John Carter (Phần 14) Giai đoạn IV – Làm sao để học cách không mất tiền?

g1nt4ma

Active Member
5,497
12,357

Đây là phần khó khăn nhất đối với traders để có được vũ khí cho riêng mình. Học cách để không mất tiền? Trong trading, đầu tiên bạn thua lỗ, sau đó bạn học cách không để thua lỗ, và sau đó và chỉ sau khi đó bạn mới có thể tiến lên con đường tạo ra lợi nhuận bền vững. “Học cách để không thua lỗ” nói đơn giản là cách chúng ta tổng hợp tất cả những điều mà chúng ta đã nói trước đó về chủ đề này. Đó là sự kiên nhẫn chờ đợi, sự cản đảm để thoát ra ngoài, và sự kiên định đi theo chiến lược của mình – tất cả dẫn dẫn đến việc “không còn thua lỗ”. Đó là về việc tập trung vào việc hạn chế rủi ro, không phải việc phải đúng, hạn chế những nhược điểm và khi đó ưu điểm tự nó sẽ phát huy. Và mỗi khi mọi thứ bắt đầu sa lầy và bạn vẫn thoải mái với việc “học cách không thua lỗ”, và chỉ sau đó bạn mới bắt đầu chuyển sang giai đoạn tạo ra nguồn thu nhập ổn định từ trading.

Chắc chắn rằng, dù mỗi người chúng ta đều khác nhau và là 1 cá thể độc nhất, những trader thua lỗ thường xuyên trên market thường làm đi làm lại những điều giống nhau. Họ (1) overtrade, hay trade quá nhiều, (2) sử dụng stop loss quá chặt (vì họ quá sợ thua lỗ nên họ không để cho giao dịch của họ có đủ cơ hội thành công ) (3) giao dịch với đòn bẩy quá mức (họ sẽ giao dịch tốt hơn nhiều với khối lượng nhỏ hơn), hoặc (4) có 1 cú lỗ lớn quét sạch toàn bộ tài khoản. trader thất bại thường xuyên mắc ít nhất 1 – nếu không muốn nói là cả 4 điều trên. Trong thực tế tôi biết nhiều trader điều chỉnh cách trade của họ chỉ đơn giản bằng việc làm ngược lại. Họ (1) rất han chế giao dịch, hay chỉ cố định giao dịch 1 hoặc 2 set up mỗi ngày, (2) sử dụng 1 SL đủ rộng, đủ để loại bỏ các yếu tố nhiễu, (3) giao dịch với đòn bẩy vừa phải, thứ sẽ giúp họ có thể sử dụng 1 SL rộng rãi hơn, và (4) không bao giờ để 1 khoản lỗ vượt mức. Mọi thứ chỉ đơn giản vậy thôi.

Tại Sao Phương Pháp Plateau Hiệu Quả ?

Cho đến thời điểm này, tôi vẫn chưa chia sẻ 1 phương pháp quản lí vốn cụ thể nào, nhưng có 1 điều tôi muốn nói bây giờ, 1 điều làm tôi ngạc nhiên khi phát hiện ra mà ko nhiều trader từng nghĩ tới. Quan niệm thông thường rằng “Tìm 1 set up, bám theo nó và kiếm tiền”. Nhưng sau đó họ lại phát hiện ra vấn đề mang tính tâm lý của mình, vấn đề tiếp theo họ phải giải quyết là quản lý vốn. Đã có vô số phương pháp và trung tâm dạy vấn đề quản lý vốn. Và hầu hết các phương pháp hiệu quả đều có chung 1 điểm.

Điều mà các nhà quản lí vốn khó khăn khi thừa nhận là khi trader đạt được 1 ngưỡng lợi nhuận nào đó, họ thường gặp tình huống “khựng tâm lý” (mental Plateaus, dùng để đặt tên pp quản lý vốn nên sau này mình để nguyên). Giả dụ 1 trader bắt đầu với tài khoản 25000 và tăng lên 40.000, nhưng sau đó, thay vì leo tiếp và đưa tài khoản lên mức độ mới, trader bị khựng lại và kéo theo đó mọi thứ bắt đầu xấu đi. Mốc 40.000 này trở thành 1 mốc cản vô hình kéo trader xuống và ngăn cản anh ta tiến lên mức độ cao hơn. Mốc Plateau có thể trở thành 1 nơi khiến người ta xảy chân. Nó có thể kích hoạt các thói quen xấu, thường dựa trên tư tưởng rằng bây giờ họ hoàn toàn thoải mái với các khoản lỗ (vì nó là tiền lời từ market). Nó khiến anh ta thoải mái, dễ dàng phá vỡ các nguyên tắc bản thân. Con số có thể khác biệt với mỗi người, có thể bạn có 5000 và tiến lên 7500, nhưng khi bạn đạt được điều đó, bạn sẽ gặp 1 chuỗi thua dài. Hoặc bạn có 75.000 và mỗi khi đạt 100.000 bạn lại trade với mục tiêu kiếm được “ngôi nhà mơ ước” và bắt đầu nóng nảy hơn, và sớm thôi tài khoản bạn sẽ trở về 75000.

Tự bản thân tôi đã gặp khó khăn với vấn đề này trong suốt thời gian trading, mặc dù các mốc Plateaus của tôi nó lớn dần theo thời gian. Nó cũng giống như việc nâng tạ, bạn phải tìm cách tăng lên mốc mới suốt quá trình, nó không phải câu chuyện về kĩ năng giao dịch, mà là về việc tâm trí của bạn bị bao bọc bởi các con số tiền bạc. Bạn phải đạt được sự thoải mái khi làm việc với các con số lớn dần lên.

Tôi giải quyết vấn đề này bằng việc thực hiện 1 chiến thuật gọi là “phương pháp Plateau” đối với tài khoản day-trading của mình. Chú ý đây là chiến thuật dành cho giao dịch ngắn hạn, đòn bẩy cao, tôi ko sử dụng chiến thuật này cho trung và dài hạn (swing and position trading).
Hãy giả dụ bạn bắt đầu với 10.000($). Ban đầu bạn đạt được mức lời 2,5 lần lên 25.000(chỉ là ví dụ, con số thực tế của bạn có thể thay đổi). Theo phương pháp này, mỗi khi bạn đạt mốc mình mong muốn (25000), bạn rút ra gốc 10.000, thêm 2500 lợi nhuận, để lại tài khoản 12,500. Và bây giờ bạn thay đổi mục tiêu, thay vì 25000, bạn nhắm tới việc đưa tài khoản lên gấp 2,5 lần con số mới 31,250.

Một khi bạn đạt mục tiêu mới 31,250, lại rút ra 1 nửa số tài khoản và đặt lại mục tiêu.
Bây giờ mục tiêu của bạn là dùng 15,625 rồi nhân 2,5 lần nữa, đặt mục tiêu 39,062. Khi đạt được mục tiêu, lấy ra 1 nửa và tiếp tục.

Thời gian thực hiện mục tiêu là không cố định. Bạn ko cần phải đạt được mục tiêu trong 1 tuần, 1 tháng hay 1 quý, chỉ cần đơn giản đi theo kế hoạch và tìm kiếm các set up, và khi chạm ngưỡng tâm lý Plateau, bạn lấy tiền ra và thiết lập 1 ngưỡng tâm lý mới.

Khi bạn xài đòn bẩy trong giao dịch, 1 cú chạy mạnh có thể gây vấn đề lớn lên tài khoản của bạn. Đó là lí do tại sao rất quan trọng để phải giữ khoản lỗ của bạn nhỏ. Điều quan trọng ở đây : đừng giao dịch với toàn bộ tài sản. Nếu bạn có 50,000 để giao dịch, vậy hãy sử dụng 10,000 để bắt đầu. Điều này cho phép bạn thoải mái với các rủi ro lớn hơn, bởi vì nó chỉ là 10,000 của 50,000. Và nếu bạn bay sạch 10,000, sau đó bạn vẫn có 10,000 khác đưa vào và thử lại cho đến khi bạn trụ lại được.

Tất nhiên là không phải ai cũng có con số 50,000 để bắt đầu. Nếu 5000 hay 10,000 là tất cả những gì bạn có, không sao cả. Chỉ cần cẩn thận giữ vốn bạn tránh xa những rủi ro không đáng có, hay giao dịch chỉ để tránh sự nhàm chán. Chờ đợi “Porsche set up” hoặc nhảy vào những “Pinto set up” (thứ mà tôi sẽ nói sau) và thiết lập 1 kế hoạch trade dựa trên chỉ những cú trade mang lại hiệu quả cao nhất. Và giờ thì bạn biết bạn sẽ giữ lời và tuân theo kế hoạch của bạn, bởi vì bạn cam kết 1 cách nhất quán, nhớ chứ?

Phương pháp Plateau chỉ hiệu quả khi nó giả thiết rằng bạn đã vượt qua giai đoạn đầu của cuộc hành trình trading và bây giờ chỉ đơn giản là chờ đợi những set up tốt nhất đối với bạn. Với bất kì 1 giao dịch nào, bạn sẽ muốn xem xét market kĩ lưỡng trong hơn 1 khung thời gian. Luôn “thu nhỏ” tầm nhìn để nhìn thấy bức tranh rộng hơn, điều mà sẽ giúp bạn tối đa hóa các khoản lời (thứ sẽ được đề cập sau). Và nhớ rằng sẽ có những ngày không có set up nào cho bạn cả. Khi những ngày đó đến và đi, xem lại chart vào cuối ngày và ngắm nhìn những trader nghiệp dư bị mắc kẹt trong Giai Đoạn II và suy nghĩ về những khoản lỗ của họ mà bạn đang nắm giữ (bởi vì bạn đã học cách để không bị thua lỗ nữa). Một vài giao dịch tốt nhất là những giao dịch mà chúng ta không thực hiện.

Những người giao dịch quá nhiều (overtrade) hay giao dịch mà không có kế hoạch quản lý vốn, đang giao dịch 1 cách sai lầm và rơi vào nhóm mà chúng ta đang muốn tránh-nhóm 90% trader thua lỗ tiền cho chúng ta, những người đã có kế hoạch trade bao gồm cả kế hoạch quản lý vốn chi tiết và có định lượng.

Giao dịch với số vốn nhỏ - 1 phần số vốn có thể, không phải tất cả - dựa trên 1 kết quả khảo sát đáng tin cậy, bằng 1 set up đã được kiểm chứng, tạo ra 1 kết quả phi thường. Khi bạn thêm vào phương pháp quản lý lợi nhuận Plateau, bạn có các khoản lợi nhuận thêm vào số vốn tổng ban đầu mà bạn đã phải rất vất vả để kiếm được.

Khi bạn đã có 1 phương pháp hiệu quả để tập trung vào, bạn chỉ đơn giản là tìm kiếm 1 cơ hội giao dịch khác. Mặc dù mỗi giao dịch là rất quan trọng, nhưng khi nhìn qua lăng kính rộng hơn, mỗi giao dịch lại chỉ là 1 viên gạch tạo nên giấc mơ giàu có bạn đang xây dựng. Vâng, 1 số viên sẽ bị rơi ra khỏi bức tường, nhưng bạn đã thiết lập cơ chế để thay thế nó bằng những viên gạch khác và tiếp tục công việc.

Người dịch - @forex_vn.

Cảm ơn bác đã hỗ trợ để đẩy nhanh tốc độ dịch cho series này !!!!

Giới thiệu sách Trading hay
Phương Pháp Thực Chiến Hiệu Suất Cao Của Nhà Quán Quân Giao Dịch Tài Chính

Sách hướng dẫn phương pháp giao dịch hiệu suất cao của tác giả Robert Miner, người đã từng nhiều lần vô địch và đạt thứ hạng cao tại các cuộc thi trading toàn thế giới
Còn về Giai đoạn IV – Làm sao để học cách không mất tiền ?

Đây là phần khó khăn nhất đối với traders để có được vũ khí cho riêng mình. Học cách để không mất tiền? Trong trading, đầu tiên bạn thua lỗ, sau đó bạn học cách không để thua lỗ, và sau đó và chỉ sau khi đó bạn mới có thể tiến lên con đường tạo ra lợi nhuận bền vững. “Học cách để không thua lỗ” nói đơn giản là cách chúng ta tổng hợp tất cả những điều mà chúng ta đã nói trước đó về chủ đề này. Đó là sự kiên nhẫn chờ đợi, sự cản đảm để thoát ra ngoài, và sự kiên định đi theo chiến lược của mình – tất cả dẫn dẫn đến việc “không còn thua lỗ”. Đó là về việc tập trung vào việc hạn chế rủi ro, không phải việc dự đoán đúng, thường làm đi làm lại những điều giống nhau. Họ (1) overtrade, hay trade quá nhiều, (2) sử dụng stop loss quá chặt (vì họ quá sợ thua lỗ nên họ không để cho giao dịch của họ có đủ cơ hội thành công ) và hạn chế xu hướng thua lỗ và khi đó xu hướng tăng trưởng tự nó sẽ đến. Và mỗi khi mọi thứ bắt đầu sa lầy và bạn vẫn thoải mái với việc “học cách không thua lỗ”, và chỉ sau đó bạn mới bắt đầu chuyển sang giai đoạn tạo ra nguồn thu nhập ổn định từ trading.

Chắc chắn rằng, dù mỗi người chúng ta đều khác nhau và là 1 cá thể độc nhất, những trader thua lỗ thường xuyên trên market (3) giao dịch với đòn bẩy quá mức (họ sẽ giao dịch tốt hơn nhiều với khối lượng nhỏ hơn), hoặc (4) có 1 cú lỗ lớn quét sạch toàn bộ tài khoản. Trader thất bại thường xuyên mắc ít nhất 1 – nếu không muốn nói là cả 4 điều trên. Trong thực tế tôi biết nhiều trader điều chỉnh cách trade của họ chỉ đơn giản bằng việc làm ngược lại. Họ (1) rất hạn chế giao dịch, hay chỉ cố định giao dịch 1 hoặc 2 set up mỗi ngày, (2) sử dụng 1 stoploss đủ rộng, đủ để loại bỏ các yếu tố nhiễu, (3) giao dịch với đòn bẩy vừa phải, thứ sẽ giúp họ có thể sử dụng 1 stoploss rộng rãi hơn, và (4) không bao giờ để 1 khoản lỗ vượt mức. Mọi thứ chỉ đơn giản vậy thôi.

1. Tại Sao Phương Pháp Plateau Hiệu Quả ?
Từ góc độ này, tôi sẽ không chia sẻ 1 phương pháp quản lí vốn cụ thể mà chỉ muốn nói về 1 điều làm tôi ngạc nhiên khi phát hiện ra mà ko nhiều trader từng nghĩ tới. Quan niệm thông thường rằng “Tìm 1 và set up, bám theo nó và kiếm tiền”. Nhưng sau đó họ lại phát hiện ra vấn đề mang tính tâm lý của mình, vấn đề tiếp theo họ phải giải quyết là quản lý vốn. Đã có vô số phương pháp và trung tâm dạy vấn đề quản lý vốn. Và hầu hết các phương pháp hiệu quả đều hướng tới 1 điểm.
Điều mà các phương pháp quản lý vốn thất bại là vì họ không nhận ra rằng khi trader đạt được 1 ngưỡng lợi nhuận nào đó, họ thường gặp tình huống “khựng tâm lý” (mental Plateaus, dùng để đặt tên pp quản lý vốn nên sau này mình để nguyên). Giả dụ 1 trader bắt đầu với tài khoản 25,000$ và tăng lên 40,000$, nhưng sau đó, thay vì leo tiếp và đưa tài khoản lên mức độ mới, trader bị khựng lại và kéo theo mọi thứ xấu đi. Mốc 40,000$ này trở thành một mốc cản vô hình kéo trader xuống và ngăn cản anh ta tiến lên mức độ cao hơn. Mốc Plateau có thể trở thành 1 nơi khiến người ta xảy chân. Nó có thể kích hoạt các thói quen xấu, thường dựa trên tư tưởng rằng bây giờ họ hoàn toàn thoải mái với các khoản lỗ (vì nó là tiền lời từ market). Nó khiến anh ta thoải mái, dễ dàng phá vỡ các nguyên tắc bản thân. Con số có thể khác biệt với mỗi người, có thể bạn có 5,000$ và tiến lên 7,500$, nhưng khi bạn đạt được điều đó, bạn sẽ gặp một chuỗi thua dài. Hoặc bạn có 75,000$ và mỗi khi đạt 100,000$ bạn lại trade với mục tiêu kiếm được “ngôi nhà mơ ước” và bắt đầu nóng nảy hơn, và sớm thôi tài khoản bạn sẽ trở về 75,000$.
Tự bản thân tôi đã gặp khó khăn với vấn đề này trong suốt thời gian trading, mặc dù các mốc Plateaus của tôi nó lớn dần theo thời gian. Nó cũng giống như việc nâng tạ, bạn phải tìm cách tăng lên mốc mới suốt quá trình, nó không phải câu chuyện về kĩ năng giao dịch, mà là về việc tâm trí của bạn bị bao bọc bởi các con số tiền bạc. Bạn phải đạt được sự thoải mái khi làm việc với các con số lớn dần lên.
Tôi giải quyết vấn đề này bằng việc thực hiện 1 chiến thuật gọi là “phương pháp Plateau” đối với tài khoản day-trading của mình. Chú ý đây là chiến thuật dành cho giao dịch ngắn hạn, đòn bẩy cao, tôi ko sử dụng chiến thuật này cho trung và dài hạn (swing and position trading).
Hãy giả dụ bạn bắt đầu với 10,000$. Ban đầu bạn đạt được mức lời 2.5 lần lên 25,000$ (chỉ là ví dụ, con số thực tế của bạn có thể thay đổi). Theo phương pháp này, mỗi khi bạn đạt mốc mình mong muốn (25,000$), bạn rút ra gốc 10,000$, thêm 2,500$ lợi nhuận, để lại tài khoản 12,500$. Và bây giờ bạn thay đổi mục tiêu, thay vì 25,000$, bạn nhắm tới việc đưa tài khoản lên gấp 2.5 lần con số mới 31,250$.
Một khi bạn đạt mục tiêu mới 31,250$, lại rút ra 1 nửa số tài khoản và đặt lại mục tiêu.
Bây giờ mục tiêu của bạn là dùng 15,625$ rồi nhân 2.5 lần nữa, đặt mục tiêu 39,062$. Khi đạt được mục tiêu, lấy ra 1 nửa và tiếp tục.
Thời gian thực hiện mục tiêu là không cố định. Bạn không cần phải đạt được mục tiêu trong 1 tuần, 1 tháng hay 1 quý, chỉ cần đơn giản đi theo kế hoạch và tìm kiếm các set up, và khi chạm ngưỡng tâm lý Plateau, bạn lấy tiền ra và thiết lập 1 ngưỡng tâm lý mới.

Khi bạn xài đòn bẩy trong giao dịch, 1 cú chạy mạnh có thể gây vấn đề lớn lên tài khoản của bạn. Đó là lí do tại sao rất quan trọng để phải giữ khoản lỗ của bạn nhỏ. Chìa khóa chính ở đây: đừng giao dịch với toàn bộ tài sản. Nếu bạn có 50,000$ để giao dịch, vậy hãy sử dụng 10,000$ để bắt đầu. Điều này cho phép bạn thoải mái với các rủi ro lớn hơn, bởi vì nó chỉ là 10,000$ của 50,000$. Và nếu bạn bay sạch 10,000$, sau đó bạn vẫn có 10,000$ khác đưa vào và thử lại cho đến khi bạn trụ lại được.
Tất nhiên là không phải ai cũng có con số 50,000$ để bắt đầu. Nếu 5,000$ hay 10,000$ là tất cả những gì bạn có, không sao cả. Chỉ cần cẩn thận giữ vốn bạn tránh xa những rủi ro không đáng có, hay giao dịch chỉ để tránh sự nhàm chán. Chờ đợi “Porsche set up” hoặc nhảy vào những “Pinto set up” (thứ mà tôi sẽ nói sau) và thiết lập 1 kế hoạch trade dựa trên chỉ những cú trade mang lại hiệu quả cao nhất. Và giờ thì bạn biết bạn sẽ giữ lời và tuân theo kế hoạch của bạn, bởi vì bạn cam kết một cách nhất quán, nhớ chưa?

Phương pháp Plateau chỉ hiệu quả khi nó giả thiết rằng bạn đã vượt qua Giai đoạn I của cuộc hành trình trading và bây giờ chỉ đơn giản là chờ đợi những set up tốt nhất đối với bạn. Với bất kì một giao dịch nào, bạn sẽ muốn xem xét market kĩ lưỡng trong hơn 1 khung thời gian. Luôn “thu nhỏ” tầm nhìn để nhìn thấy bức tranh rộng hơn, điều mà sẽ giúp bạn tối đa hóa các khoản lời (thứ sẽ được đề cập sau). Và nhớ rằng sẽ có những ngày không có set up nào cho bạn cả. Khi những ngày đó đến và đi, xem lại chart vào cuối ngày và ngắm nhìn những trader nghiệp dư bị mắc kẹt trong Giai Đoạn II và suy nghĩ về những khoản lỗ của họ mà bạn đang nắm giữ (bởi vì bạn đã học cách để không bị thua lỗ nữa). Một vài giao dịch tốt nhất là những giao dịch mà chúng ta không thực hiện.

Những người giao dịch quá nhiều (overtrade) hay giao dịch mà không có kế hoạch quản lý vốn, đang giao dịch một cách sai lầm và rơi vào nhóm mà chúng ta đang muốn tránh - nhóm 90% trader thua lỗ tiền cho chúng ta, những người đã có kế hoạch trade bao gồm cả kế hoạch quản lý vốn chi tiết và có định lượng.

Giao dịch với số vốn nhỏ - 1 phần số vốn có thể, không phải tất cả - dựa trên 1 kết quả khảo sát đáng tin cậy, bằng 1 set up đã được kiểm chứng, tạo ra 1 kết quả phi thường. Khi bạn thêm phương pháp quản lý lợi nhuận Plateau, bạn có các khoản lợi nhuận thêm vào số vốn tổng ban đầu mà bạn đã rất vất vả để kiếm được.

Khi bạn có 1 phương pháp hiệu quả để tập trung vào, bạn chỉ đơn giản là tìm kiếm 1 cơ hội giao dịch khác. Mặc dù mỗi giao dịch là rất quan trọng, nhưng khi nhìn qua lăng kính rộng hơn, mỗi giao dịch lại chỉ là 1 viên gạch xây dựng nên giấc mơ giàu có bạn đang xây dựng. Vâng, 1 số viên sẽ bị rơi ra khỏi bức tường, nhưng bạn đã thiết lập cơ chế để thay thế nó bằng những viên gạch khác và tiếp tục công việc.

Người dịch - @forex_vn.

Cảm ơn bác đã hỗ trợ để đẩy nhanh tốc độ dịch cho series này !!!!
Bác post nhầm bản lỗi chưa sửa rồi, sửa lại bác ơi :D :D

Hèn gì mới thấy 2 phần và vừa like lúc sáng, chiều lại có thêm post mới nữa. Thanks tinh thần đồng đội của các bác.
Nhiều đầu bếp nếu kg khéo có thể nêm nồi cháo mặn. :)

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 549 Xem / 33 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,097 Xem / 40 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 251 Xem / 31 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 95 Xem / 2 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 78 Xem / 3 Trả lời
  • duc1551 trong Trao Đổi về Broker 623 Xem / 1 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên