Minh chứng sống về một Trader bán thời gian dù bận rộn vẫn cứ "OK fine" với Trading!

Minh chứng sống về một Trader bán thời gian dù bận rộn vẫn cứ "OK fine" với Trading!

Le Hue Truong

Editor
Trial mod
7,221
32,345
Xin chào cả nhà!

Hôm nay mình xin trân trọng giới thiệu đến cả nhà một trader đầy đam mê, Bill. Anh ấy 32 tuổi, hiện đang là một trợ lý văn phòng toàn thời gian, luôn cố gắng tận dụng tối đa cuộc sống của mình theo cách tốt nhất mà anh ấy biết. Bill có niềm đam mê kinh doanh trên thị trường tài chính và một ngày nào đó, anh hy vọng sẽ biến niềm đam mê ấy thành một công việc toàn thời gian. Anh thích tìm hiểu về thị trường, giao dịch, đầu tư và tài chính... Tuy nhiên, Bill cảm thấy có một vấn đề lớn ngăn cản mình, đó chính là THỜI GIAN.

Bill đang làm việc hơn 40 giờ một tuần và anh ấy cảm thấy như đang bỏ lỡ hầu hết các setup tốt nhất bởi vì luôn bận rộn làm việc full-time. Nhưng các bạn yên tâm đi, bài viết này sẽ giúp cả Bill và các những trader có hoàn cảnh tương tự vượt qua được khó khăn ấy!

Bạn thấy đấy, bạn không nhất thiết phải ngồi trước màn hình cả ngày để kiếm được lợi nhuận từ trading. Trên thực tế, việc rời khỏi màn hình lại được coi là một lợi thế cực kỳ lớn mà chúng ta sẽ cùng thảo luận với nhau sau.

Hôm nay, mình sẽ chỉ cho các bạn một routine (thói quen thường nhật) để giao dịch bán thời gian hiệu quả cho những người bận rộn. Bạn sẽ thấy rằng mình không cần phải quá lo lắng khi không ngồi trước màn hình liên tục nếu bạn hiểu một vài điểm cốt lõi và biết những gì mình cần tìm kiếm.

Tại sao và làm cách nào để giao dịch bán thời gian?

Hãy trả lời câu hỏi tại sao trước nhé! Câu trả lời rất dễ, đó là vì giao dịch bán thời gian đem lại rất nhiều lợi ích, cụ thể là lợi ích của giao dịch với tần số thấp cũng như cách tiếp cận "SET AND FORGET TRADING" (đặt lệnh rồi quên nó đi)...

Tuy nhiên, lý do chính tại sao bạn nên cân nhắc giao dịch bán thời gian và tìm hiểu về thói quen giao dịch bán thời gian là bởi vì nó rất dễ thích nghi với một lịch trình bận rộn của bạn. Bạn không cần phải từ bỏ trading chỉ vì quá bận rộn với công việc, trường học, gia đình hoặc bất cứ điều gì khác.

Vậy làm thế nào để trader giao dịch bán thời gian?

Giao dịch bán thời gian chính là gắn khít thói quen giao dịch và phân tích của bạn với lịch trình hàng ngày của mình. Vì vậy, nếu công việc toàn thời gian của bạn là một công việc văn phòng điển hình thì bạn có thể lướt qua các biểu đồ 2 lần một ngày, vào buổi sáng và buổi tối. Mỗi lần không nên mất hơn 10-20 phút.

Ví dụ một trader rất thường giao dịch vào trước khi phiên Mỹ đóng cửa, chủ yếu giao dịch trên khung daily và cụ thể hơn là phân tích rồi giao dịch vào cuối ngày.

Bây giờ, nếu bạn sống khác múi giờ ở Mỹ, giả sử phiên Mỹ đóng đúng vào ngay lúc bạn đang làm việc, vậy thì bạn cần phải có cho mình một chiếc máy tính xách tay hoặc một nền tảng giao dịch trên điện thoại di động để tiện theo dõi thị trường lúc sắp kết thúc phiên. Mặc dù giao dịch trên smartphone không tiện bằng trên laptop, nhưng trong những trường hợp như thế này, chúng ta buộc phải tạo ra một ngoại lệ vì đó có thể là lựa chọn duy nhất để bắt được các setup hành động giá cuối phiên có xác suất cao trên biểu đồ daily.

Về cơ bản, mục tiêu của bạn là phân tích các biểu đồ, có khả năng sẽ đặt lệnh dựa trên điều kiện thị trường hoặc điều chỉnh lại các lệnh đã vào. Do vậy, bạn cần phải biến điều này thành một phần của thói quen giao dịch của bạn.

Bạn cần phải làm gì nữa để giao dịch bán thời gian?

Ngoài những thứ trên, bạn cần phải có một kế hoạch giao dịch - đó là thứ bạn xây dựng nên sau khi nắm chắc chiến lược giao dịch của mình. Hoặc bạn cũng có thể cài đặt theo dõi các bản tin trading setup hàng ngày để có thể dễ dàng truy cập theo dõi tại nơi làm việc.

Một ví dụ về thói quen giao dịch bán thời gian

Hãy cùng mổ xẻ một ngày trong đời của anh bạn Bill mình nhắc ở đầu bài nhé! Bill có một công việc toàn thời gian và là một người đàn ông bận rộn, vì vậy anh ấy cần phải giao dịch bán thời gian để phù hợp với lịch trình của mình.
  • Bill thức dậy vào lúc khoảng 8 giờ sáng trong những ngày đi làm, từ thứ Hai đến thứ Sáu. Anh ấy sống ở London. Thật không may là lúc anh ấy thức dậy sẽ vào khoảng 3 giờ sáng tại New York và các thị trường ở Hoa Kỳ sẽ khởi động vào lúc 8-9 giờ sáng lận. Vì vậy, anh ấy sẽ sẵn sàng vào guồng làm việc khi biến động tốt nhất diễn ra. Tuy nhiên, vì anh ấy không phải là Day trader, nên Bill cũng không coi đây là một vấn đề với mình.
  • Trước khi thức dậy vào sáng thứ Hai, những gì Bill phải chuẩn bị là phân tích biểu đồ hàng tuần của anh ấy. Về cơ bản, bạn cũng nên thực hiện phân tích thị trường của mình vào cuối tuần, khi thị trường đóng cửa để xem xét các ngưỡng chính, các xu hướng và ghi chú cho tuần sắp tới.
  • Vì vậy, trong tuần, khi Bill đi làm về, khoảng 6 giờ tối (tức là khoảng 1 giờ chiều New York), anh ấy còn vài giờ đồng hồ trước khi New York đóng cửa. Nhưng, vào lúc 5 giờ chiều New York hoặc sau đó một chút, Bill buộc phải ngồi vào bàn giao dịch để phân tích các biểu đồ của mình trên khung daily.
  • Tại thời điểm này, anh ấy sẽ kiểm tra xem những gì đã xảy ra trên thị trường yêu thích của mình ngày hôm đó, Anh ấy sẽ so sánh sự biến động của giá so với các ngưỡng chính và các xu hướng chính mà anh ấy đã rút ra vào cuối tuần trước, đồng thời Bill còn xem liệu có bất kỳ setup hành động giá nào rõ ràng hình thành vào ngày hôm đó hay không.
  • Hoặc Bill cũng có thể kiểm tra các bản tin setup trên trang web LearnToTradeTheMarket để xem có ý tưởng giao dịch nào không. Nếu anh ấy phát hiện một tín hiệu giao dịch hoặc một mô hình tương tự với phân tích của mình thì Bill có thể xem đó là một phần hợp lưu thêm vào một giao dịch tiềm năng.
  • Ngày hôm sau, trong lúc làm việc, Bill có thể chọn kiểm tra thị trường New York mở cửa vào buổi sáng, sẽ vào khoảng 11 giờ trưa tại London. Chẳng có gì sai trái khi chúng ta vào kiểm tra thi trường một hai lần tại nơi làm việc cả, miễn là đừng để nó diễn ra suốt cả ngày thôi! Hãy nhớ rằng, bạn nên có 2 lần được chỉ định mỗi ngày để kiểm tra thị trường, lý tưởng nhất là vào buổi sáng và buổi tối. Và đừng quên phải tuân thủ theo kế hoạch đã được xây dựng nhé!
  • Bạn nên mang theo bên mình những setup giao dịch "lý tưởng" để không quên những gì bạn đang tìm kiếm khi đang ở xa bàn giao dịch của mình. Đôi khi, bạn cũng nên mang theo kế hoạch giao dịch để có thể giữ kỷ luật và có trách nhiệm hơn khi giao dịch "xa nhà" nhé!
  • Hãy nhớ lấy các setup hành động giá và bối cảnh thị trường khác nhau mà bạn muốn giao dịch. Nếu những setup đó không xuất hiện trên biểu đồ hiện tại thì tốt hơn hết bạn nên bỏ qua và đừng lãng phí thời gian để đi tìm kiếm một thứ không tồn tại ở đó.
Bạn có thể lưu các ví dụ biểu đồ về các trading setup chất lượng cao trong kế hoạch giao dịch của mình như sau:

Ví dụ về mẫu hình pin bar

Ví dụ về mẫu hình inside bar lý tưởng

Ví dụ về mẫu hình fakey lý tưởng

Kho báu bí ẩn của việc giao dịch bán thời gian

Giao dịch bán thời gian không chỉ cho phép bạn giao dịch xung quanh công việc hàng ngày của mình, mà nó còn mang lại số lợi ích khác nữa...

Bạn biết đây, giao dịch quá mức là một trong những nguyên nhân khiến trader kiệt sức và giao dịch không hiệu quả. Nếu bạn dành ít thời gian trước màn hình hơn, bạn sẽ giảm nguy cơ mắc phải hội chứng giao dịch quá sức. Các trader ngồi xem thị trường cả ngày, đặc biệt là trade real, thường rơi vào tình trạng phá hoại giao dịch và nghiện trading.

Giao dịch bán thời gian sẽ giúp bạn tránh được điều này, miễn là bạn tuân thủ theo kế hoạch giao dịch của mình.

Công việc thực tế của trading nằm ở việc thành thạo khâu đọc hiểu câu chuyện đằng sau hành động giá như một ngư dân có thể thành thạo đọc các thay đổi trong điều kiện thời tiết để tìm nơi đánh bắt cá tốt hơn vậy!

Do vậy, bạn không cần phải dành quá nhiều thời gian để ngồi bấm nút trade. Hầu hết thời gian nên được sử dụng cho việc học và nghiên cứu, chứ không chỉ dành cho việc giao dịch. Bạn cần phải hiểu điều này từ sớm để tiết kiệm cả thời gian và tiền bạc cho mình!

Nếu thấy bài viết hay và hữu ích thì đừng quên THẢ TIM, SHARE VÀ COMMENT để ủng hộ mình nhiều hơn nữa nhé!! Nice day cả nhà ;););)

Giới thiệu sách Trading hay
Mô Hình Biểu Đồ - Phương Pháp Hiệu Quả Để Tìm Kiếm Lợi Nhuận

Được xem là cẩm nang về mô hình biểu đồ của các nhà đầu tư, giao dich tài chính toàn cầu và là kiến thức bắt buộc phải nắm về Phân Tích Kỹ Thuật

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 120 Xem / 6 Trả lời
  • TraderLC trong Hội Trader giao dịch Quỹ 2,216 Xem / 32 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 231 Xem / 12 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 487 Xem / 38 Trả lời
  • DuongHuy trong Hệ thống giao dịch - Trading system 37,563 Xem / 19 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên