Mất 10k trong vài tháng tham gia thị trường!

Cặp GU dạo này hay dính các tin chính trị lắm. Mặc dù tăng/ giảm rất mạnh, rất thích mắt nhưng bác không nên động vào, nhất là bác chưa có chiến lược giao dịch cụ thể nào cả. Con này trước mình cũng thích giao dịch giờ thì tạm ngừng rồi.
Con XAU thì mình chưa giao dịch bao giờ nên không dám nói gì.

Còn vấn đề mất tự tin của bác là do bác chưa có chiến lược giao dịch thôi. Khi nào có rồi thì lại tự tin thôi.

có phải bác Hoài Phong trước chuyên đánh Crypto mà có hẳn 1 group rất đông anh em theo? trước mình có theo dõi thấy bác ý đánh hay lắm mà sao lại mất 120k được? Link mất ở đâu thế bro?

Bác nói cụ thể hơn bác code con bot thế nào để hạn chế bị SL, với copy lệnh của ai ở sàn nào được ko? Tks
Con bot sài Evenlope và BB cộng với Fibonanci + Trailling. Nó là dạng martingle, đa số bot cháy và vì không có giá trị biên độ giá an toàn và chạy quá nhiều cặp. Tôi chạy Bot và mở tk copy trading cho ngta copy để kiếm thêm lợi nhuận thôi. BOT tôi tin tức mạnh càng thích, lợi nhuận càng cao :D

Có lệnh đu theo dc lợi nhuận cao, sau đó mình đánh theo xu hướng nhưng nó hay quay đầu làm mình hoảng cắt lỗ hết, vậy đánh theo trend fai dùng khối lượng đúng ko bạn và chốt lời khi thấy dấu hiệu suy giảm? bạn có thể chỉ cách cho mình được ko? Lúc theo trend mình đánh khá cao, tức là thấy tăng mạnh là mình đu 1 lot ko à và thường là ăn đậm, và sau đó thị trường bắt đầu loạn lên xuống liên tục là mình thua dần và hoảng loạn..Đến khi tỉnh đòn thì bắt đầu trade vol nhỏ và thấy lợi nhuận ko cao, tuy an tâm nhưng vẫn rất hoang mang khi tk âm
Vậy bạn chỉ nên đánh khi chắc thắng. Đừng nhìn nến làm gì rồi hoang mang. Ko chắc ăn vào lệnh làm gì rồi lại run cầm cập. Day trading chưa hẳn là hay.

Cặp GU dạo này hay dính các tin chính trị lắm. Mặc dù tăng/ giảm rất mạnh, rất thích mắt nhưng bác không nên động vào, nhất là bác chưa có chiến lược giao dịch cụ thể nào cả. Con này trước mình cũng thích giao dịch giờ thì tạm ngừng rồi.

Còn vấn đề mất tự tin của bác là do bác chưa có chiến lược giao dịch thôi. Khi nào có rồi thì lại tự tin thôi.
Bạn sợ đồ thị đi ngang hay lên xuống hơn. Đi ngang mới sợ thôi

Cách trade như thế thì fai có tín hiệu ở các cặp tiền, đăt 2 lệnh 2 đầu đúng ko bạn, sóng mạnh lên hay xuống đều ăn và thoát lệnh an toàn. đánh kiểu scalp. kiểu đánh này mình thấy cứ me ở khu hỗ trợ, kháng cự mạnh, có khi nó xuống quá thì có khi lại lời nhiều ấy, mình từng đu theo trend và giữ lệnh ăn khá đậm. Từ ngày chuyển phân tích thì lại ko ổn, kiểu như có tin giao động mạnh lệnh mình chạy ngược!

À chiến lược của mình là giao dịch sideway và counter trend nên đi kiểu gì thì cũng sẽ có tín hiệu để vào. Còn xu hướng quá mạnh thì lại ngồi ngoài (có cặp đợi 2-3 tháng mới có tín hiệu). Mỗi người một tính mà.

Còn đi ngang theo kiểu ko có giao dịch gì cả thì ai chả sợ, cơ hội đâu mà vào lệnh

Bạn có thể cho biết mình chiến lược ko? Day trading làm mình mất hết tự tin. Vậy cách trade đu sóng là cứ me 1 slot rồi nó chạy là cứ bật trailing stop là an toàn nhất..bạn nghĩ sao?

À chiến lược của mình là giao dịch sideway và counter trend nên đi kiểu gì thì cũng sẽ có tín hiệu để vào. Còn xu hướng quá mạnh thì lại ngồi ngoài (có cặp đợi 2-3 tháng mới có tín hiệu). Mỗi người một tính mà.

Còn đi ngang theo kiểu ko có giao dịch gì cả thì ai chả sợ, cơ hội đâu mà vào lệnh
:)) ông còn counter trend nữa cơ à. Có trend thì cứ đu đi cho khoẻ. Chủ thớt chơi kiểu day trading thì lại mệt. Tốt nhất day trading thì viết cái tool chạy cho khoẻ.

Bạn có thể cho biết mình chiến lược ko? Day trading làm mình mất hết tự tin. Vậy cách trade đu sóng là cứ me 1 slot rồi nó chạy là cứ bật trailing stop là an toàn nhất..bạn nghĩ sao?

Mình từng chia sẻ một hệ thống của mình trên diễn đàn rồi. Nhớ kiểm soát các rủi ro của bác nhé. Mình không chịu trách nhiệm đâu.
https://traderviet.org/threads/chia...uong-ma-cho-cap-eru-usd-tren-h1-kem-ea.33957/

Ý tưởng của hệ thống là chuyên để giao dịch sideway và giá có xu hướng quay về đường MA lớn. Tính trung bình thì có 1 lệnh/1 tuần nhưng cũng có lúc xu hướng lớn thì đợi 2-3 tháng không có lệnh (ví dụ như đợt eru/usd giảm mạnh từ đầu tháng 1/2020 thì đang ngồi chơi đây)

Còn giao dịch theo xu hướng thì mình chưa có kết quả gì nên ko trả lời câu sau dc

Cái đó liên quan đến tâm lý. Cứ thấy thuận lợi thì càng ham vì thắng nhiều, thu được nhiều tiền nên chủ quan, đặt lệnh ngày càng lớn. Nhưng thị trường không phải lúc nào cũng giữ nguyên một trạng thái và nó thay đổi không ngừng. Tốt nhất là thắng xong vài lệnh nên rút tiền về tk ngân hàng. VD vốn ban đầu 1000$ thắng được 200$ rút luôn, rồi cứ vậy. Chỉ chơi với số tiền cố định, lời bao nhiêu rút hết lời. Như vậy bạn không giữ một số tiền lớn trong tài khoản nên tâm lý cũng đỡ bị chi phối

Lúc ăn nhiều lệnh ko sao, ăn cả 1k, 500u rất bình thường luôn bạn, thậm chí cho nó chạy âm 500u vẫn thấy bình thường vì mình thấy vẫn còn đi theo xu hướng, khối lượng giao dịch cũng khủng nữa. nhưng khi bắt đầu thị trường loạn, nó quay đầu cắn SL quá nhiều, vì SL của mình luôn đặt ở mức hỗ trợ kháng cự, nên âm khá nặng, cứ dần dần thấy vơi đi mà ko hay biết..sau đổi pp thì kéo SL dương thì cứ ăn non rồi lại xuống théo ý mình..Nên rất đỗi hoang mang..rất cần 1 cao nhân chỉ dẫn..chứ kiểu này chắc bỏ trade thiệt quá!
Học trung cấp mất 2 năm, đại học 4-5 năm, ra ngoài làm lương được 5-6 triệu ở sài gòn ai trụ được thì phát triển ai ko trụ được về quê kiếm việc gần nhà làm cho qua ngày tháng, bỏ lại đam mê và mấy năm đi học. Hy vọng ông không như vậy, 2 năm chỉ là mới bắt đầu thất bại là bình thường, phù thủy thị trường còn thua lỗ. Quan trọng là sau những thua lỗ đó bản thân có chấp nhận sai và cải tiến PP trade không thôi. Trade chỉ báo ko được thì trade R&S, trenline, mô hình vuông tròn, tam giác, fibo... không thì kết hợp lại rồi sẽ có cái hợp với ông thôi, trade vol nhỏ để kiểm tra PP thấy tỷ lệ thắng ổn định thì nâng dần lên, không ổn thì tìm nguyên nhân và tiếp tục.

Mình vẫn thích trade nhưng quả thực 1 mình 1 ngựa chiến đấu có vẻ chưa đủ trình độ, làm tâm lý rât hoang mang. Sau khi thua quá nhiều mình bắt đầu thấy tâm lý hoang mang..chả lẽ vào lệnh rồi có SL rồi là ko xem lệnh, nhưng nếu nó đi đúng phân tích thì rất tự tin, nó đi sai thì quay đầu cắn SL thì lại tức..Mình đổi sang PP, nó bắt đâu chạy là SL duognw lên, nó quay đầu cắn lệnh rồi xuống...Nản hết sức!
E cũng vừa trải qua quãng thời gian hệt như bác. Giờ đag tập trung tu luyện tâm lý hiểu mình và quản lý vốn

Chào anh em! Vừa đọc bài bác Hoài Phong post mất 120k sau 2 năm tham gia thị trường. Mới thấy sự mất mát của mình chưa là gì so với người khác, kể cả người lão luyện. Trước khi tham gia thị trường mình tìm hiểu khá kĩ, học các phương pháp PA, trendline, rồi đánh demo thấy cũng ổn, thế mà khi đánh thật, lúc đầu ăn nhiều lệnh khủng. Sau cứ dính SL liên tục rồi, rồi tâm lý cứ xuống tiền tiếp. Và khi nhìn lại thì bay hơn 10k. Bây giờ tài khoản còn hơn 1k.
Mong các cao nhân giúp đỡ để mình đứng dậy và chỉ cho mình những cái sai. Đúng là tâm lý giao dịch cực kì khó nắm bắt! lý thuyết là 1 chuyện, khi vào thực tế rồi thì bao nhiêu cái hoang mang ảnh hưởng đến quyết định. Khi tâm lý ko ổn thì toàn chốt non và lỗ nhiều hơn!
Cám ơn anh em đã đọc bài viết này!
Em y hệt bác. Nhưng may mắn là e chỉ trade tài khoản nhỏ nên mất ko nhiều

Các bác cho em hỏi vấn đề này với.

Ví dụ em trade cổ phiếu hay 1 cặp tiền đi.
Em vào lệnh buy nhưng thị trường lại đi ngược mạnh, e ko muốn cắt lệnh nên đặt 1 lệnh sell nữa (lệnh sell này cùng loại cổ phiếu hay cặp tiền ở lệnh buy) để giữ cho khoản lỗ ko âm sâu hơn.

Điều này có vi phạm nguyên tắc gì ko ạ, em thấy có chỗ bảo cái này là vi phạm quy tắc gì đó (hedging thì phải).

Bác nào biết vấn đề này trả lời giúp em với ạ. Em cảm ơn các bác.

Các bác cho em hỏi vấn đề này với.

Ví dụ em trade cổ phiếu hay 1 cặp tiền đi.
Em vào lệnh buy nhưng thị trường lại đi ngược mạnh, e ko muốn cắt lệnh nên đặt 1 lệnh sell nữa (lệnh sell này cùng loại cổ phiếu hay cặp tiền ở lệnh buy) để giữ cho khoản lỗ ko âm sâu hơn.

Điều này có vi phạm nguyên tắc gì ko ạ, em thấy có chỗ bảo cái này là vi phạm quy tắc gì đó (hedging thì phải).

Bác nào biết vấn đề này trả lời giúp em với ạ. Em cảm ơn các bác.
Về cơ bản nó tương đương 1 lệnh cắt lỗ, nhưng thay vì cắt ngay thì bạn hedge để gỡ lệnh sau, với niềm tin sau này mình sẽ chính xác hơn hiện tại.
Ưu điểm là nó giúp cân bằng tâm lý tạm thời, nhược điểm là bạn đẩy vấn đề cần giải quyết ở hiện tại vào tương lai. Gỡ hedge là việc rất đau đầu và áp lực, và không có gì đảm bảo bạn sẽ làm tốt hơn hiện tại dưới áp lực lớn hơn.

Mình vào lệnh buy, xong xu hướng đi xuống nhiều, tv yc đặt lệnh sell để cân. Rồi tv nói phải bơm vốn để cắt Lệnh cân cho tk an toàn. E k có vốn nữa thì làm sao cắt lệnh cân và cắt khi nào để an toàn nhất. Ai help được e ca này cho e sdt vs. Cần 1 tv có tâm..huhu...

Mình vào lệnh buy, xong xu hướng đi xuống nhiều, tv yc đặt lệnh sell để cân. Rồi tv nói phải bơm vốn để cắt Lệnh cân cho tk an toàn. E k có vốn nữa thì làm sao cắt lệnh cân và cắt khi nào để an toàn nhất. Ai help được e ca này cho e sdt vs. Cần 1 tv có tâm..huhu...

Theo kinh nghiệm còn non của mình thì nếu bạn thấy giá nó còn xuống nữa thì cứ để đấy, tài khoản ko âm hơn được nữa. Tìm vùng hỗ trợ xem còn xa giá ko, theo dõi thấy giá hồi lại thì cắt lệnh sell đi.
Mình tuần trước cũng bay 300$ vì ko đặt lệnh sell ngược nên giờ tiếc quá, đang lãi rồi, biết nó xuống nhưng ko nghĩ ra cách đặt sell ngược, giờ nghĩ ra thì muộn rồi.

Bác đi lệnh vượt quá ngưỡng vốn cho phép là bác đã sau ngay từ đầu rồi.
Vốn nhỏ thì nên kỳ vọng ít đi vì mỗi lệnh vào đều chứa đựng rủi ro. Nếu đã vào sai thì chấp nhận mất, tự nhìn lại xem tại sao mình buy mà market nó lại xuống, rút kinh nghiệm và chờ đợi cơ hội tiếp theo bác ạ.

vâng bác, cay lắm, cũng chưa đủ kiển thức mà bước vào non tơ như 1 con cừu. lúc thị trường đi xuống em tính chấp nhận lỗ để gỡ lệnh buy nhưng tv nó khuyên để lại còn mua thêm nữa mới đau. Sau đó nó càng ngày càng âm nặng thì cho lệnh cân. Giờ giá cách xa giá lúc buy xa quá không dễ mà phục hồi. Vẫn đang cầm cự mà em thấy mong manh quá. Giờ lợi nhuận đang âm 3k, cân bằng 4k. Nếu giờ em yếu tim đặt lệnh rút 1k còn lại chấp nhận mất trắng 3k thì có được không hả các bác. Thà rút về , tầm sư học đạo rồi chiến tiếp chứ em thật như bùa mê thuốc lú nhào vô như thiêu thân, thận trọng rồi mà vẫn bị tv dắt, âu cũng do cái dốt của e các bác ạ.
em nói rõ qd cho tư vấn là em méo còn tiền để nạp vào cứu nữa vì thị trường biến động quá, thông tin tư vấn đưa cho e k thuyết phục để em bỏ thêm chắc gì cứu đc. Mà phải đưa cho em Option để cứu tài khoản xử lý các lệnh từ từ rồi làm lại từ đầu chứ em k phải ngân hàng mà bơm vốn kiểu này thị sặc máu. Bác nào cao kiến phân tích cứu giúp em ca này

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 108 Xem / 3 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 877 Xem / 61 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 223 Xem / 17 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 91 Xem / 2 Trả lời
  • LuTienSinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 105 Xem / 3 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 23,967 Xem / 81 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 227 Xem / 9 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên