Mẹo đơn giản giúp tăng tốc phần mềm MT4 - Kì 1

Khánh Trình

Active Member
1,350
8,618
Chào các anh em, như tiêu đề mình có viết, các trader lâu năm đôi lúc sẽ gặp phải trường hợp phần mềm MT4 bị trục trặc kĩ thuật khiến tốc độ load chart bị giảm hẳn, bị delay, vào lệnh không nhanh... Ngoài sự cố mạng bị chậm do "cá mập cắn đứt cáp" thì vấn đề mình vừa nêu quả thật đúng là thảm hoạ cho mọi trader. Cứ thử tưởng tượng bạn vừa đặt lệnh xong, chưa kịp đặt Stop Loss thì MT4 ngừng load... :confused:

Qua nhiều năm trading, mình thường gặp những trường hợp sau rất hay xuất hiện khi MT4 bị delay:

1. Anh em trade quá nhiều tài khoản MT4 (với mục đích test nhiều broker khác nhau...)

2. Dùng quá nhiều indicator trên cùng một chart (hình dưới lấy từ ForexFactory).

4h cable.gif

3. Trade ở khung thời gian thấp như M1 cũng đòi hỏi tốc độ mạng, tốc độ xử lý của MT4 phải tốt.

Trong chuỗi series bài viết lần này, mình sẽ lượt sơ các bước làm tăng tốc độ phần mềm MT4, giúp anh em trader cải thiện chất lượng công việc hiệu quả hơn.

Về cơ bản, cách tăng tốc độ MT4 chỉ gồm 2 phần: tăng tốc độ mạng và tăng tốc độ xử lý của MT4. Tăng tốc độ mạng thì chắc khỏi phải bàn, anh em chỉ cần đăng ký gói cáp quang chống cá mập cắn đứt cáp của FPT là được :p. Trong khuôn khổ bài viết, mình sẽ chỉ giới thiệu cách tăng tốc độ xử lý của MT4 hay nói cách khác là làm giảm dữ liệu cần xử lý để MT4 chạy nhanh hơn, mượt hơn.

Cách 1: Giảm Max Bars in History.

max bar in history.png

Các bạn vào Tools > Options hoặc bấm Ctrl + O, sau đó nhập thông số trong 2 ô "Max bars in history" và "Max bars in chart" còn 10000 (một số web mình tham khảo có nói giảm xuống 5000 nhưng cá nhân mình thấy giảm thấp quá sẽ có nhiều nhược điểm - mình sẽ đề cập vấn đề này ở bên dưới).

"Max bars in history" nghĩa là số nến tối đa trong bộ nhớ MT4 sẽ lưu trữ còn "Max bars in chart" là số nến tối đa xuất hiện trên chart của bạn. Tóm lại là bạn giảm các thông số này càng thấp thì dữ liệu MT4 lưu trữ càng thấp và MT4 sẽ hoạt động trơn tru hơn. Vậy thôi! Chúng ta cũng không cần biết nghĩa của các thông số này để làm gì cả :D.

Nhược điểm của cách này là khiến cho các trader khó backtest chart cũ nên mình mới để 10000, tiện cho anh em lâu lâu xem lại chart trong thời gian gần.

Cách 2: Tắt các indicator không cần thiết.

Như lúc nãy mình có ví dụ về một bạn trên MT4 để quá nhiều indicator trên chart. Quá nhiều indicator đồng nghĩa với việc MT4 sẽ phải xử lý nhiều thông tin hơn nên hoạt động của MT4 sẽ trở nên chậm chạp, ì ạch.

tang toc do mt4.png

Chart bên trên là toàn bộ indicator của mình, mình theo trường phái Price Action nên hầu hết chart trade "khoả thân" như thế này - đảm bảo MT4 sẽ luôn luôn hoạt động tối ưu nhất có thể!

Cách này sẽ khá tiêu cực với một số bạn trade theo các phương pháp có sử dụng indicator. Các bạn dùng càng nhiều, tốc độ MT4 sẽ càng chậm nên cần phải cân nhắc những indicator quan trọng, cũng như backtest kĩ để có phương pháp vừa hiệu quả lại gọn gàng.

Mình sẽ viết các mẹo khác ở kì sau. Các bạn nhớ theo dõi nhé.

Xem thêm:

Giới thiệu sách Trading hay
Khám phá Nghệ thuật Giao dịch Tiền tệ Chuyên nghiệp

Sách được viết bởi FX Trader chuyên nghiệp, có gần 30 năm giao dịch Forex cho các ngân hàng lớn thế giới như Citi, Nomura hay HSBC, đồng thời từng trading cho quỹ đầu cơ có vốn hàng chục triệu đô la
đồng chí vui lòng cho biết sau khi làm như vậy thì hiệu quả như thế nào?
CPU giảm bao nhiêu
RAM giảm bao nhiêu
Có đáng kể ko?

Em chỉ đưa ra các tip các trader trên thế giới thấy hay share cho nhau thôi anh! Anh em TraderViet mình hiếm khi quan tâm món này, thường "đụng chuyện" rồi mới biết mà dùng.

đồng chí vui lòng cho biết sau khi làm như vậy thì hiệu quả như thế nào?
CPU giảm bao nhiêu
RAM giảm bao nhiêu
Có đáng kể ko?

Ông nào chuyên IT vào thử vụ này xem. Trước và sau khi làm theo phương pháp trên thì còn lag giật gì nữa không

Trong bài viết em tìm được thông tin hữu ích cho em là FPT có gói cước chống răng cá mập, trước giờ VNPT như một con gà thế kỉ, bên FPT bảo chỗ em đang ở không vào dây được nữa, quý khách thông cảm :eek:

Trong bài viết em tìm được thông tin hữu ích cho em là FPT có gói cước chống răng cá mập, trước giờ VNPT như một con gà thế kỉ, bên FPT bảo chỗ em đang ở không vào dây được nữa, quý khách thông cảm :eek:

Dưới biển cũng nhiều con cắn chứ không chỉ riêng cá mập đâu bạn :D.

em hỏi thêm zụ này,, lâu lâu mt4 bị mất kết nối trong mấy giây,, cái zụ này là di broker hay do mạng vậy nhỉ

em hỏi thêm zụ này,, lâu lâu mt4 bị mất kết nối trong mấy giây,, cái zụ này là di broker hay do mạng vậy nhỉ

Do rất nhiều nguyên nhân, nhưng hầu hết không đến từ mạng đâu (bản thân mt4 cũng gặp vấn đề vì phương thức nhận data của phần mềm). Để cẩn thận, bạn có thể chạy song song 2 broker cùng lúc - đặc biệt trong giờ ra tin sẽ thấy rõ ràng hơn.

Bác Trình có biết cách nào để xem cái indicator hay con EA nào sử dụng Cpu nhìu nhất ko ?
Cám ơn bác

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Hệ thống giao dịch - Trading system 37,498 Xem / 18 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,574 Xem / 94 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 368 Xem / 29 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 357 Xem / 18 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên