Mất 10k trong vài tháng tham gia thị trường!

Đọc hết mấy lời của bạn tâm sự, thấy rõ ràng tâm lý bạn hoang mang. Nhưng trong lời nói cũng bạn mình cũng nhận ra được vấn đề, đó là bạn không đánh 1 phương pháp, khi thấy sai thì lại đổi phương pháp mới. Đây chính là làm cho mọi người cảm thấy không chắc chắn. Trade là 1 công việc của xác suất trong dài hạn, bạn chọn đúng 1 phương pháp đơn giản nhất và dễ dàng cho bạn nhất và cảm thấy nói đúng với bạn nhất (cái này phải test nha bạn). Khi đó bạn cứ tự tin dựa và đúng phương pháp đó, có đúng có sai, nhưng với tỉ lệ R:R hợp lý thì về lâu dài bạn sẽ có lợi nhuận, lòng tin sẽ được cũng cố lại. Thực tế là ai cũng cho là tâm lý là quan trọng, nhưng do không biết được trade là dài hạn và không rõ ràng, nếu có hướng đi đúng thì sẽ khắc phục điểm này.

cái tâm lý được ham ăn thua ham gỡ ngồi nhìn chard rồi ngứa tay vào lệnh không của diêng ai mình cũng đã mất tầm 10k giờ đang ngồi lại để bình tĩnh hơn hi vọng gỡ lại trong thời gian 2-3 năm

Cảm giác âm trạng thái rất kinh khủng vì đây là cảm giác ngồi chiếu bạc , đặt to rồi hi vọng , rồi thất vọng hoang mang sợ hãi là điều ai cũng trải qua . Tôi đã dùng rất nhiều pp kỹ thuật nhưng mọi pp đều có vùng rủi ro là lúc tt phá vỡ mọi quy luật tính toán. Thế nên cuộc chơi này giống như người thợ săn , chuẩn bị kĩ càng nhưng vẫn có tính may rủi đó là xác suất của chiến thắng. Bạn muốn củng cố lại tinh thần thì phải xác định điểm dừng và ngưỡng tham vọng dựa trên sự bền bỉ của vốn , tinh thần và thể chất. Mỗi lệnh tp hay sl chỉ nên dừng ở 3-5٪ tk , đây là cuộc chơi xác suất nên bạn phải biết khoảng thua lớn nhất dựa trên pp hay hệ thống đang có , thông tin thị trường các chỉ số cơ bản sẽ giúp bạn vững tin qua âm trạng thái hoặc khi giá đảo ngược từ lãi sang lỗ từ đó dùng 1 hệ số đẩy (tăng lot hoặc tăng khoảng tp ) thị trường có rất nhiều cặp tiền các cơ hội không ngừng thì cớ gì cứ đắm đuối với những cặp củ chuối.

Chào anh em! Vừa đọc bài bác Hoài Phong post mất 120k sau 2 năm tham gia thị trường. Mới thấy sự mất mát của mình chưa là gì so với người khác, kể cả người lão luyện. Trước khi tham gia thị trường mình tìm hiểu khá kĩ, học các phương pháp PA, trendline, rồi đánh demo thấy cũng ổn, thế mà khi đánh thật, lúc đầu ăn nhiều lệnh khủng. Sau cứ dính SL liên tục rồi, rồi tâm lý cứ xuống tiền tiếp. Và khi nhìn lại thì bay hơn 10k. Bây giờ tài khoản còn hơn 1k.
Mong các cao nhân giúp đỡ để mình đứng dậy và chỉ cho mình những cái sai. Đúng là tâm lý giao dịch cực kì khó nắm bắt! lý thuyết là 1 chuyện, khi vào thực tế rồi thì bao nhiêu cái hoang mang ảnh hưởng đến quyết định. Khi tâm lý ko ổn thì toàn chốt non và lỗ nhiều hơn!
Cám ơn anh em đã đọc bài viết này!
Ngày bác trade mấy lệnh?
Ngồi màn hình bao lâu?
Trong lúc ngồi màn hình thì bác làm gì?
Tuần có nghỉ ngày nào ko?
Bác trade bao nhiêu cặp tiền cả thảy?
Bác có đọc hiểu tiếng Anh ko?
Bác có sử dụng nhật ký giao dịch không?
Nếu có, bác có thống kê ko?
Ngoài ra,
Bác trade khung thời gian nào là chính
Hệ thống giao dịch của bác sử dụng những công cụ gì? indicator? Price action? VSA/VPA? Lý thuyết Dow? Wyckoff Method? Elliot Wave? Gann?
Bác có thể sinh sống 1 cách bình thường nếu không có nguồn thu nhập từ trading trong vòng 1 năm đc ko?

Hmm, còn nhiều thứ để hỏi lắm, trước mắt bác cứ suy nghĩ 1 cách cẩn thận và trả lời 1 cách thật lòng mấy câu hỏi trên thử xem. Mình ko thể chỉ cho bác con đường, nhưng có khi là mình có thể chỉ bác cách tìm ra con đường của bác.

"Pvtnam nói:
Đồng cảm cùng bác. Em cũng từng mất khoảng 15k trên thị trường COIN, Binary Option. Hiện nay em đang theo 1 phương pháp gần như ko có rủi ro kết hợp: HEDGING - SWAP - CARRYTRADE, muốn trao đổi cùng bác"
Bạn chủ topic còn 1k mà nó cũng không tha!​

Đọc bài của chủ thớt và lướt comment thì có thể thấy ông quá là tham. Nạp 10k mà đánh lời/lỗ 500-1000$. Ông đánh thế là muốn ăn cả thiên hạ chứ còn j nữa. Lúc dây đỏ, lãi thì k sao, đến lúc dính dây đen thua liên tục thì tâm lý + vol to rồi bay tk là chuyện rất bình thường. Phải có những mất mát thế này mới mong ông thay đổi được nhìn nhận về nghề và thị trường. Còn nếu vẫn ko thay đổi được thì tốt nhất bỏ đi mà làm người.

Hôm nay nhiều anh em chia sẻ quá, nghe thấy mất cũng khá nhiều.
Thiết nghĩ nên xem xét xem chơi fx cho vui thôi hay là nghề chính. Không ai bắt bạn phải chơi đâu nên bạn có thể tự chọn.

nghỉ đi bạn ơi, với tâm lí hiện tại còn chơi nữa là nát luôn đấy, không nhìn thị trường 1 tháng trước ha, xong vào re: cmt này

Ngày bác trade mấy lệnh?
Ngồi màn hình bao lâu?
Trong lúc ngồi màn hình thì bác làm gì?
Tuần có nghỉ ngày nào ko?
Bác trade bao nhiêu cặp tiền cả thảy?
Bác có đọc hiểu tiếng Anh ko?
Bác có sử dụng nhật ký giao dịch không?
Nếu có, bác có thống kê ko?
Ngoài ra,
Bác trade khung thời gian nào là chính
Hệ thống giao dịch của bác sử dụng những công cụ gì? indicator? Price action? VSA/VPA? Lý thuyết Dow? Wyckoff Method? Elliot Wave? Gann?
Bác có thể sinh sống 1 cách bình thường nếu không có nguồn thu nhập từ trading trong vòng 1 năm đc ko?

Hmm, còn nhiều thứ để hỏi lắm, trước mắt bác cứ suy nghĩ 1 cách cẩn thận và trả lời 1 cách thật lòng mấy câu hỏi trên thử xem. Mình ko thể chỉ cho bác con đường, nhưng có khi là mình có thể chỉ bác cách tìm ra con đường của bác.
1 ngày mình trade tầm 3 lệnh, lúc đầu vol trung bình, thì ko sao, với thị trường chạy đúng nhịp và ăn được rồi..Và cái kết khi ngủ quên trên chiến thắng là mình bắt đầu say máu đánh vol lớn vào đúng lúc thị trường nhiễu loạn, các SL của mình đều ở vùng hỗ trợ kháng cự nên âm cũng nặng và nhiều lệnh như thế, mình cứ lao theo và lúc tỉnh ra thì ôi thôi quá nặng nề rồi. Trước mình dùng ichi và RSI, trendline, bây giờ mình học thêm về PA, sử dựng RSI và EMA, trenline cho dễ nhìn.
Mình hay trade cặp GU, vàng, có lẽ vàng là mình âm nặng nhất..mình ko sử dụng nhật kí giao dịch bạn à..thường mình trade là khung H1,H4, và D1 chỉ coi xu hướng.
Công việc mình cũng khá nhàn nhưng đôi lúc hay đi ngoài nên không vào kiểm tra được, nếu rảnh vẫn có thể ngồi máy cả ngày được..buổi tối thì mình rảnh. Mình được nghỉ t7, chủ nhật.
Tiếng Anh mình tạm đọc hiểu sơ sơ thì được, ko hiểu thì dùng thêm google dịch.
PS: Đôi lời cùng bạn, lúc viết bài con GU lại bay lên, làm tim loạn nhịp, nhưng mình ko vào lệnh hôm nay. mong bạn chỉ giúp cho mình con đường!

Vãi các bác, mình trade được một tháng, cháy tài khoảng 5 lần, mỗi lần mất ..30usd và thêm được ít kinh nghiệm. Kinh nghiệm đáng chú ý nhất là không được tham và phải dừng đúng lúc khi lãi nhiều:p

1 ngày mình trade tầm 3 lệnh, lúc đầu vol trung bình, thì ko sao, với thị trường chạy đúng nhịp và ăn được rồi..Và cái kết khi ngủ quên trên chiến thắng là mình bắt đầu say máu đánh vol lớn vào đúng lúc thị trường nhiễu loạn, các SL của mình đều ở vùng hỗ trợ kháng cự nên âm cũng nặng và nhiều lệnh như thế, mình cứ lao theo và lúc tỉnh ra thì ôi thôi quá nặng nề rồi. Trước mình dùng ichi và RSI, trendline, bây giờ mình học thêm về PA, sử dựng RSI và EMA, trenline cho dễ nhìn.
Mình hay trade cặp GU, vàng, có lẽ vàng là mình âm nặng nhất..mình ko sử dụng nhật kí giao dịch bạn à..thường mình trade là khung H1,H4, và D1 chỉ coi xu hướng.
Công việc mình cũng khá nhàn nhưng đôi lúc hay đi ngoài nên không vào kiểm tra được, nếu rảnh vẫn có thể ngồi máy cả ngày được..buổi tối thì mình rảnh. Mình được nghỉ t7, chủ nhật.
Tiếng Anh mình tạm đọc hiểu sơ sơ thì được, ko hiểu thì dùng thêm google dịch.
PS: Đôi lời cùng bạn, lúc viết bài con GU lại bay lên, làm tim loạn nhịp, nhưng mình ko vào lệnh hôm nay. mong bạn chỉ giúp cho mình con đường!
Xem ra thì bác chưa có setup cụ thể, hay nói trại theo bọn mình hay nói là bác chưa có dao bén.
Vậy trước tiên, điều bác cần phải làm là tìm Dao Bén - setup cụ thể. Thông thường 1 trader có 3 setup:
1. Setup thuận xu hướng
Setup thuận xu hướng cho phép bạn bắt theo các xu hướng đang sẵn có, bạn có thể dùng Price Action, indicator, hoặc bất cứ thứ gì để xây dựng setup này. Yêu cầu duy nhất là nó phải cụ thể. Ví dụ:
- Xu hướng tăng đc xác định khi 3 đường MA đều hướng lên, và giá hiện đang nằm trên 2 đường MA trung và dài (50-200 hoặc 50-100 hoặc gì cũng đc, lấy số phong thuỷ cũng đc)
- Vào lệnh khi MA ngắn cắt lên MA trung và dài từ phía dưới, nến đóng vượt đỉnh ngắn hạn.
*Đây là ví dụ nhé - thể hiện rằng các điều kiện vào lệnh là CỤ THỂ - viết ra được - lặp lại đc 1.
2. Setup Đảo chiều
Setup đảo chiều - đương nhiên là để bắt đỉnh/đáy rồi.
3. Setup Phi xu hướng.
Setup phi xu hướng - dùng để giao dịch trong giai đoạn TT không có xu hướng hoặc các cặp tiền không có xu hướng cụ thể.

Để xây dựng 3 setup này, bạn cần phải làm quen với việc viết nhật ký giao dịch, tối thiểu phải viết bằng excel, có điều kiện thì mua phần mềm edgewonk.

Bước 1: viết ra các điều kiện vào lệnh theo setup này bằng LÝ THUYẾT.

Bước 2: giao dịch demo với các setup viết ra và ghi nhận tất cả các lệnh bằng nhật ký giao dịch. Giao dịch demo giúp bạn loại bỏ cảm xúc ra hỏi các trade. Bác sẽ tốn khoảng 6 tháng cho việc này, vì vậy hãy làm thật nghiêm túc.

Bước 3: sử dụng nhật ký giao dịch để tinh chỉnh lại setup:
- Setup nào hiệu quả nhất
- Điều kiện gì là cần thiết, điều kiện gì là thừa
- Khung giờ nào là tốt nhất
- Cặp tiền nào hiệu quả nhất
- Các chỉ số winrate, reward to risk ratio, drawdown v.v... của các setup như thế nào?
- Lời lỗ thế nào

Nhiều khi trong giai đoạn 6 tháng này bác sẽ phải vắt não suy nghĩ ra 1 setup khác vì CÓ VẺ NHƯ setup hiện tại không xài đc. Điều này là cần thiết bác nhé, ai cũng phải trải qua, gọi là quá trình hiểu chính bản thân mình, biết đc rằng bạn biết bao nhiêu về giao dịch, về thị trường, về mọi thứ.
Nhìn chung, mỗi setup bạn cần phải có tối thiểu 100 trade để có thể mang lại cái nhìn khách quan nhất. Với 3 trade/ngày thì 1 tháng là bạn có 100 trade rồi, quá đơn giản.

Bước 4: Chọn 3 setup tốt nhất trong 1 đám tác phẩm bạn đã tạo ra và thực chiến.

Hãy kiên nhẫn
Đến khi bạn đã có DAO BÉN, nếu cần tư vấn tiếp, lên đây tạo topic tag mình vào là đc. Hoặc tìm mình bên mục nhận định thị trường của @Mạc An

Mấy ACE nào cho rằng trading là mở TK rồi thích mua bán sao cũng đc có thể đọc hướng dẫn này và tự suy nghĩ lại.
Anyway, tiền ko tự nhiên sinh ra và mất đi trên TT Forex, nó chảy từ túi gà vào túi pro và vào túi broker.

Mất tiền ko đáng sợ, đáng sợ là mất tiền nhưng chả học đc cái gì hết. Bài này miễn phí, ko cần cảm ơn nhé.

Chúc may mắn.

Mình cũng vừa bay 3k$ trong 1 tháng nay mới tham gia thị trường, lỗ thì cố gồng, lãi ít là cắt nên ko bù được vào khoản lỗ kia. Giờ cứ đặt lệnh mà nó đi ngược hướng cái là bị tâm lý.
Giờ xác định ko dám đánh lớn nữa, chơi nhỏ để duy trì tài khoản với học thêm phương pháp thôi bác. Chưa có kiến thức thì ko gỡ được, coi như là bài học đắt giá đi.

Muốn giữ tâm lý ổn định khi trade, vào lệnh thoát lệnh nhẹ nhàng các bác phải trả lời các câu hỏi này:
- Bản chất vận động của thị trường là gì ?
- Bản chất công việc Trading là gì ?
- Phân biệt được khi nào Tiền là của mình, khi nào là tiền của thị trường ?
Chân lý của em khi trade đó là " thị trường đi ngược lại sau khi vào lệnh hay thoát lệnh là điều hết sức bình thường, giống như trái đất quay quanh mặt trời vậy " cho nên cắt lỗ hay chốt lời hết sức easy :D

Chỉnh sửa lần cuối:
Xem ra thì bác chưa có setup cụ thể, hay nói trại theo bọn mình hay nói là bác chưa có dao bén.
Vậy trước tiên, điều bác cần phải làm là tìm Dao Bén - setup cụ thể. Thông thường 1 trader có 3 setup:
1. Setup thuận xu hướng
Setup thuận xu hướng cho phép bạn bắt theo các xu hướng đang sẵn có, bạn có thể dùng Price Action, indicator, hoặc bất cứ thứ gì để xây dựng setup này. Yêu cầu duy nhất là nó phải cụ thể. Ví dụ:
- Xu hướng tăng đc xác định khi 3 đường MA đều hướng lên, và giá hiện đang nằm trên 2 đường MA trung và dài (50-200 hoặc 50-100 hoặc gì cũng đc, lấy số phong thuỷ cũng đc)
- Vào lệnh khi MA ngắn cắt lên MA trung và dài từ phía dưới, nến đóng vượt đỉnh ngắn hạn.
*Đây là ví dụ nhé - thể hiện rằng các điều kiện vào lệnh là CỤ THỂ - viết ra được - lặp lại đc 1.
2. Setup Đảo chiều
Setup đảo chiều - đương nhiên là để bắt đỉnh/đáy rồi.
3. Setup Phi xu hướng.
Setup phi xu hướng - dùng để giao dịch trong giai đoạn TT không có xu hướng hoặc các cặp tiền không có xu hướng cụ thể.

Để xây dựng 3 setup này, bạn cần phải làm quen với việc viết nhật ký giao dịch, tối thiểu phải viết bằng excel, có điều kiện thì mua phần mềm edgewonk.

Bước 1: viết ra các điều kiện vào lệnh theo setup này bằng LÝ THUYẾT.

Bước 2: giao dịch demo với các setup viết ra và ghi nhận tất cả các lệnh bằng nhật ký giao dịch. Giao dịch demo giúp bạn loại bỏ cảm xúc ra hỏi các trade. Bác sẽ tốn khoảng 6 tháng cho việc này, vì vậy hãy làm thật nghiêm túc.

Bước 3: sử dụng nhật ký giao dịch để tinh chỉnh lại setup:
- Setup nào hiệu quả nhất
- Điều kiện gì là cần thiết, điều kiện gì là thừa
- Khung giờ nào là tốt nhất
- Cặp tiền nào hiệu quả nhất
- Các chỉ số winrate, reward to risk ratio, drawdown v.v... của các setup như thế nào?
- Lời lỗ thế nào

Nhiều khi trong giai đoạn 6 tháng này bác sẽ phải vắt não suy nghĩ ra 1 setup khác vì CÓ VẺ NHƯ setup hiện tại không xài đc. Điều này là cần thiết bác nhé, ai cũng phải trải qua, gọi là quá trình hiểu chính bản thân mình, biết đc rằng bạn biết bao nhiêu về giao dịch, về thị trường, về mọi thứ.
Nhìn chung, mỗi setup bạn cần phải có tối thiểu 100 trade để có thể mang lại cái nhìn khách quan nhất. Với 3 trade/ngày thì 1 tháng là bạn có 100 trade rồi, quá đơn giản.

Bước 4: Chọn 3 setup tốt nhất trong 1 đám tác phẩm bạn đã tạo ra và thực chiến.

Hãy kiên nhẫn
Đến khi bạn đã có DAO BÉN, nếu cần tư vấn tiếp, lên đây tạo topic tag mình vào là đc. Hoặc tìm mình bên mục nhận định thị trường của @Mạc An

Mấy ACE nào cho rằng trading là mở TK rồi thích mua bán sao cũng đc có thể đọc hướng dẫn này và tự suy nghĩ lại.
Anyway, tiền ko tự nhiên sinh ra và mất đi trên TT Forex, nó chảy từ túi gà vào túi pro và vào túi broker.

Mất tiền ko đáng sợ, đáng sợ là mất tiền nhưng chả học đc cái gì hết. Bài này miễn phí, ko cần cảm ơn nhé.

Chúc may mắn.
Các ơn bạn rất nhiều về thông tin bổ ích, vậy mỗi ngày mình sẽ theo dõi bài nhận định thị trường. Nãy giờ mình đọc bài của bạn nhận định Gu buy, trong khi ai cũng nghĩ nó xuống. Mình phân tích cũng xuống nhưng mình đặt lệnh sell stop ở dưới vùng hỗ trợ khi nó phá lên mà ko khớp và nó bay luôn. Cho nên muốn học hỏi bạn phân tích quá! Có thể cho mình mail hay cái gì để mình tiện liên lạc bạn được không?

Các ơn bạn rất nhiều về thông tin bổ ích, vậy mỗi ngày mình sẽ theo dõi bài nhận định thị trường. Nãy giờ mình đọc bài của bạn nhận định Gu buy, trong khi ai cũng nghĩ nó xuống. Mình phân tích cũng xuống nhưng mình đặt lệnh sell stop ở dưới vùng hỗ trợ khi nó phá lên mà ko khớp và nó bay luôn. Cho nên muốn học hỏi bạn phân tích quá! Có thể cho mình mail hay cái gì để mình tiện liên lạc bạn được không?
Vấn đề lớn nhất của bác là đi vol lớn chứ ko phải là phân tích đâu. Bác nên tập trung vào vấn đề cốt lõi của mình và tìm phương án để thay đổi dần dần.

Mình vẫn thích trade nhưng quả thực 1 mình 1 ngựa chiến đấu có vẻ chưa đủ trình độ, làm tâm lý rât hoang mang. Sau khi thua quá nhiều mình bắt đầu thấy tâm lý hoang mang..chả lẽ vào lệnh rồi có SL rồi là ko xem lệnh, nhưng nếu nó đi đúng phân tích thì rất tự tin, nó đi sai thì quay đầu cắn SL thì lại tức..Mình đổi sang PP, nó bắt đâu chạy là SL duognw lên, nó quay đầu cắn lệnh rồi xuống...Nản hết sức!
Thích trade thì nạp vài trăm đô chơi nhỏ nhỏ 0.1 lot như mình này,lướt tàu nhanh ngày kiếm vài chục đô cho đỡ buồn khỏi cần đặt sl chi cho bị cắt.

Thích trade thì nạp vài trăm đô chơi nhỏ nhỏ 0.1 lot như mình này,lướt tàu nhanh ngày kiếm vài chục đô cho đỡ buồn khỏi cần đặt sl chi cho bị cắt.
Có khi nó quay đầu ko lối thoát ko bạn, trade ngắn trong ngày cần tìm sóng đánh scalp à? Nhưng nhiều khi chưa đủ lời khi trừ chi phí hoa hồng thì nó quay đầu, ko kịp cắt là tiêu.

Vấn đề lớn nhất của bác là đi vol lớn chứ ko phải là phân tích đâu. Bác nên tập trung vào vấn đề cốt lõi của mình và tìm phương án để thay đổi dần dần.
Vâng, mình đã giảm vol nhưng tâm lý nó ko chạy đúng xu hướng là hoảng. Haizz. đánh demo thì loại bỏ dc yếu tố cảm xúc nên rất tự tin bạn à

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 53 Xem / 5 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 180 Xem / 11 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 467 Xem / 38 Trả lời
  • DuongHuy trong Hệ thống giao dịch - Trading system 37,553 Xem / 19 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 446 Xem / 19 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên