Mất bao lâu mới trở thành trader có lợi nhuận nhất quán - Cách thực hiện

Nhật Hoài

Active Member
9,520
59,508
Mất bao lâu mới trở thành trader có lợi nhuận nhất quán bài trước đây anh em:

https://traderviet.org/threads/mat-bao-lau-moi-tro-thanh-trader-co-loi-nhuan-nhat-quan.44855/

Hôm nay chúng ta sẽ đi vào cách thoát khỏi từng giai đoạn của trader và làm sao để tiến đến giai đoạn cuối cùng nhanh nhất. Anh em ĐỂ LẠI COMMENT để được tag vào các bài mẹo trading hay nhé.

Tại thời điểm này có lẽ anh em đang bị mắc kẹt tại 1 giai đoạn nào đó. Vậy làm sao để chuyển sang giai đoạn tiếp theo?

Cách thoát khỏi giai đoạn 1 - newbie phấn khích

Lý do phần lớn các trader thất bại ở giai đoạn này là kỳ vọng không thực tế.

Trading thực sự là 1 cách kiếm tiền rất khó thực hiện, và rất chậm. Ta phải có vốn lớn mới có thể kiếm được lợi nhuận có ý nghĩa, và việc giao dịch với số vốn lớn gây ảnh hưởng rất nặng lên tâm lý. Quan trọng hơn, trading để thành thạo và có lợi nhuận phải tốn nhiều năm trời, thậm chí chục năm.

Chấp nhận được điều này, anh em sẽ nhanh chóng vượt qua giai đoạn 1.

Mẹo: Hãy kỳ vọng kiếm được tốt nhất 20-30%/năm, nếu kỳ vọng cao hơn là anh em sẽ trở thành các phù thuỷ thị trường rồi.

Cách thoát khỏi giai đoạn 2 - người ưa thích rủi ro

Cách thoát khỏi giai đoạn 2 rất đơn giản, chỉ cần hiểu một chút về toán.

Anh em chỉ cần biết:
  • Khoảng cách stop loss (pip)
  • Số dư tài khoản
  • % rủi ro chấp nhận được trên mỗi trade
Chỉ cần có 3 con số trên, anh em sẽ tính ra được khối lượng lệnh (lot) hợp lý nhất, và chỉ cần bám theo quy tắc đó là tài khoản sẽ tự động khó cháy hơn trước nhiều. Vậy là thoát được giai đoạn 2.

Nếu anh em là người học nhanh, có thể vượt qua 2 giai đoạn này trong vòng vài tháng. Đừng tốn thêm nhiều thời gian ở 2 giai đoạn này, rất là phí phạm.

Cách thoát khỏi giai đoạn 3 - chiến binh đơn độc

Đây là giai đoạn khá cô đơn bởi có vẻ như không ai hiểu anh em đang làm gì.

Gia đình anh em nghĩ rằng anh em đang phí tiền, người yêu/vợ anh em chỉ nổi điên lên vì suốt ngày anh em chỉ biết cắm mặt vào màn hình, ngay cả bản thân anh em cũng nghi ngờ chính mình vì không biết mình có thực sự làm được không.

Chỉ anh em mới giúp được mình.

Hãy loại bỏ 90% những kiến thức góp nhặt anh em học được và giữ lại 10% để thực sự luyện tập và thấu hiểu. Hãy chọn cho mình 1 phương pháp tốt và luyện tập theo nó.

Làm sao anh em biết được cái nào phù hợp và tốt với mình nhất? Chỉ là test thôi. Mở tài khoản nhỏ/demo mà test trong vài tháng.

Dần dần anh em sẽ nắm và thấu hiểu được phương pháp đó, rồi tài khoản sẽ từ từ chuyển từ đi ngang sang tăng dần.

Giai đoạn này có thể tốn đến nhiều năm, thậm chí chục năm.

Cách sống sót trong giai đoạn 4 - ông chủ

Đến được giai đoạn này, anh em đã đánh bại 90% số trader trên thị trường rồi. Xin chúc mừng anh em.

Lúc này là lúc anh em phải biến khả năng giao dịch của mình thành 1 doanh nghiệp để kiếm lợi nhuận. Hãy tăng vốn lên 1 con số đủ lớn và giao dịch thật cẩn trọng.

Anh em ĐỂ LẠI COMMENT để được tag vào các bài mẹo trading hay nhé.

Nguồn TWR

Giới thiệu sách Trading hay
Thấu hiểu Hành vi giá Thị trường Tài chính - Understanding Price Action

Là quyển sách hướng dẫn giao dịch Phương Pháp Price Action của Bob Volman, chỉ sử dụng duy nhất một đường MA và cấu trúc thị trường cùng hành vi giá để tìm kiếm lợi nhuận
Vẫn đang ngụp lặn ở giai đoạn 3 tìm kiếm pp giao dịch phù hợp, mong sớm tìm được chân kinh. adiphopho

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 938 Xem / 66 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 246 Xem / 22 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 214 Xem / 9 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên