Mời anh em cùng chia sẻ hệ thống giao dịch trade coin. Theo anh em, thế nào là hệ thống tốt?

Mời anh em cùng chia sẻ hệ thống giao dịch trade coin. Theo anh em, thế nào là hệ thống tốt?

Nhật Hoài

Active Member
9,576
59,534
Hệ thống giao dịch, bên cạnh tâm lý và quản trị rủi ro, là nhân tố chiếm phần khá lớn trong khả năng thành công của cú trade. Và mình nghĩ rằng nó cũng chính là thứ đầu tiên mà hầu hết các anh em Trader đều đi tìm kiếm cho bản thân mình. Thật sự tìm được một hệ thống giao dịch phù hợp mà làm chúng cảm thấy tin tưởng và thoải mái khi vào lệnh rất khó, vì có vô số hệ thống trong giới trading từ phương Đông đến phương Tây, và đương nhiên không có hệ thống nào có thể áp dụng cho tất cả mọi người.

Vì cái sự khó khăn và nhọc nhằn của việc chọn hệ thống giao dịch đó, hôm nay mình mới lập topic này để anh em cùng vào bàn luận và chia sẻ hệ thống giao dịch của riêng mình, và cái đích là trả lời được câu hỏi, " Hệ thống giao dịch như thế nào là tốt?", đặc biệt đối với các anh em trade coin.

Mình đã từng có 1 bài chia sẻ về hệ thống giao dịch mà mình đã áp dụng trong suốt thời gian trade coin vừa qua, và cách mà nó đã giúp mình sống sót trên thị trường cryptocurrency như thế nào. Anh em có thể xem lại bên dưới:

>> Chia sẻ hệ thống giao dịch giúp mình sống sót trên thị trường cryptocurrency

Xin tóm tắt lại cho anh em nào lười click vào bài :D

Hệ thống của mình gồm các thành phần như sau:
  • Mô hình giá: Dùng để tìm cơ hội vào lệnh. Nếu anh em để ý sẽ thấy phần lớn các bài nhận định của mình đều đi kèm 1 mô hình giá nào đó, bất kể là đảo chiều hay tiếp diễn. Mục đích là để hình dung ra được giá đang có diễn biến chung như thế nào, lập ra các kịch bản có sẵn rồi chiến lược trade theo từng kịch bản đó. Ví dụ với mô hình #vai đầu vai ngược , mình sẽ vào Buy khi giá phá hẳn đường cổ và hồi lại test đường cổ, vân vân;
  • Fibonacci Retracement: Công dụng chủ yếu là để xác định các hỗ trợ/kháng cự quan trọng và xác định mục tiêu take profit;
  • EMA 50 và EMA 200: là 2 hỗ trợ/kháng cự động cực kỳ quan trọng, và mình còn dùng 2 đường này để xem xu hướng trung hạn là gì để trade theo xu hướng;
Screen Shot 2018-09-17 at 3.09.25 PM.png
  • MACD: (hiện tại đã thay bằng Stochastic do Stoch cho nhiều tín hiệu divergence hơn MACD) dùng làm chỉ báo sớm từ tín hiệu phân kỳ, nó cho mình biết khi nào một xu hướng đã bước vào giai đoạn suy yếu;
  • Volume: Là tín hiệu xác nhận vào lệnh đáng tin cậy nhất của mình.
Cho tới nay, mình vẫn sống sót được trên thị trường crypto nhờ vào hệ thống này. Tuy nhiên đó là mình cảm thấy nó phù hợp và tin tưởng khi vào lệnh. Vậy anh em thì sao, hệ thống gì giúp anh em vào lệnh mà cảm thấy an tâm nhất? Mời chia sẻ bên dưới nhé, cám ơn anh em!

Xem thêm:

>> Hôm nay trade coin gì? - Ngày 17/09: Một ngày cực đại thắng!

Giới thiệu sách Trading hay
Mô Hình Biểu Đồ - Phương Pháp Hiệu Quả Để Tìm Kiếm Lợi Nhuận

Được xem là cẩm nang về mô hình biểu đồ của các nhà đầu tư, giao dich tài chính toàn cầu và là kiến thức bắt buộc phải nắm về Phân Tích Kỹ Thuật
Mình đang tập sự với hệ thống tổng hợp các indicator căn bản.
Bác cho mình hỏi trong Stoch nó có 2 line xanh đỏ như MACD, công dụng nó cũng tương tự hả bác?

E chỉ đánh duy nhất bằng ichimoku và phần lớn thời gian e dùng để đợi chứ không vào lệnh :D
1 số nguyên tắc của e:
1/ Chỉ đánh với trade set up đã quen, gặp mới đánh, k thì thôi
2/ Không dành riêng sự quan tâm tới coin nào, cứ đúng set up và có vol là đánh k cần biết coin rác hay top
3/ Luôn tuân thủ điểm cắt lỗ
4/ Làm chuyện khác cho bớt rảnh mỗi khi thị trường ảm đạm

Hệ thống của mình gồm có: Mô hình giá, Fib Re, TMACD, RSI và DMI. Nhờ hệ thống này mình đã chia 4 tài khoản thành công từ khi bước chân vào nghiệp trade, hiện đang làm holder bất đắc dĩ :((

E chỉ đánh duy nhất bằng ichimoku và phần lớn thời gian e dùng để đợi chứ không vào lệnh :D
1 số nguyên tắc của e:
2/ Không dành riêng sự quan tâm tới coin nào, cứ đúng set up và có vol là đánh k cần biết coin rác hay top
Hệ thống của tôi khác bác nhưng cách vào lệnh của tôi thì giống bác chờ đoạn thị trường yêu thích nhất mới vào.

Đang học theo bác Duonghuy, kẻ trendline và xác định xu hướng + kháng cự hỗ trợ, kết hợp biểu đồ nến và vol.

1 số nguyên tắc của e:
Nếu chỉ trade với setup đã quen thì bác quen bao nhiêu setup, bao lâu mới có có hội vào lệnh 1 lần?

Hệ thống của mình gồm có: Mô hình giá, Fib Re, TMACD, RSI và DMI. Nhờ hệ thống này mình đã chia 4 tài khoản thành công từ khi bước chân vào nghiệp trade, hiện đang làm holder bất đắc dĩ :((
TMACD là con gì thế bác, em mới nghe lần đầu đấy

Hệ thống của tôi khác bác nhưng cách vào lệnh của tôi thì giống bác chờ đoạn thị trường yêu thích nhất mới vào.
Nó giảm được tối đa sự tiếc nuối bác nhờ, đỡ fomo nữa
Nếu chỉ trade với setup đã quen thì bác quen bao nhiêu setup, bao lâu mới có có hội vào lệnh 1 lần?
E chỉ đánh với 3 set up quen thuộc thôi.
Nhưng ngoài exchange thì e còn đánh cả margin nên hầu như là không khát kèo, chỉ có R:R đẹp hay không thôi :D

Chỉnh sửa lần cuối:
Góp vui !!!

BB : chỉ dùng để dễ nhớ các hình dạng đã từng trade
3 đường EMA (50,100,200) : như 1 kháng cự hay hỗ trợ
MFI, RSI : mình dùng để xác định vài tín hiệu

Từng bước trade :
1 - Check chart D1, H4, H1 => xác định trend
2 - Xác định kháng cự / hỗ trợ
3 - Check Price Action tìm điểm vào lệnh
4 - Check MFI, RSI

mik thì cứ theo sau xu hướng thôi, 3 khung time chính D1, H4, H1
1 : xem vùng ht, kc trên D1
2 : xem ht, kc trên H4
3 : chart lớn sẽ là xu hướng chỉnh, ví dụ chart lớn là giảm mà h1 tăng thì lên kháng cự, xem lực nến rồi mik sell thuận hướng.
để tính điểm vào lệnh thì mik có sử dụng fibo, mà chủ yếu là hay dùng vùng ht là nhiều, cả mô hình nến và mô hình giá, còn indi thì mik dùng macd vs rsi :D

Góp vui !!!
View attachment 58426
BB : chỉ dùng để dễ nhớ các hình dạng đã từng trade
3 đường EMA (50,100,200) : như 1 kháng cự hay hỗ trợ
MFI, RSI : mình dùng để xác định vài tín hiệu

Từng bước trade :
1 - Check chart D1, H4, H1 => xác định trend
2 - Xác định kháng cự / hỗ trợ
3 - Check Price Action tìm điểm vào lệnh
4 - Check MFI, RSI
Bác cho em hỏi chút xíu: khi sử dụng các đường EMA 50, 100, 200 như bác liệu nó có chậm quá không \

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 180 Xem / 9 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 576 Xem / 28 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 327 Xem / 31 Trả lời
  • Bianas trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 92 Xem / 3 Trả lời
  • Huan2051 trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 294,726 Xem / 1,397 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,316 Xem / 58 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 417 Xem / 24 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên