Mình luôn xem lại các giao dịch tệ hại của mình và đây là lý do

Nhật Hoài

Active Member
9,576
59,533
Trong bài này mình sẽ giải thích tại sao những giao dịch tệ nhất sẽ giúp anh em trở thành 1 trader giỏi hơn. Nhưng đáng buồn thay những giao dịch tệ lại là thứ mà ta không muốn thấy và hay bỏ qua nhiều nhất. Chúng ta thường quên đi những giao dịch tệ trong khi chúng là thứ chứa đựng nhiều bài học nhất.

Anh em ĐỂ LẠI COMMMENT để được tag vào các bài mẹo trading hay nhé !

Tập thói quen xem lại các giao dịch lỗ

Các lệnh thắng thì không cần bàn đến rồi, vì ít khi thắng do chó ngáp phải ruồi lắm. Nếu anh em đã có 1 hệ thống hoàn chỉnh, thì những lệnh thắng bắt buộc phải đến từ hệ thống đó.

Do đó hãy tập thói quen xem lại những lệnh lỗ của mình, hàng tuần. Chúng chứa đựng rất nhiều bài học kinh nghiệm mà chỉ anh em mới rút được.

Thử nghĩ xem chuyện gì đã xảy ra, mở lại biểu đồ, và tự hỏi "Tại sao mình lại vào cái trade này ngay từ đầu?" "Hệ thống có thực sự cho tín hiệu không?"

Và quan trọng hơn là "Liệu mình có suy nghĩ không?"

Hãy nhớ lại cảm xúc lúc đó. Nếu cảm xúc là mãnh liệt (tham mãnh liệt, sợ mãnh liệt, sợ lỡ kèo mãnh liệt) thì cái trade đó được vào do cảm xúc. Đó sẽ là 1 giao dịch tệ.

Giao dịch tệ nhất của bạn không nhất thiết phải là giao dịch thua lỗ nặng nề nhất (thường nếu anh em có quản lý vốn chặt thì các lệnh lỗ phải gần bằng nhau, KHÔNG ĐƯỢC PHÉP xuất hiện lệnh lỗ nặng nề).

Giao dịch tệ nhất có thể là 1 kèo bị lỡ mất cơ hội, anh em chần chừ khi hệ thống cho tín hiệu để rồi lỡ 1 con sóng lớn, hoặc anh em chốt lời quá sớm và thấy giá đi mạnh sau chốt lời tiếc ngẩn ngơ. Anh em có thể do sợ hãi quá chốt lời trước khi chạm mục tiêu, ngay cả khi thị trường cho rất nhiều gợi ý rằng nó sẽ còn đi tiếp.

Mục đích cuối cùng là phải tạo thói quen xem xét lại các lệnh lỗ, cho đến khi anh em xác nhận các lệnh lỗ đó là không thể tránh khỏi (tức đã tuân theo toàn bộ quy tắc của hệ thống nhưng vẫn lỗ, đó gọi là lệnh lỗ tốt).

Còn khi anh em xem lại lệnh lỗ đi kèm với cảm giác nuối tiếc, thì đó vẫn là 1 giao dịch tệ. Mục tiêu của anh em là phải loại bỏ cảm xúc nuối tiếc đó, khi xem lại lịch sử giao dịch thì mình không còn nuối tiếc nữa, vì bản thân đã làm đúng theo kế hoạch rồi.

Giao dịch tệ nhất - Cải thiện bằng cách nào?

Ngay từ việc dám đối mặt với các lệnh lỗ, là anh em đã can đảm chấp nhận rằng mình sai. Việc đầu tiên để sửa sai và trở thành 1 trader giỏi hơn là phải chấp nhận cái ngu của mình.

Sau đó, cố gắng đừng lặp lại sai lầm đó trong các trade tiếp theo nữa. Việc này nghe tưởng dễ nhưng kỳ thực rất khó. Không cần phải làm gì cao siêu, chỉ cần ĐỪNG LẶP LẠI sai lầm một lần nào nữa, là được.

Khi anh em không bao giờ lặp lại sai lầm, anh em đã tiến 1 bước cực lớn tới 1 trader giỏi hơn.

Anh em ĐỂ LẠI COMMMENT để được tag vào các bài mẹo trading hay nhé !

Nguồn babypips

Giới thiệu sách Trading hay
Bộ sách của Phù Thủy Trader Mark Minervini

Mark Minervini là một huyền thoại của giới trading toàn cầu. Bộ sách này mang đến các kiến thức cơ bản nhất về phương pháp giao dịch của Mark Minervini

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• The Blade trong Kiến thức Trading - Kinh nghiệm Trading 70,265 Xem / 38 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,621 Xem / 80 Trả lời
  • TraderViet News trong Chuyện bên lề 247 Xem / 1 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 447 Xem / 24 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,136 Xem / 83 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 343 Xem / 3 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 121 Xem / 2 Trả lời
  • LuTienSinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 199 Xem / 3 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên