Một chiến lược hiệu quả cho các Swing Trader chỉ với 3 indicator này

The Blade

Editor
Trial mod
2,920
17,906
Swing trader là một cách đơn giản để kiếm được một khoảng lợi nhuận lớn trong khi không cần phải quá kỷ luật và kiên nhẫn để giữ lệnh của mình như khi đầu tư dài hạn. Cắt lỗ cũng nhanh mà chốt lời cũng tốc hành.

Bài viết hôm nay tôi đặc biệt dành cho các swing trader cũng như những trader khác đang miệt mài tìm kiếm phương pháp lẫn phong cách giao dịch.

Đối với phương pháp mà tôi sắp chia sẻ sau đây, chúng ta sẽ sử dụng 3 indicator kết hợp với nhau tạo thành một hệ thống với những quy tắc đơn giản thôi. Tôi nghĩ mọi người có thể học và áp dụng nó một cách nhanh chóng.

Tất cả đều là những indicator quen thuộc và trực quan. Nhưng trước khi đi vào hệ thống, tôi sẽ điểm qua một số indicator sẽ sử dụng trong hệ thống này cùng một số công dụng có liên quan của nó nhé.

1. The Relative Strength Index (RSI)

Đối với công cụ này chúng ta sẽ sử dụng mức 70 - 30 để làm các mức quá mua và quá bán của thị trường.

Quy tắc chung khi sử dụng RSI

Nói chung, nếu RSI trên 30, đó là tín hiệu tăng giá còn RSI dưới 70 thì đó là tín hiệu giảm giá.

Phân kỳ

Cũng như MACD, phân kỳ trong RSI cũng rất có ý nghĩa để giao dịch. Thường thì giá sẽ đảo chiều sớm khi xuất hiện phân kỳ trên RSI. Khi thị trường quá mua và có phân kỳ RSI thì đó chính là một tín hiệu tốt để vào lệnh SELL và ngược lại.

RSI là một công cụ hữu ích nhưng không hiệu quả khi sử dụng một mình, do đó, nó cần có một công cụ khác để hỗ trợ thêm.

2. Stochastic

Trong hệ thống này, chúng ta sẽ sử dụng Stochastic để hỗ trợ thêm cho RSI như là một công cụ chỉ báo định thời điểm vào lệnh (timing indicator)

Quy tắc chung khi sử dụng Stochastic

Đối với công cụ này chúng ta sẽ sử dụng mức 80 - 20 để làm các mức quá mua và quá bán của thị trường.

Nhưng đôi khi những tín hiệu của nó cũng sẽ bị nhiễu nếu sử dụng một mình. Do đó cần phải có thêm một bộ lọc nữa để hoàn thiện hệ thống này.

3. Bollinger Bands

Mấy ngày qua thì tôi cũng đã có nhiều bài viết về Bollinger Bands cùng như chiến lược cụ thể cho nó. Chiến lược hôm nay cũng sẽ cần đến Bollinger Bands như là một công cụ không thể thiếu.

Chúng ta chờ xem nó sẽ đóng vai trò gì trong hệ thống này nhé.

4. PHƯƠNG PHÁP KẾT HỢP RSI - STOCH - BOLLINGER BANDS

Phương pháp đơn giản này kết hợp độ biến động của BBs và các mức quá mua quá bán để phân tích điểm vào lệnh hơp lý. RSI và Stochastic sẽ đóng vai trò là một công cụ định thời điểm vào lệnh (timing indicators). Hình dưới đây sẽ hướng dẫn cho các bạn:

Các đường kẻ màu đen chính là điểm vào lệnh theo hệ thống, nhưng khuyến khích các bạn đánh theo xu hướng và bỏ qua những tín hiệu vào lệnh ngược xu hướng để tối đa hóa lợi nhuận

Quy tắc chung của phương pháp sẽ là:

Bước 1: Tìm kiếm sự biến động của giá, chạy lên chạy xuống ở các biên BBs. Để ý giá có vượt qua biên trên hoặc biên dưới BBs hay không. Nếu có, tiếp tục xuống bước 2.

Bước 2: Tìm kiếm stochastic có quá mua - quá bán hay không? Tiếp tục xuống bước 3.

Bước 3: Tìm kiếm các mức hỗ trợ - kháng cự của RSI và xem RSI có chạm mức hỗ trợ đó và quay đầu hay không? (Không cần RSI phải quá mua - quá bán gì cả, nếu có càng tốt). Nếu thỏa điều kiện ở 3 bước thì vào lệnh.

Bước 4: Khi lệnh đã khớp, đặt stoploss dưới vùng hỗ trợ - kháng cự mà bạn vừa mới xác định để vào lệnh.

Bước 5: Đặt takeprofit tại biên giữa BB, chúng ta sẽ chốt lời 1 nửa ở đó. Một nửa còn lại chốt sau khi chạm biên đối diện hoặc giữ theo xu hướng tùy vào trader.

Trên đây là hệ thống giao dịch đơn giản mà tôi muốn chia sẻ với các bạn. Dĩ nhiên, không có hệ thống nào là chén thánh cũng như mọi hệ thống đều tốt. Đừng chỉ giao dịch vài lần vị thua lỗ rồi lại ruồng bỏ và nói là hệ thống không có giá trị. Một điều nữa tôi muốn nhắn nhủ với các bạn là nên kết hợp với các phương pháp quản lý rủi ro và quản lý vốn thật chặt chẽ. Hy vọng bài viết hữu ích với các bạn.

Xem thêm:

>> Giải ngố nến Heikin Ashi và phương pháp giao dịch hiệu quả

Theo luckscout

Giới thiệu sách Trading hay
Đánh Bại Thị Trường Forex - Tư duy khác biệt và các kỹ thuật giao dịch của chuyên gia quản lý quỹ triệu đô

Sách chia sẻ kiến thức và kinh nghiệm trading từ một chuyên gia quản lý quỹ, cùng các kỹ thuật giao dịch giúp quỹ này đứng trong top nhiều năm
Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Cảm ơn, xin hỏi bước 4 bác viết là: "Bước 4: Khi lệnh đã khớp, đặt stoploss dưới vùng hỗ trợ - khángcự mà bạn vừa mới xác định để vào lệnh." Mình hiểu là: Khi lệnh đã khớp, đặt stoploss dưới vùng hỗ trợ và TRÊN VÙNG kháng cự vừa mới xác định để vào lệnh. Đúng không bác?

Cảm ơn, xin hỏi bước 4 bác viết là: "Bước 4: Khi lệnh đã khớp, đặt stoploss dưới vùng hỗ trợ - khángcự mà bạn vừa mới xác định để vào lệnh." Mình hiểu là: Khi lệnh đã khớp, đặt stoploss dưới vùng hỗ trợ và TRÊN VÙNG kháng cự vừa mới xác định để vào lệnh. Đúng không bác?

Đúng rồi đó bác.

Cho em hỏi em chỉ đánh cặp GPBUSD trên h4 va h1 thi mình dùng chỉ số của 3 indicator đó như thế nào thì phù hợp vậy? Em cám ơn.

system nay dung xac dinh cau truc thi truong rat hay
Nhung nen xem thi truong phan ung the nao khi gia dat den cac muc ho tro va khang cu, nhung setup nao co the hinh thanh de xac dinh Diem sl, entry hay tp

system nay dung xac dinh cau truc thi truong rat hay
Nhung nen xem thi truong phan ung the nao khi gia dat den cac muc ho tro va khang cu, nhung setup nao co the hinh thanh de xac dinh Diem sl, entry hay tp

Bạn nói chính xác, quan trọng là phải xem cung cầu thị trường thế nào, điều kiện phản ứng giá ra sao. Chứ mù quáng dựa vào system là không hiệu quả, kể cả system ngon nhất.

Bạn nói chính xác, quan trọng là phải xem cung cầu thị trường thế nào, điều kiện phản ứng giá ra sao. Chứ mù quáng dựa vào system là không hiệu quả, kể cả system ngon nhất.
cai này hơi khó hiểu , bác có thể giai thich và chỉ giúp em . cám ỏn các bác nhiều

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 117 Xem / 19 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 0 Xem / 3 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 309 Xem / 9 Trả lời
  • Linh2021 trong Chuyện bên lề 159 Xem / 6 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên