Mất tự tin trong giao dịch? Trader biết mần sao đây?

Le Hue Truong

Editor
Trial mod
7,275
32,423
Xin chào cả nhà!

Làm thế nào để bạn có thể duy trì được sự tự tin trong giao dịch khi bạn biết rằng mình luôn có khả năng mắc phải sai lầm? Rất nhiều trader phải đấu tranh để giữ cho mình sự tự tin với các phương pháp của họ, ngay cả khi họ đang giao dịch với một chiến lược đã được kiểm chứng. Điều này sẽ khiến các trader tự hủy hoại tài khoản của mình với những chuỗi thua lỗ và kết thúc bằng một cú cháy thật to.

Để gầy dựng lại sự tự tin của bạn, bạn phải biết 3 sự thật đơn giản về bản chất của giao dịch sau:

Thua lỗ không phải là câu chuyện của riêng bạn

Mat-tu-tin-trong-giao-dich-Trader-biet-man-sao-day-TraderViet1.jpg

Một trong những nguyên nhân lớn nhất dẫn đến việc mất niềm tin ở các trader là họ vẫn hay nghĩ thua lỗ chỉ xảy ra với riêng họ. Nhưng trên thực tế, bạn không thể tham gia giao dịch mà không gặp rủi ro mất tiền được. Ngay cả khi thiết lập giao dịch của bạn có tỷ lệ chiến thắng là 70% thì vẫn có 30% thiết lập của bạn sẽ thất bại. Bất cứ khi nào gặp thua lỗ, hãy tự nhắc nhở bản thân mình rằng đây là cái giá bạn trả để xem liệu đây có phải là một giao dịch thành công hay không. Bạn không thể có được những giao dịch thành công mà không thử liều trở thành kẻ thất bại. Do vậy, bạn không việc gì phải cảm thấy tồi tệ sau khi giao dịch thua lỗ cả!

Mỗi giao dịch hoàn toàn độc lập

Cho dù giao dịch cuối cùng của bạn có xảy ra điều gì đi chăng nữa thì nó cũng không có tác động đến những gì xảy ra trong giao dịch tiếp theo của bạn. Những trader thiếu kinh nghiệm sẽ nghĩ rằng vì giao dịch cuối cùng của mình là giao dịch có lợi nhuận nên giao dịch tiếp theo của họ cũng sẽ có lợi nhuận (hoặc ngược lại).

Mat-tu-tin-trong-giao-dich-Trader-biet-man-sao-day-TraderViet2.jpg

Khi bạn không hiểu rằng kết quả của mỗi giao dịch là độc lập, bạn sẽ tự tạo ra một lời tiên tri cho thị trường. Khi bạn có thành kiến rằng giao dịch tiếp theo của bạn sẽ là giao dịch thua lỗ, bạn sẽ tìm kiếm một hành động giá để xác nhận niềm tin này trong vô thức. Kết quả là, bạn không thể đánh giá thị trường một cách khách quan được.

Điều này sẽ dẫn bạn đến những chuỗi thua lỗ triền miên và sự tự tin của bạn sẽ bị phá vỡ. Chỉ khi bạn ngừng quan tâm đến những gì đã xảy ra trong giao dịch cuối cùng, bạn mới có thể bắt đầu đặt chân lên con đường trở thành một trader chiến thắng.

Tư duy "Mục tiêu hay điểm dừng"

Một trong những vấn đề lớn nhất mà các trader thua lỗ, đặc biệt là các Day trader gặp phải, đó là quản lý giao dịch theo vi mô. Nghĩa là họ sẽ thực hiện một vị trí mà cung cấp cho họ một setup quen thuộc. Tuy nhiên, một khi đã bước vào giao dịch, họ lại phân tích hành động giá quá kỹ và tự thuyết phục bản thân rằng giao dịch không hiệu quả vì hành động giá.

Không có tín hiệu bán nào, nhưng họ đã thoát khỏi giao dịch vì họ tin rằng nó rốt cuộc cũng sẽ mang về một thua lỗ. Như đã đề cập ở trên, điều này chỉ thường xảy ra khi trader vừa có giao dịch thua lỗ gần đây. Thực chất, bạn chỉ nên tham gia vào các giao dịch với suy nghĩ đơn giản như này: "Giao dịch này một là đạt được mục tiêu, một là chạm đến điểm dừng của tôi."

Mat-tu-tin-trong-giao-dich-Trader-biet-man-sao-day-TraderViet3.jpg

Tư tưởng trên sẽ khiến cho việc giao dịch của bạn trở nên đơn giản và bớt căng thẳng hơn nhiều. Khi bạn đang giao dịch một chiến lược có lợi thế, tư duy này sẽ cho phép bạn giao dịch với sự tự tin hơn.

Đừng quên THẢ TIM, SHARE VÀ COMMENT để ủng hộ mình nhiều hơn nữa nhé!! Nice day cả nhà ;););)

Giới thiệu sách Trading hay
Thực Hành Phân tích Fibonacci

Tác giả sách là cựu trader quản lý quỹ kiêm học giả CMT. Sách đoạt giải và được xuất bản bởi Bloomberg Press. Sách khái quát từ cơ bản đến chuyên sâu về FIbonacci Trading
Đối với trading, không có cái khái niệm tự tin theo kiểu ảo tưởng là mình sẽ đúng v.v...
Tự tin trong trading được xây dựng dựa trên nguyên tắc, bao gồm nguyên tắc tham gia TT, nguyên tắc quản lý rủi ro vốn v.v...
Ví dụ:
- Nguyên tắc vào lệnh của mình là setup A. Trong năm tháng trước đây, setup A cho winrate là 50% với R:R ổn định 1:2
=> Thấy setup A là mình tự tin vào lệnh.
- Nguyên tắc quản lý vốn của mình là không rủi ro quá 1% cho 1 lệnh và không đồng thời rủi ro quá 3% cho tổng số lệnh đang nắm
=> Mình hoàn toàn tự tin khi vào lệnh vì mình biết chắc chắn là phải sai liên tục 100 lần thì TK mới ra đi.
Các thể loại không tôn trọng nguyên tắc, không quản lý rủi ro, không có kế hoạch trading v.v.... thì chỉ có tóm tắt trong mấy câu của bác @minhnq :
- Thị trường bất nhân, dĩ nhận định như xô cẩu
- Trader bất nhân, dĩ tài khoản như xô cẩu
Tóm lại, trader chết là vì thiếu tôn trọng tài khoản, quá xem thường thị trường. Hoặc nói trắng ra là chết vì ngu, do đó không cần phúng điếu.
Trading không khó, chỉ có trader tự làm khó mình mà thôi.
Nếu 1 trader có thể tuân thủ nguyên tắc quản lý vốn mà ng đi trước đã đề ra:
"KHÔNG BAO GIỜ RISK QUÁ 1% TK CHO 1 CÚ TRADE"
Trader đó sẽ phải nhận định sai liên tục tới 100 lần thì TK đó mới cháy. (Dùng TK margin vô cực của exness nhé).
1 người có thể nhận định sai LIÊN TIẾP 100 lần không? Có chứ, chuyện gì cũng có thể xảy ra cả. Nhưng chẳng lẽ 100 lần sai không rút ra được bài học gì hay sao?
Tóm lại, mấy cái yêu cầu cứu TK, chữa cháy TK, mất tự tin, từ bỏ trading v.v.... nên để cho quy luật đào thải của tự nhiên giải quyết. Trader cần đạp lên sai lầm để phát triển và điều đầu tiên cần phải làm đó là: "ĐỪNG MẮC SAI LẦM CHÍ MẠNG". Mà trader hiện nay luôn được 1 trong những vị thần quyền lực nhất trong giới bảo vệ, vị thần đó tên là STOPLOSS. Không dẫn ông ta đi cùng khi vào thị trường chính là sai lầm chí mạng của Trader.

Đối với trading, không có cái khái niệm tự tin theo kiểu ảo tưởng là mình sẽ đúng v.v...
Tự tin trong trading được xây dựng dựa trên nguyên tắc, bao gồm nguyên tắc tham gia TT, nguyên tắc quản lý rủi ro vốn v.v...
Ví dụ:
- Nguyên tắc vào lệnh của mình là setup A. Trong năm tháng trước đây, setup A cho winrate là 50% với R:R ổn định 1:2
- Nguyên tắc quản lý vốn của mình là không rủi ro quá 1% cho 1 lệnh và không đồng thời rủi ro quá 3% cho tổng số lệnh đang nắm
=> Mình hoàn toàn tự tin khi vào lệnh vì mình biết chắc chắn là phải sai liên tục 100 lần thì TK mới ra đi.
Các thể loại không tôn trọng nguyên tắc, không quản lý rủi ro, không có kế hoạch trading v.v.... thì chỉ có tóm tắt trong mấy câu của bác @minhnq :
Tóm lại, trader chết là vì thiếu tôn trọng tài khoản, quá xem thường thị trường. Hoặc nói trắng ra là chết vì ngu, do đó không cần phúng điếu.
Trader đó sẽ phải nhận định sai liên tục tới 100 lần thì TK đó mới cháy. (Dùng TK margin vô cực của exness nhé).
1 người có thể nhận định sai LIÊN TIẾP 100 lần không? Có chứ, chuyện gì cũng có thể xảy ra cả. Nhưng chẳng lẽ 100 lần sai không rút ra được bài học gì hay sao?
Tóm lại, mấy cái yêu cầu cứu TK, chữa cháy TK, mất tự tin, từ bỏ trading v.v.... nên để cho quy luật đào thải của tự nhiên giải quyết. Trader cần đạp lên sai lầm để phát triển và điều đầu tiên cần phải làm đó là: "ĐỪNG MẮC SAI LẦM CHÍ MẠNG". Mà trader hiện nay luôn được 1 trong những vị thần quyền lực nhất trong giới bảo vệ, vị thần đó tên là STOPLOSS. Không dẫn ông ta đi cùng khi vào thị trường chính là sai lầm chí mạng của Trader.
Cảm ơn chia sẻ siêu hay của anh :D

Ví dụ:

Cái này đưa sang thread e nhé bác. Thread của người đẹp là để dùng những từ hoa mỹ thôi :D

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 108 Xem / 3 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 877 Xem / 61 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 223 Xem / 17 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 91 Xem / 2 Trả lời
  • LuTienSinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 105 Xem / 3 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 23,967 Xem / 81 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 227 Xem / 9 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên