Mô hình giá ưa thích của anh em là gì?

Nhật Hoài

Active Member
9,520
59,508
Có một vài nhân tố quan trọng mà một khi bạn khám phá ra, bạn sẽ đỡ tốn hàng tháng, hay thậm chí hàng năm nghiên cứu khi trade mô hình giá. Hai trong số đó là Khung thời gian ưa thích (Trading Timeframe Personality) và Mô hình giá ưa thích (Chart Pattern Personality – CPP).

Bạn có thể bẩm sinh giỏi phát hiện hầu hết các mô hình giá, nhưng ban đầu chỉ nên chọn một dạng mô hình mà bạn cảm thấy thích, sau đó phát triển một chiến thuật chặt chẽ theo mô hình đó. Thực tế đã chứng minh rằng mỗi Trader chỉ giỏi về một dạng mô hình. Vậy anh em cảm thấy dễ phát hiện mô hình giá nào nhất trong các dạng dưới đây?

Mô hình theo xu hướng (Trend Pattern)

Dạng mô hình đơn giản nhất là một xu hướng. Có nhiều cách để phát hiện xu hướng, anh em có thể dùng đường trung bình động, hoặc nếu thích trần trụi thì dùng price action. Bạn có phải là một Trader giỏi phát hiện xu hướng? Trong chart dưới đây, bạn có cảm thấy thoải mái khi đặt lệnh mua tại 2 mũi tên, hay chỉ thấy ngần ngại không chắc chắn?

Một cách khác để trade theo xu hướng là mua tại các đỉnh mới, giống như mua tại các đường màu cam trong chart dưới:

Nếu thấy thoải mái thì OK, bạn chính là một Trend Trader. Trader dạng này thích việc thấy kết quả ngay lập tức và thích lướt sóng ngắn hạn.

Mô hình ngược xu hướng (Countertrend Trending)

Một số Trader lại giỏi hơn trong việc phát hiện các điểm đảo chiều. Nếu bạn là một người thích đi ngược dòng và chứng tỏ người khác sai thì trade ngược xu hướng dành cho bạn. Một cách giao dịch ngược xu hướng là trade ngược price action vào vùng hỗ trợ hoặc kháng cự, ví dụ trong chart, bạn có thể đặt vị thế Short khi giá đi lên đường cam?

Nhìn chart thì nói “có” là dễ quá rồi. Nhưng tưởng tượng bạn chỉ có thể nhìn thấy price action khi giá từ từ chạm đường đó, nhìn có vẻ như nó sẽ đi lên tiếp. Chỉ khi bạn đã backtest chiến lược kỹ càng và cơ hội cao là giá sẽ đảo chiều, bạn mới có đủ tự tin để bắt cú trade này.

Mô hình phá vỡ (Breakout Trading)

Dạng mô hình cuối là một trong những mô hình “đau tim” nhất. Dưới đây là một breakout thuần túy từ một range giá:

Nỗi khổ lớn nhất của các Breakout Trader là các bẫy phá vỡ giả - false breakout, như dưới đây:

Bạn có khả năng phát hiện các bẫy breaout không? Mình không chắc Trader có tính cách thế nào thì phù hợp với dạng mô hình này. Tuy nhiên anh ta cũng phải là người máu lửa ghê gớm lắm. Mình thì rõ ràng không phải dạng người này rồi.

Vậy làm sao để chọn dạng mô hình giá ưa thích?

Đầu tiên, anh em có thể chọn 1 trong 3 mô hình mình đã giới thiệu ở trên. Lúc này bạn đừng phải lăn tăn suy nghĩ là cái nào sẽ hiệu quả nhất, câu hỏi ở đây là “cái nào bạn thích nhất?”
Sau đó thử áp dụng một hệ thống theo phương pháp đã chọn. Hệ thống giao dịch thì nhiều lắm, bạn có thể xem trên mục Hệ thống giao dịch của TraderViet. Hoặc nếu thích đơn giản, hãy trade price action. TraderViet cũng có nguyên lớp học price action tại đây. Bạn có thấy thoải mái khi trade với hệ thống đó không, hay chỉ là một cảm giác không an toàn, ngập ngừng và ức chế?

Khi đã thấy thoải mái rồi, hãy backtest, demo hệ thống đó đến khi nào thuần thục. Và trade real một lần xem sao.

Trader cần hiểu rõ khung thời gian ưa thích (TTP) và bây giờ là mô hình giá ưa thích (CPP), từ đó tìm ra chiến thuật và hệ thống phù hợp nhất. Vậy CPP ưa thích của anh em là gì, hãy chia sẻ bên dưới nhé.

Happy and safe trading !

Xem thêm:

>> Trắc nghiệm phát hiện phong cách giao dịch phù hợp cho anh em Trader

>> Anh em nghĩ thế nào là một indicator tốt?

Nguồn: Tradingheroes

Giới thiệu sách Trading hay
Mô Hình Biểu Đồ - Phương Pháp Hiệu Quả Để Tìm Kiếm Lợi Nhuận

Được xem là cẩm nang về mô hình biểu đồ của các nhà đầu tư, giao dich tài chính toàn cầu và là kiến thức bắt buộc phải nắm về Phân Tích Kỹ Thuật
Mình thì thường vào các mô hình ngược xu hướng. Thỉnh thoảng cũng có trade phá vỡ nhưng cái này lại có kèm một chút may mắn. Mình thường may mắn ở GU nên thỉnh thoảng lại rơi 1 lệnh SL ngắn thôi. :D

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Hệ thống giao dịch - Trading system 37,503 Xem / 18 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,591 Xem / 94 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 371 Xem / 29 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 379 Xem / 18 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên