Mẹo sử dụng mt4 cho anh em Trader chuyên dùng trend line và phân tích đa khung thời gian

Mẹo sử dụng mt4 cho anh em Trader chuyên dùng trend line và phân tích đa khung thời gian

PepePips

Active Member
582
5,327
Dùng mt4 mà không biết những mẹo khi sử dụng phần mềm này sẽ là thiếu sót rất lớn cho anh em khi trade. Nếu anh em đã từng đọc qua một số bài viết mình giới thiệu về mẹo dùng mt4, anh em sẽ cảm thấy chúng cực kỳ hữu ích và tiết kiệm rất nhiều thời gian khi chúng ta giao dịch thị trường. Anh em xem lại các bài viết cũ của mình về mẹo sử dụng mt4 tại đây tại đây.

Trong bài viết này, mình sẽ tiếp tục giới thiệu một số mẹo nữa cũng rất thú vị. Mời anh em theo dõi:

Mẹo sử dụng mt4 số 7: tùy biến đường trend line của mt4

Trong phần mềm mt4, trên thanh công cụ mà nhiều Trader hay sử dụng là đường trend line. Mặc định của công cụ này là một đoạn thẳng trên chart. Khi sử dụng đoạn thẳng, anh em sẽ gặp cảm giác khó chịu nếu giá vượt quá phạm vi mà đoạn thẳng được kẻ.

Lấy ví dụ, anh em đang dùng trend line để kẻ đoạn thẳng giúp xác định xu hướng giảm như hình dưới đây.

cap-nhat-mot-so-meo-huu-ich-khi-su-dung-mt4-cho-anh-em-traderviet.png

Nếu xu hướng giảm vẫn tiếp tục, anh em sẽ phải kéo đoạn thẳng này dài ra thêm chút nữa và điều này phát sinh điều bất tiện nếu anh em giao dịch với nhiều cặp tiền cùng lúc. Để hạn chế điều này, anh em nên bật chế độ "dạng tia" của công cụ trend line cho đỡ mất thời gian tinh chỉnh lại chart.

Để bật chế độ "dạng tia", chỉ cần mở hộp thoại công cụ trend line và tick vào ô "Ray" như hình này. Từ giờ về sau, các công cụ trend line mà các bạn kẻ đều sẽ chuyển sang chế độ dạng tia hết.

cap-nhat-mot-so-meo-huu-ich-khi-su-dung-mt4-cho-anh-em-traderviet-1.png

Kết quả của chúng ta

cap-nhat-mot-so-meo-huu-ich-khi-su-dung-mt4-cho-anh-em-traderviet-2.png

Mẹo sử dụng mt4 số 8: công cụ xếp gọn chart nhanh lẹ cho Trader chuyên phân tích đa khung

Bạn nào chưa biết về phân tích đa khung thời gian có thể xem bài viết này của bác admin DuongHuy: mỗi tiếng trade 10 phút với ý tưởng trade 4 khung thời gian. Nhìn chung, phân tích đa khung là sử dụng cùng lúc nhiều chart để tăng độ chính xác cho quyết định giao dịch. Cái khổ khi dùng theo cách này là anh em phải quan sát nhiều chart cùng lúc, phân tích từ 2 khung đã rắc rối, nếu dùng từ 3 đến 4 khung trở lên nhiều phiền toái sẽ phát sinh và rối rắm nhất là công đoạn xếp chart sao cho gọn để phân tích cho nhanh.

cap-nhat-mot-so-meo-huu-ich-khi-su-dung-mt4-cho-anh-em-traderviet-3.png

Ví dụ, anh em sử dụng 4 khung thời gian để phân tích cặp EURUSD trải dài từ khung H4 đến khung M1. Ta không thể click vào từng chart để quan sát rồi lại tiếp tục click chart khác để phân tích tiếp, làm thế rất là rối. Thay vào đó, ta phải kéo và sắp xếp lại chart sao cho gọn gàng để cả 4 khung đều hiển thị hết màn hình mt4. Dùng tay chắc chắn là rất chậm, may mắn là mt4 có công cụ cho phép làm điều đó.

Anh em sử dụng chức năng Tile Windows trong hộp công cụ là sẽ xong ngay.

cap-nhat-mot-so-meo-huu-ich-khi-su-dung-mt4-cho-anh-em-traderviet-4.png

Cả thảy có 3 công cụ giúp anh em xếp chart nhanh gọn lẹ, riêng mình thích dùng nhất công cụ Tile Vertically - xếp chart thành hàng dọc. Anh em có thể thử 2 công cụ còn lại là Tile Horizontally và Tile Windows để xem mình phù hợp với kiểu xếp chart nào nhất.

Giờ là kết quả sau khi dùng Tile Vertically.

cap-nhat-mot-so-meo-huu-ich-khi-su-dung-mt4-cho-anh-em-traderviet-5.png

Đấy, anh em có thấy đẹp hơn chưa nào :p, giờ thì thoải mái nhìn chart mà không bị rối mắt nữa nhé.

Hãy cùng say YES để tiếp tục thể hiện sự ủng hộ của mình với bài viết nhé các bạn :rolleyes:

Xem thêm

>> Bạn đã học được một hệ thống giao dịch trên TraderViet, giờ phải làm gì tiếp theo?

Giới thiệu sách Trading hay
Các Phương Pháp Price Action Kinh Điển

Bộ sách tổng hợp các phương pháp Price Action truyền thống và hiện đại, với các hướng dẫn cụ thể và dễ áp dụng cho nhà giao dịch
Chỉnh sửa lần cuối:
Nhin rat dep ! Chi sai la no tao ra cam giac duong gia o cac khung thoi gian sai lech nhau ! Thuc te , duong gia xuyen suot cac khung thoi gian chi la mot !

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• captainfx trong Chuyện bên lề 584 Xem / 1 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 131 Xem / 6 Trả lời
  • TraderLC trong Hội Trader giao dịch Quỹ 2,221 Xem / 32 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 246 Xem / 12 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 488 Xem / 38 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên