Mất $120.000 Sau 2 năm tham gia thị trường

Hoài Phong

3
7
Mình tham gia thị trường Forex được 4 năm - Nhưng thực sự đàu tư Fulltime được 2 năm. Lúc đầu khá ổn với trung bình lợi nhuận 10-20% mỗi tháng với số vốn $10.000 - Nhưng rồi , bắt đầu tăng tốc ..... lần lượt cháy hết lần này lần khác. Đến giờ tổng cộng đã mất trên dưới $120.000 ( Tầm gần 3 tỷ) - Trong đó khoản nợ tầm 2,5 tỷ vnđ.

Thật sự đang rất hoang mang , Mất định hướng, đôi lúc cũng có suy nghĩ muốn buông bỏ để giải thoát - Nhưng nghĩ lại còn gia đình - Con cái...... Thật sự bế tắc

kết qủa.jpg

Giới thiệu sách Trading hay
Naked Forex - Phương Pháp Price Action Tinh Gọn

Naked Forex được đánh giá cao trên toàn cầu (theo Amazon) vì đã cung cấp một cẩm nang thực thụ cho những nhà giao dịch theo trường phái Price Action
Cứ bình tĩnh thôi bạn. Mọi chuyện sẽ có cách giải quyết, nhưng đừng tiếp tục lao vào nữa, dừng trading lại và làm công việc khác. Một thời gian sau tĩnh tâm xem xét lại bạn nhé.

Khi đã thua lỗ mà càng cố gắng trading gỡ lại sẽ càng thua thêm. Tốt nhất là dừng lại, lo trả nợ rồi tính sau bạn nhé.

Mình tham gia thị trường Forex được 4 năm - Nhưng thực sự đàu tư Fulltime được 2 năm. Lúc đầu khá ổn với trung bình lợi nhuận 10-20% mỗi tháng với số vốn $10.000 - Nhưng rồi , bắt đầu tăng tốc ..... lần lượt cháy hết lần này lần khác. Đến giờ tổng cộng đã mất trên dưới $120.000 ( Tầm gần 3 tỷ) - Trong đó khoản nợ tầm 2,5 tỷ vnđ.

Thật sự đang rất hoang mang , Mất định hướng, đôi lúc cũng có suy nghĩ muốn buông bỏ để giải thoát - Nhưng nghĩ lại còn gia đình - Con cái...... Thật sự bế tắc
Giới đầu cơ đầu tư nhiều người cũng đã đang trong tình cảnh giống bạn.

Hãy suy nghĩ về chính mình 5 năm về trước bạn thấy mình thời đó ngốc nghếch (so với bản thân mình hiện tại) như thế nào thì 5 năm sau bạn cũng sẽ suy nghĩ y chang như vậy về bản thân mình hiện tại.

Đơn giản là ngừng lại, trở lại với công việc, trả nợ và cho nó trôi qua thôi...

Trải nghiệm từ những biến cố lớn khi không đánh gục được ta sẽ khiến ta mạnh mẽ hơn, hiểu hơn giá trị cuộc sống...

Đôi lời chia sẻ, cố lên bạn...

Giới đầu cơ đầu tư nhiều người cũng đã đang trong tình cảnh giống bạn.

Hãy suy nghĩ về chính mình 5 năm về trước bạn thấy mình thời đó ngốc nghếch (so với bản thân mình hiện tại) như thế nào thì 5 năm sau bạn cũng sẽ suy nghĩ y chang như vậy về bản thân mình hiện tại.

Đơn giản là ngừng lại, trở lại với công việc, trả nợ và cho nó trôi qua thôi...

Trải nghiệm từ những biến cố lớn khi không đánh gục được ta sẽ khiến ta mạnh mẽ hơn, hiểu hơn giá trị cuộc sống...

Đôi lời chia sẻ, cố lên bạn...

Đồng ý với quan điểm của bạn.

Trading thua lỗ là chuyện bình thường, nhưng chúng ta phải giới hạn thua lỗ ở mức nào cho hợp lý mới là chuyện quan trọng.

Sau mỗi lần thất bại chúng ta đứng dậy được sẽ thấy mình mạnh mẽ hơn.

lúc đầu bác chủ nói trade cũng ổn tầm 10%-20% 1 tháng là bao lâu vậy bác, bác bị sai lầm lớn là không nghiên cứu về sai lầm,với số vốn lớn mà không nhận biết sai lầm nhanh là gặp bi kịch

2.5 tỷ tuy là một con số lớn nhưng không quá lớn đâu bác ạ. Mọi thứ vẫn có thể làm lại được.

Điều bác cần làm đầu tiên bây giờ là chấm dứt trading, chấm dứt giấc mơ làm giàu nhanh. Bỏ ngay tâm lý gỡ gạc với thị trường này và quan trọng hơn là tuyệt đối không mượn nợ để đầu tư nữa.

Tiếp theo, bác đàm phán với các chủ nợ để họ cho phép dãn nợ. Bác khoanh vùng các món nợ nhỏ và nợ lãi suất cao để trả trước. Chủ nợ họ cũng biết ép mình quá thì lỡ mình có việc gì, họ mất hết.

Sau đó bác làm tiếp công việc hiện tại để sống. Tranh thủ làm thêm gì đó (chạy grab..) để tăng thu nhập và trả dần nợ.

Đừng nghĩ đến việc buông bỏ bác ơi. Mình đi thì dễ, còn vợ con ở lại cũng phải trả nợ vậy. Mình đi rồi mấy đứa nhỏ nó dễ bị rơi vào vòng xấu lắm, vì khổ 1 đời nó, mà lỗi không phải của nó.

Còn người thì còn của nhé bác.

Rất mong bác cố gắng.

bác cũng giống em trước đây, cũng mất tầm 20k nhưng nhờ có người trên TraderViet chi dạy em mới làm lại đc. 2,5ty số tiền khá lớn để 1 người trader làm lại đc. vì tâm lý sẽ ko như trước được nữa. nhưng ko gì không thể bác. đứng lên làm lại thôi. nếu bác không chê nhờ bác dương huy comment em sẽ giúp bác. với đk bác phải show thật tk bác đã mất 120k$ đó.

Chào bác!
1. Số nợ 2,5 tỷ bác vay có lãi ko? Nếu vay ko lãi suất thì cũng là may mắn rồi. Bác báo xin nợ dài hạn 1 chút.
2. Nếu bây giờ đi làm công việc khác thì thu nhập bác dự kiến được bao nhiêu 1 tháng. Nếu thu nhập tốt thì 5 năm bác có thể trả nợ rồi. Đời còn dài, 5 năm cũng qua nhanh thôi.
3. Tạm thời bác dừng trade nghỉ 1 time đã.
4. E thấy lúc đâù bác trade lãi 10-20%/tháng thì với số vốn 10k. Nếu bác giữ dc tỷ lệ này đều đặn hàng tháng thì cũng chẳng mấy mà bác trả hết nợ trên vốn 10k đâu.
Dù biết hiện tại bác đang rất khó khăn, mất định hướng nhưng bác cố gắng lên.
Chúc bác vượt qua được khoảng time khó khăn này!
P/s:đọc bài của bác e tạo tài khoản để comment với bác vài lời

Biết nói sao với bác đây.Tâm lý là yếu tố quyết định cuộc chơi. Hãy làm chủ tâm lý mình để kiếm đường trả nợ 1 cách sáng suốt nhé.

View attachment 133980
Mình biết có người giao dịch gần 10 năm, tuy ko full time nhưng dành rất nhiều tgian nên có thể coi là fulltime. Cũng đang mắc nợ con số tiền tỷ.
Một người khác cũng tương tự, bạn của 1 ông bạn trade, năm ngoái tham gia cuộc thi axi bên vsg ẵm 2 giải nhất nhì, kiếm ngót nghét gần 2 tỷ, trả hơn 1/2 số nợ. Ông này giờ thì nhiều người biết rồi, đang làm cò đất ở Phú Quốc, trade làm nghề phụ, vẫn lạc quan yêu đời lắm.
Nhìn vào đó để hiểu trong trading chuyện như này nó diễn ra như cơm bữa, sai lầm thì phải trả giá và tìm cách trả nợ chứ đừng nghĩ quẩn. Qua 1 thời gian dần dần sẽ thấy có phương án giải quyết, và việc 1 người đã đối mặt với lựa chọn cuối cùng thường sẽ thay đổi con người ta theo hướng tích cực hơn nhiều.
Giờ thì kiếm 1 công việc đủ để duy trì cuộc sống và trả 1 phần nợ dù ít. Ít nhất phải cho người ta thấy thiện chí trả nợ trước lúc đó áp lực đòi nợ sẽ giảm đi.

Nghỉ trading, đi làm công việc khác để kiếm tiền trả nợ dần nhé bác.

bác cũng giống em trước đây, cũng mất tầm 20k nhưng nhờ có người trên TraderViet chi dạy em mới làm lại đc. 2,5ty số tiền khá lớn để 1 người trader làm lại đc. vì tâm lý sẽ ko như trước được nữa. nhưng ko gì không thể bác. đứng lên làm lại thôi. nếu bác không chê nhờ bác dương huy comment em sẽ giúp bác. với đk bác phải show thật tk bác đã mất 120k$ đó.
Tuy em ko phải bác thớt nhưng bác giúp em với được k ạ? Em cũng bị mất từ margin coin h đang tập lại demo forex :(

Mình biết có người giao dịch gần 10 năm, tuy ko full time nhưng dành rất nhiều tgian nên có thể coi là fulltime. Cũng đang mắc nợ con số tiền tỷ.
Một người khác cũng tương tự, bạn của 1 ông bạn trade, năm ngoái tham gia cuộc thi axi bên vsg ẵm 2 giải nhất nhì, kiếm ngót nghét gần 2 tỷ, trả hơn 1/2 số nợ. Ông này giờ thì nhiều người biết rồi, đang làm cò đất ở Phú Quốc, trade làm nghề phụ, vẫn lạc quan yêu đời lắm.
Nhìn vào đó để hiểu trong trading chuyện như này nó diễn ra như cơm bữa, sai lầm thì phải trả giá và tìm cách trả nợ chứ đừng nghĩ quẩn. Qua 1 thời gian dần dần sẽ thấy có phương án giải quyết, và việc 1 người đã đối mặt với lựa chọn cuối cùng thường sẽ thay đổi con người ta theo hướng tích cực hơn nhiều.
Giờ thì kiếm 1 công việc đủ để duy trì cuộc sống và trả 1 phần nợ dù ít. Ít nhất phải cho người ta thấy thiện chí trả nợ trước lúc đó áp lực đòi nợ sẽ giảm đi.
nữ 36-35 tuổi, đến từ HN, coi chưng la ngươi quen với hôi cà khịa ae chúng ta. Cẩn trọng ...

bác giúp em với, em cũng thua lỗ hơn 20k, khoảng hơn 300tr giờ hoang mang quá. huhu

2.5 tỷ tuy là một con số lớn nhưng không quá lớn đâu bác ạ. Mọi thứ vẫn có thể làm lại được.

Điều bác cần làm đầu tiên bây giờ là chấm dứt trading, chấm dứt giấc mơ làm giàu nhanh. Bỏ ngay tâm lý gỡ gạc với thị trường này và quan trọng hơn là tuyệt đối không mượn nợ để đầu tư nữa.

Tiếp theo, bác đàm phán với các chủ nợ để họ cho phép dãn nợ. Bác khoanh vùng các món nợ nhỏ và nợ lãi suất cao để trả trước. Chủ nợ họ cũng biết ép mình quá thì lỡ mình có việc gì, họ mất hết.

Sau đó bác làm tiếp công việc hiện tại để sống. Tranh thủ làm thêm gì đó (chạy grab..) để tăng thu nhập và trả dần nợ.

Đừng nghĩ đến việc buông bỏ bác ơi. Mình đi thì dễ, còn vợ con ở lại cũng phải trả nợ vậy. Mình đi rồi mấy đứa nhỏ nó dễ bị rơi vào vòng xấu lắm, vì khổ 1 đời nó, mà lỗi không phải của nó.

Còn người thì còn của nhé bác.

Rất mong bác cố gắng.

nghe anh HUY nhà ta nói 2.5 tỷ ko lớn lắm, vậy chứng tỏ là anh ấy đã có 2.5 tỷ, và anh HUY hướng dẫn là chạy grab để trả nợ, vậy thì chắc phải trả tới đời cháu, mình làm quản lý, 1 tháng lương cứng 15tr, mà làm hết 20 năm, trên tay vẫn cầm ko đc 1 tỷ. :D

Ở đời khó nhất là chế ngự được lòng tham và nỗi sợ hãi. Con người ta có một rồi muốn có hai, có hai rồi lại muốn có 4,5...Lúc đó thì họ chưa biết sợ vì lòng tham chi phối. Rồi lòng tham nó dẫn dắt chúng ta từ thất bại này đến thất bại khác vì nó làm chúng ta bị lú lẫn, rồi thì khi chúng ta nhận ra sai lầm thì đã quá muộn, và thay thế lòng tham là nỗi sợ hãi...Tôi nghĩ là bạn nên dừng lại ở đây, tìm công việc khác để làm và để tĩnh tâm trở lại. 2.5 tỷ là số tiền lớn. Có nhiều người cả đời không thể tiết kiệm nổi vài trăm triệu, nói gì đến tiền tỷ. Nhưng với ý chí, nghị lực thì nhiều người cũng có thể làm ra số tiền lớn hơn số đó hàng chục, hàng trăm lần. Hy vọng bạn có đủ nghị lực và sáng suốt để vượt qua chính mình

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• TraderLC trong Hội Trader giao dịch Quỹ 2,211 Xem / 32 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 215 Xem / 12 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 101 Xem / 5 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 482 Xem / 38 Trả lời
  • DuongHuy trong Hệ thống giao dịch - Trading system 37,563 Xem / 19 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên