Mặt tối của phân tích kỹ thuật hay sự thật về các công cụ mà Trader sử dụng - Hồi 1

Mặt tối của phân tích kỹ thuật hay sự thật về các công cụ mà Trader sử dụng - Hồi 1

Khánh Trình

Active Member
1,350
8,618
Mình nghĩ bài này sẽ rất cần thiết cho bất kì anh em Trader nào, đặc biệt là những người mới. Đây là một chia sẻ của Adam Grimes, một Price Action Trader rất nổi tiếng từng làm việc cho SMB Capital.
--------------------------------------------
Tôi đã nghĩ rất nhiều về việc có nên kể lại câu chuyện của mình cho người khác hay không, vì nó có thể sẽ thay đổi cách mà bạn nghĩ về phân tích kỹ thuật. Bài viết này sẽ rất dài và nó sẽ là một tổng kết về cách mà tôi nghĩ về thị trường và phân tích kỹ thuật. Nội dung sẽ có phần phiến diện và mang tính chủ quan, nên hãy đọc nó và bỏ qua nếu bạn thấy không phù hợp nhé.

Khi tôi mới bắt đầu Trading, tôi cũng như bạn không có một chút kiến thức gì về thị trường tài chính. Tôi đã từng nghiên cứu về triết học, nghệ thuật và hiểu một chút về cách các mô hình lặp lại có giá trị như thế nào với cuộc sống của chúng ta. Nhưng thôi hãy tạm bỏ qua điều đó, vì có lẽ đó là điều bạn không cần muốn nghe :)

Khi tôi biết đến Trading, tôi bắt đầu tìm kiếm tất cả mọi thứ mà tôi biết trên Internet. Không biết bao nhiêu cuốn sách mà tôi đọc trong giai đoạn đầu tiên này. Tôi đọc bất cứ thứ gì liên quan đến Trading mà tôi thấy được và đọc ở bất kì đâu. Bạn biết đến những cuốn sách đó đấy: những mô hình nến, mô hình giá, lý thuyết Gann, lý thuyết sóng Eliott và những tài liệu của Charles Dow. Tôi bắt đầu tìm hiểu về tỉ lệ vàng và những công thức mà nhiều Trader xem là con số ma thuật (như Fibonacci). Cũng như nhiều Trader, tôi bắt đầu tự xây dựng một nhật ký giao dịch và học một chút về xác suất thống kê để kiểm định các công cụ mà tôi sử dụng.

Tôi lao vào backtest liên tục mỗi ngày. Tôi không biết mình đã học hỏi mất bao lâu, nhưng sau mỗi lần tôi backtest tôi cảm thấy những công cụ phân tích kỹ thuật thật sự quá tuyệt vời. Các con số ma thuật cho khả năng dự báo điểm đảo chiều rất tốt. Bất kì mô hình nến hay mô hình giá nào tôi học được đều thể hiện sự hiệu quả. Trend line cũng là một công cụ tuyệt vời. Bollinger và tín hiệu phân kì của các indicator thì sao? Bạn sẽ có cảm giác không cần đến indicator hay công cụ nào khác nếu áp dụng chúng lên thị trường. Kiếm tiền từ thị trường quá dễ… mặc dù chỉ là backtest nhưng ai cấm được tôi có suy nghĩ như thế?

Với những kiến thức đó, cũng một số kiến thức về quản lý vốn hay tâm lý giao dịch, tôi nghĩ mình đã có thể trade thành công. Nhưng bạn biết rồi đó, tôi vẫn thua và thua mãi. Tôi tự hỏi tại sao việc này lại xảy ra. Tôi nghĩ là do mình backtest chưa đủ, nên tôi backtest nhiều hơn, gần như 12 tiếng mỗi ngày và dành hết cả ngày trong cuối tuần.

Cho đến một lúc nào đó, tôi nhận ra là mình cần phải sử dụng các công cụ định lượng hoặc backtest một cách tự động. Tôi nhận ra có một vấn đề quan trọng với việc backtest tay. Hầu hết vấn đề với việc backtest thủ công tồn tại nhiều sự chủ quan khi bạn kiểm định. Bạn có thể lựa chọn các mô hình trading theo kiểu: "ồ, cái này có vẻ không tốt lắm nên ta có thể bỏ qua chúng và cái này tốt hơn... vì nó cho bạn lợi nhuận cao". Tôi hiểu vấn đề của mình nằm trong cái gọi là nghịch lý về khuynh hướng xác nhận thứ khiến cho nhiều Trader mắc sai lầm với backtest và gây ra sai số.

Nhưng cho đến khi tôi chuyển sang backtest tự động nhiều hơn, tôi phát hiện ra các công cụ phân tích kỹ thuật mà trước đây chúng ta biết đến đều mắc sai lầm nghiêm trọng. Tôi tạm sẽ dừng bài post này tại đây và để bạn suy nghĩ một chút về việc này. Post sau tôi sẽ kể cho bạn tiếp về những kết quả mà tôi thực hiện được.
--------------------------------------------
Nếu bạn theo dõi bài viết của mình trên TraderViet chắc sẽ đọc một số bài mình chia sẻ từ blog của Adam. Một trong số những công cụ mà Adam chứng mình bị sai là Fibonacci. Kỳ sau, mình sẽ chia sẻ tiếp công trình mà Adam nghiên cứu.

Chúc các bạn cuối tuần vui vẻ.

Xem thêm

>> Hướng dẫn đầy đủ về backtest cho người mới.

>> Bàn tròn Fibonacci - Kết luận cuối cùng về dãy số Fibonacci và tỉ lệ vàng

Giới thiệu sách Trading hay
Mô Hình Biểu Đồ - Phương Pháp Hiệu Quả Để Tìm Kiếm Lợi Nhuận

Được xem là cẩm nang về mô hình biểu đồ của các nhà đầu tư, giao dich tài chính toàn cầu và là kiến thức bắt buộc phải nắm về Phân Tích Kỹ Thuật
Em đoán kịch bản kế tiếp là ông bị loạn bởi các chỉ báo và ông sẽ nói rằng không dùng chỉ báo đem lại lợi nhuận :)

Đáng hóng đến giai đoạn bác ấy đập phím -đập chuột và ném màn hình zo tường ...:D:D:D

Thế nên thay vì trade như trong sách dạy chúng ta phải tự tìm ra cách trade cho riêng mình như anh Vietcurrency đã viết, vì sách dạy trading nào cũng chỉ có loanh quanh : mua hỗ trợ, bán kháng cự, đường này cắt đường kia. Ngay cả hệ thống spartan trader có vẻ phức tạp nhưng thực ra cũng chỉ dựa vào định nghĩa lower high lower low. Hóng bài tiếp theo của bác để xem anh adam này diễn giải vấn đề này như thế nào

Mình tìm hiểu 1 tháng qua , y như tác giả, thực ra mình cũng đọc hết các đường trung bình SMA, EMA, Fibo.pivot..nhưng mình ko tin lắm các chỉ số đó.. vì theo mình thấy thị trường này chạy rất điên, và ko theo 1 quy tắc nào cả.. hóng phần 2!

Bài của bác Khánh Trình rất hay, làm tôi nhớ đến câu chuyện thời lục quốc phân tranh, tướng Triệu Quát nước Triệu là con nhà danh tướng được dạy dỗ mọi kiến thức binh pháp từ nhỏ, cho nên khi lớn lên bàn chuyện về binh pháp thì thiên hạ vô địch không ai noi lại . Nhưng đến khi cầm quân ra chiến trường thật thì toàn quân bị diệt (cái này giống cháy TK). Các công cụ dù sao cũng là vật chết, người mới là sống, không thể ỷ lại hoàn toàn vào sách vở, công thức được .

Mình tìm hiểu 1 tháng qua , y như tác giả, thực ra mình cũng đọc hết các đường trung bình SMA, EMA, Fibo.pivot..nhưng mình ko tin lắm các chỉ số đó.. vì theo mình thấy thị trường này chạy rất điên, và ko theo 1 quy tắc nào cả.. hóng phần 2!
Có 1 quy tắc đáng tin á , đọc bài Supply Demand của a Khánh Trình là thấy ngay ,nhưng nhiều lão làng trong nghề trader cũng có nói ,"thị trường là ko nói trước đc" , "có thắng là phải có thua" ,những ai thắng liên tục , take profits liên tục đa phần đều là gồng lỗ đốt nhang cúng chuối cho ông Địa , rồi 1 ngày nào đó ông Địa hết phù hộ thì cháy tk trong nháy mắt

Có 1 quy tắc đáng tin á , đọc bài Supply Demand của a Khánh Trình là thấy ngay ,nhưng nhiều lão làng trong nghề trader cũng có nói ,"thị trường là ko nói trước đc" , "có thắng là phải có thua" ,những ai thắng liên tục , take profits liên tục đa phần đều là gồng lỗ đốt nhang cúng chuối cho ông Địa , rồi 1 ngày nào đó ông Địa hết phù hộ thì cháy tk trong nháy mắt
Vậy thì vin vào đâu để đánh?
Cơ sở nào cho bác nói như vậy?bác nhìn thấy họ gồng chưa?

Có 1 quy tắc đáng tin á , đọc bài supply demand của a Khánh Trình là thấy ngay ,nhưng nhiều lão làng trong nghề trader cũng có nói ,"thị trường là ko nói trước đc" , "có thắng là phải có thua" ,những ai thắng liên tục , take profits liên tục đa phần đều là gồng lỗ đốt nhang cúng chuối cho ông Địa , rồi 1 ngày nào đó ông Địa hết phù hộ thì cháy tk trong nháy mắt
Nếu bạn có đủ kiến thức và kinh nghiệm để kiếm được tiền từ Forex thì bạn sẽ thấy câu nói của bạn sai gần hết.

hình như e thêm "đa phần" vào ko in đậm nên 2 ac ko hiểu rõ ý của e là ko "quơ cả nắm đủa" ^^~ , chính xác là kinh nghiệm về Forex của e rất ít nên dù 2 ac phản bác ý kiến của e thì e cũng xin ghi nhận và tiếp thu , thật lòng nhé ^^~ @Bảo hà , @Mai Văn Hải

Bài của bác Khánh Trình rất hay, làm tôi nhớ đến câu chuyện thời lục quốc phân tranh, tướng Triệu Quát nước Triệu là con nhà danh tướng được dạy dỗ mọi kiến thức binh pháp từ nhỏ, cho nên khi lớn lên bàn chuyện về binh pháp thì thiên hạ vô địch không ai noi lại . Nhưng đến khi cầm quân ra chiến trường thật thì toàn quân bị diệt (cái này giống cháy TK). Các công cụ dù sao cũng là vật chết, người mới là sống, không thể ỷ lại hoàn toàn vào sách vở, công thức được .
Trận đó hay - Pha Liêm bị tước chức - Triệu Quát chủ động xuất kích - tuổi trẻ hiếu thắng ko kinh nghiệm thực chiến :p

Mình nghĩ rằng vào thời điểm hiện tại khi nền kinh tế Mỹ ,địa chính trị của Mỹ đang rất rối ren và khó lường, biến động như này, thì đúng là các công cụ dự báo ko thể nói lên điều gì. Các công cụ dự báo đó có lẽ chỉ đúng nhất khi ở trong 1 thị trường êm đềm ít biến cố như thời Obama mà thôi.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 324 Xem / 16 Trả lời
  • captainfx trong Chuyện bên lề 729 Xem / 1 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 174 Xem / 6 Trả lời
  • TraderLC trong Hội Trader giao dịch Quỹ 2,235 Xem / 32 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên