Một giải pháp giảm stress hiệu quả khi giao dịch forex mà hiếm ai thực hiện! Chời ơi tin được không?

Một giải pháp giảm stress hiệu quả khi giao dịch forex mà hiếm ai thực hiện! Chời ơi tin được không?

Le Hue Truong

Editor
Trial mod
7,221
32,345
Thiền vốn được xem là một nét văn hóa Đông phương, nhưng giờ đây rất phổ biến trên toàn thế giới. Lợi ích của thiền đã được rất nhiều nghiên cứu trong hàng thiên niên kỷ qua chứng minh. Vậy liệu thiền có giúp việc giao dịch forex của các trader trở nên hiệu quả và thoải mái hơn? Mời các bạn cùng mình theo dõi để xem chúng ta có thể cải thiện hiệu suất giao dịch như thế nào nhờ phương pháp trị liệu này nhé!

1. Thiền cải thiện khả năng tập trung và làm việc dưới sức ép cao

Một nghiên cứu do Katherine MacLean, Đại học California đưa ra gợi ý rằng trong và sau khi thiền, các đối tượng giữ được sự tập trung tốt hơn, đặc biệt là các công việc lặp đi lặp lại và nhàm chán. Một nghiên cứu khác cho thấy ngay cả với chỉ 20 phút mỗi ngày thực hành thiền, các học sinh đã cho thấy được sự tiến bộ trong các bài kiểm tra về kỹ năng nhận thức; trong một số trường hợp làm tốt gấp 10 lần so với nhóm không thực hành thiền.

Giao dịch forex đòi hỏi trader phải thật sự tập trung để theo dõi biến động của các cặp tiền, từ đó mới có thể đưa ra các quyết định mua/ bán có lợi nhất (không tính những trader "hay không bằng hên" nhé). Hơn nữa, một khi cặp tiền bạn giao dịch có xu hướng biến động ngược với kỳ vọng thì đây là lúc tinh thần của bạn phải chịu một sức ép rất lớn: nên bán ngay để cắt lỗ sớm hay chờ thị trường hồi phục lại, nếu chẳng may thị trường không hồi lại mà cắm thẳng xuống âm phủ luôn thì sao, vậy là mất trắng à? Những suy nghĩ hoang mang, lo âu trên có thể được giải quyết bằng phương pháp đặt lệnh Stop Loss (chấp nhận một mức lỗ nhất định), hay bằng phương pháp mà mình đang muốn nhắc đến trong bài này, đó chính là thiền. Thiền sẽ giúp tâm bạn tĩnh lại, từ đó có thể đưa ra những phán quyết đúng đắn hơn khi giao dịch forex.

Eileen Luders tại UCLA Laboratory of Neuro Imaging và các cộng sự đã phát hiện ra rằng những người thiền trong thời gian dài có số lượng lớn “gyrification” (chỉ nếp gấp vỏ não, có thể cho phép bộ não xử lý thông tin nhanh hơn) so với những người không thiền. Các nhà khoa học nghi ngờ gyrification có lẽ chịu trách nhiệm làm não xử lý thông tin tốt hơn cũng như trong việc đưa ra các quyết định, hình thành ký ức và nâng cao khả năng tập trung. Do vậy, thiền có thể cải thiện khả năng xử lý thông tin và ra quyết định của các forex trader.

2. Thiền làm giảm nguy cơ mắc bệnh tim mạch

Trong một cuộc nghiên cứu được công bố vào năm 2012, một nhóm gồm hơn 200 người có nguy cơ cao được đưa ra 2 lựa chọn: một là tham gia một lớp giáo dục sức khỏe, cải thiện chế độ dinh dưỡng và tập thể dục; hai là tham gia một lớp Thiền Siêu Việt. Trong 5 năm tiếp theo, các nhà khoa học đã phát hiện những người chọn ngồi thiền giảm 48% nguy cơ đau tim, đột quỵ và tử vong.

Vì sao mình lại đề cập đến công dụng này của thiền cho các bạn forex trader ư? Đơn giản thôi, chẳng phải khi giao dịch forex, mỗi lần có biến xảy ra thì tim các bạn như muốn rớt ra khỏi lồng ngực, tay chân bấn loạn, đầu óc rối như tơ vò, hành động ngược lại với kế hoạch giao dịch ban đầu sao? Và đây... thiền sẽ là giải pháp làm hạn chế những biểu hiện trên, khiến cho quá trình giao dịch của bạn không còn quá "đau tim" mà ngược lại sẽ được "an nhiên" hơn phần nào.

3. Thiền giúp buông bỏ cám dỗ và hiểu rõ bản thân
Có ai cũng đồng ý với mình là khi giao dịch forex đã đừng gặp phải rất nhiều cám dỗ không? Nào là mức đòn bẩy càng cao thì lợi nhuận càng khổng lồ, nào là giao dịch theo kiểu breakout trader mà lại bắt phải false break, rồi nào là cặp tiền này đang có giá ai ai cũng đổ xô mua xong đùng cái bị flash crash thế là đi toi!

Nhưng đừng lo, nắng đã mũ, mưa đã có ô, hoang mang, lo lắng đã có ... thiền! Ngồi thiền đúng cách và tập thiền hằng ngày có thể giúp bạn thoát khỏi nhiều cám dỗ. Thiền cũng giúp bạn hiểu rõ bản thân và vượt qua những nỗi sợ hãi và tập trung vào mục đích của bạn trong trading. Từ đó, bạn sẽ thoát ra được những cám dỗ mang lại đau khổ, mất mát mà trước đây không thể từ bỏ được.

Vậy có bạn nào đã từng ngồi thiền để vượt qua những lúc khó khăn trong giao dịch forex chưa? Hay các bạn còn phương pháp nào khác thì cũng đừng quên comment chia sẻ cho mọi người cùng biết nữa nha...

Cảm ơn các bạn vì đã đọc đến đây! Đừng quên thả nhẹ một cái like để ủng hộ mình nhé!!

Giới thiệu sách Trading hay
Bộ sách của Phù Thủy Trader Mark Minervini

Mark Minervini là một huyền thoại của giới trading toàn cầu. Bộ sách này mang đến các kiến thức cơ bản nhất về phương pháp giao dịch của Mark Minervini
Thiền làm chi cho mất thời gian , tích cực quay tay vận may sẽ tới

Thiền là hoạt động rèn luyện tinh thần. Chạy bộ (hoặc các môn thể thao khg có tính đối kháng, khg cần đồng đội, khg có đối thủ) là hoạt động rèn luyện thể chất. Bất cứ ai làm việc dưới áp lực cao đều cần rèn luyện thể chất, tinh thần.
Không rèn luyện thể chất, bạn khg đủ sảng khoái, tươi tỉnh để làm việc. Khi cơ thể đầy đủ năng lượng, bạn có thể hẹn gio khuya thức dậy xem tin tức ảnh hưởng thế nào, giờ sáng dậy quyết định lệnh qua đêm khg, nhìn charts và ghi chú lai các bước tiếp theo cần theo dõi hoàn toàn tươi tỉnh như bạn đang làm việc trong ngày. Ở trạng thái uể oải ở khung giờ đột xuất này sẽ khiến bạn nhận định qua loa, thiếu khách quan.
Không rèn luyện tinh thần, bạn khg đủ tập trung vào vấn đề cần được giải quyết. Bạn có thể chặn đứng tư duy của mình trong 30 phút thì việc bạn treo lệnh qua đêm mới khg ảnh hưởng giấc ngủ hoặc bạn vào lệnh buổi chiều để tối chơi đùa với con cái mới khg ảnh hưởng. Bộ não chúng ta có thói quen tiếp nhận sự việc, hiện tượng và xử lý nó. Bạn nên luyện tập trong một số tình huống bạn tiếp nhận sự vật, hiện tượng nhưng đừng xử lý. 30 phút mỗi ngày thôi, cuộc sống bạn sẽ thay đổi. Giống như việc tắt máy, cho máy móc nghỉ ngơi hạ nhiệt.
Và chỉ 1 chiều: luyện tập thể chất (chạy), tinh thần (thiền) mới giúp bạn nâng cao chất lượng công việc đầy áp lực (trading). Đừng nghĩ trading lâu tinh thần sẽ cứng, thể chất sẽ khoẻ. Hoàn toàn ngược lại: công việc áp lực bào mòn thể chất, tinh thần hăng ngày chi qua năm tháng bạn mới nhận ra thì bạn đã sa lầy.

Thiền là quá trình tìm về bản thể. Chỉ những người có nhận thức sâu sắc mới thấy được tác dụng của thiền định.
Trong trading, đối thủ nguy hiểm nhất không phải là cao thủ trong làng trading, không phải mr.market mà là chính bản thân trader. Thiền giúp trader hiểu sâu sắc chính mình từ đó giúp kiểm soát bản thân tốt hơn và chiến thắng trong cuộc chiến này.

Thiền là hoạt động rèn luyện tinh thần. Chạy bộ (hoặc các môn thể thao khg có tính đối kháng, khg cần đồng đội, khg có đối thủ) là hoạt động rèn luyện thể chất. Bất cứ ai làm việc dưới áp lực cao đều cần rèn luyện thể chất, tinh thần.
Không rèn luyện thể chất, bạn khg đủ sảng khoái, tươi tỉnh để làm việc. Khi cơ thể đầy đủ năng lượng, bạn có thể hẹn gio khuya thức dậy xem tin tức ảnh hưởng thế nào, giờ sáng dậy quyết định lệnh qua đêm khg, nhìn charts và ghi chú lai các bước tiếp theo cần theo dõi hoàn toàn tươi tỉnh như bạn đang làm việc trong ngày. Ở trạng thái uể oải ở khung giờ đột xuất này sẽ khiến bạn nhận định qua loa, thiếu khách quan.
Không rèn luyện tinh thần, bạn khg đủ tập trung vào vấn đề cần được giải quyết. Bạn có thể chặn đứng tư duy của mình trong 30 phút thì việc bạn treo lệnh qua đêm mới khg ảnh hưởng giấc ngủ hoặc bạn vào lệnh buổi chiều để tối chơi đùa với con cái mới khg ảnh hưởng. Bộ não chúng ta có thói quen tiếp nhận sự việc, hiện tượng và xử lý nó. Bạn nên luyện tập trong một số tình huống bạn tiếp nhận sự vật, hiện tượng nhưng đừng xử lý. 30 phút mỗi ngày thôi, cuộc sống bạn sẽ thay đổi. Giống như việc tắt máy, cho máy móc nghỉ ngơi hạ nhiệt.
Và chỉ 1 chiều: luyện tập thể chất (chạy), tinh thần (thiền) mới giúp bạn nâng cao chất lượng công việc đầy áp lực (trading). Đừng nghĩ trading lâu tinh thần sẽ cứng, thể chất sẽ khoẻ. Hoàn toàn ngược lại: công việc áp lực bào mòn thể chất, tinh thần hăng ngày chi qua năm tháng bạn mới nhận ra thì bạn đã sa lầy.
Mình hoàn toàn đồng ý với phương pháp rèn luyện thể chất của bạn

Thiền là quá trình tìm về bản thể. Chỉ những người có nhận thức sâu sắc mới thấy được tác dụng của thiền định.
Trong trading, đối thủ nguy hiểm nhất không phải là cao thủ trong làng trading, không phải mr.market mà là chính bản thân trader. Thiền giúp trader hiểu sâu sắc chính mình từ đó giúp kiểm soát bản thân tốt hơn và chiến thắng trong cuộc chiến này.
Đây chính xác là thông điệp mà mình muốn truyền tải qua bài viết này. Cảm ơn bạn nhiều nhé!!

Haiz, stress nó đến từ chính chúng ta, Ta tự tạo ra stress cho chính mình đó là điều tôi nghiệm được hic.

vd: Tôi có tài khoản 1000 usd
1. đánh 0.01 lot stress hầu như ko có ý nghĩa khi giao dịch,
2. đánh 0.1 stress bắt đầu có ý nghĩa
3. đánh 1 lot size hiii ai cũng bik

Tôi thấy đây hầu như là vấn đề tạo thất bại của đa số trader (đắc biệt là các member) khi bạn đánh size lớn bạn chỉ chăm chăm nhìn nến rồi nhin tiền trong tk biến động không có 1 suy nghĩ trung lập đến cuối cùng ac cháy mà chẳng học được gì.

Túm lại: chọn 1 phương pháp giao dịch bạn hay sử dụng từ trước đến giờ , kiên nhẫn đánh lot nhỏ và chỉnh sửa nó (không cần lắm chiêu chỉ cần tinh thông là chiến thắng) .

Stress sẽ không tồn tại ta đánh như 1 cái máy (cái máy bik tự học và tự nâng cấp).

Chúc các bạn trader thành công!

Cám ơn Forex, cũng như các khóa học PT bản thân mà tôi đã từng tham gia. Nhờ chúng mà tôi đã tiếp cận được một khóa học vô giá, nó không thể đong đếm bằng vật chất được chính vì vậy nó luôn miễn phí trên toàn thế giới, mời các bạn thử trải nghiệm 1 lần trong đời khóa thiền 10 ngày Vipassana: https://www.dhamma.org/vi/schedules/noncenter/vn

Tôi là chủ hội : forex hội cao thủ trader, từ ngày tôi thiền tk copy trên hotforex của tôi luôn ở top 10 tk pamm đánh 200% / tháng thấy cũng bình thường

Tôi tin rằng thiền là điều tốt nhất mà bạn có thể làm cho chính mình nếu bạn gặp căng thẳng trong cuộc sống. Trước đây, tôi cũng không tin vào điều đó nhưng việc nghe theo một người bạn chính là quyết định tốt nhất trong cuộc đời tôi. Bạn nên thử ngồi thiền một lần và sau đó đánh giá kết quả.

Có trang web nào hướng dẫn ngồi thiền đúng cách k mọi người ?
mình cũng muốn ngồi thiền mà k biết tìm kiếm ở đâu ?

Tôi tin là một nhà giao dịch forex nên học cách thiền. Thiền rất tốt cho cơ thể của bạn. Dù không phải là tín đồ của thiền định nhưng khi thử nó trong một thời gian, tôi đã thấy khỏe lên. Nó giúp bạn thư giãn và loại bỏ căng thẳng khỏi cơ thể. Hãy thử một lần và nói lại cho tôi về tác động của nó nhé.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• captainfx trong Chuyện bên lề 529 Xem / 1 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 120 Xem / 6 Trả lời
  • TraderLC trong Hội Trader giao dịch Quỹ 2,216 Xem / 32 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 231 Xem / 12 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 487 Xem / 38 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên