Một danh sách câu hỏi giúp bạn giảm rủi ro trước bất kỳ lệnh trade nào, nhớ trả lời đủ nhé.

Một danh sách câu hỏi giúp bạn giảm rủi ro trước bất kỳ lệnh trade nào, nhớ trả lời đủ nhé.

khapham1010

Active Member
639
4,965
Trading cần một kế hoạch giao dịch rất tỉ mỉ. Nhưng sẽ chưa đầy đủ nếu bạn không biết cách kiểm soát rủi ro. Danh sách các câu hỏi sau có thể giúp bạn giảm thiểu rủi ro đến mức tối đa trước mỗi cú trade:

1. Lệnh này có phù hợp với phong cách trade của bạn? Nếu không, đừng trade.
  2. Bạn có sẵn sàng chấp nhận thua lỗ 2% tài khoản nếu đặt lệnh này? Nếu chấp nhận, hãy sang câu thứ ba.
  3. Nếu trade này thua nó có khiến bạn chán nản không? Nếu có, ngừng trade.
  4. Tại sao bạn lại vào lệnh tại vị trí này? Vào lệnh sớm hơn được không, vào lệnh trễ hơn được không? Nếu trả lời sớm hơn và trễ hơn được thì ngừng trade.
  5. Khi nào bạn biết mình chấp nhận thua lỗ nếu lệnh đảo chiều? Nếu bạn chưa biết, ngừng trade.
  6. Khi nào bạn sẽ thoát lệnh với cách vào lệnh như thế này? Nếu bạn chưa biết, ngừng trade.
  7. Nếu trade của bạn bị thua, bạn có chấp nhận giữ lệnh qua stoploss hay dời stoploss ra xa hơn hay không? Nếu có, ngừng trade.
  8. Nếu trade này thua bạn có đổ lỗi cho thị trường không? Nếu có, ngừng trade.
  9. Vốn mà bạn đang giao dịch là vốn nhàn rỗi hay chi phí sinh hoạt hằng tháng của bạn? Nếu là vốn nhàn rỗi, bạn có thể trade.
  10. Lệnh giao dịch có đúng các điều kiện được ghi trong kế hoạch giao dịch của bạn không? (câu này đáng lẽ đưa lên đầu tiên và dĩ nhiên bạn sẽ trả lời là có rồi, nhưng mình muốn bạn trả lời lại xem như xác nhận thêm một bước nữa).
Hãy thử áp dụng danh sách này trước bất kỳ lệnh trade nào để giảm thiểu rủi ro đến mức tối đa nhé. Đôi khi, yếu tố lớn nhất ảnh hưởng đến kết quả giao dịch của bạn chỉ là một chút thay đổi về cách quản trị rủi ro. Tâm lý giao dịch? Có lẽ không cần thiết lắm đâu.

Xem thêm

>> Sự lừa dối của tâm lý giao dịch: 90% thành công của Trader đến từ đâu?

>> Không khó để xác định hướng đi của thị trường bằng dữ liệu thông tin kinh tế

Giới thiệu sách Trading hay
Đánh Bại Thị Trường Forex - Tư duy khác biệt và các kỹ thuật giao dịch của chuyên gia quản lý quỹ triệu đô

Sách chia sẻ kiến thức và kinh nghiệm trading từ một chuyên gia quản lý quỹ, cùng các kỹ thuật giao dịch giúp quỹ này đứng trong top nhiều năm
2 bài gần đây của bạn chất quá, sưu tầm hay kinh nghiệm bản thân vậy bạn?
Để tự rút ra được những KN kiểu này thì ít nhất KN trade phải trên 10 năm

Cháy tk nhiều lần sẽ tự nhận ra thôi :)).
------------
Nói vui, không có ý gì cả.

• Câu 3 "Nếu trade này thua nó có khiến bạn chán nản không? Nếu không, ngừng trade."

Câu này mình thấy sai sai, nếu không chán nản thì cứ trade chứ, sao lại ngừng

2 bài gần đây của bạn chất quá, sưu tầm hay kinh nghiệm bản thân vậy bạn?
Để tự rút ra được những KN kiểu này thì ít nhất KN trade phải trên 10 năm
lên bờ xuống ruộng nhiều lần tự khắc biết bác, còn tuổi nghề ko tới 10 năm đâu bác :confused:

tôi chỉ có 1 câu để tự vấn mình thôi :"chỗ này vào có ăn không nhỉ"
1. có.. ko việc gì phải chờ đợi.
2. không chắc lắm (thường là vậy) ... Liều ăn nhiều, Việt Nam tham to mà.
thắng có kêu, bại cũng nản nhưng lại cố gắng giữ niềm tin tất thắng mai sau trong đầu rồi từ từ xốc tinh thân mà gượng dậy để nạp lại tk lần thứ n.

Tự vấn chính mình xem sao, thank bác nhiều những câu hỏi này đối với mem mới như e thì thật sự là chưa biết trả lời sau.
Nhưng củng nhờ bác mà e có cái xường này đễ cố đu theo xem trả lời được hết mấy câu này không.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• TraderLC trong Hội Trader giao dịch Quỹ 2,211 Xem / 32 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 215 Xem / 12 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 101 Xem / 5 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 482 Xem / 38 Trả lời
  • DuongHuy trong Hệ thống giao dịch - Trading system 37,563 Xem / 19 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên