Một giao dịch tốt là một giao dịch có lợi nhuận, đúng hay sai?

Phương Thúy

Editor
Trial mod
6,331
28,931
Khi chúng ta bước chân vào nghề Trading, sẽ không tránh khỏi việc quan tâm kết quả giao dịch của người khác phải không nào? Và đương nhiên người khác cũng như bạn vậy thôi. Mình đôi khi cũng hỏi và cũng thường nhận được câu hỏi như: "Tuần này giao dịch thế nào? có tốt không? Tháng vừa rồi trade tốt chứ? dạo này anh/chị trade thế nào?....

Và trong quá trình quan tâm nhau như vậy, mình đã vô tình phát hiện được rằng. Nhiều trader, nhất là trader mới rất quan trọng việc lời/lỗ. Đối với họ, 1 kết quả tốt, 1 giao dịch tốt phải là 1 giao dịch có lời. Anh em cho mình xin ý kiến cá nhân về quan điểm này nhé. Trong bài viết này mình xin chia sẻ quan điểm của mình về việc "Thế nào là một Trade tốt?".

Quan điểm cá nhân

Đối với bản thân mình, việc chấp nhận thua lỗ và học cách bước ra khỏi thị trường lúc cần thiết khó hơn nhiều so với việc cố gắng kiếm lợi nhuận trên thị trường. Thực ra, có thể nói rằng, sau khi làm được điều đó, không biết chừng lợi nhuận sẽ tự tìm đến.

Trong Trading, có lợi nhuận đương nhiên tốt. Nhưng nếu có thua lỗ, nó chưa hẳn đã xấu. Với mình, Một trade tốt, không hẳn là 1 trade có lợi nhuận. Khi đặt 1 lệnh, nếu chúng ta đã phân tích đúng phương pháp, vào lệnh đúng nguyên tắc, giữ đúng kỷ luật của bản thân và tâm lý vẫn thỏa mái khi giao dịch. Nhưng kết quả vẫn là thua lỗ, thì mình vẫn tính trade đó là 1 trade tốt.

Đôi khi chúng ta thua không phải do ta không giỏi, không phải do phương pháp không đúng. Mà nó đơn thuần là do xác suất của thị trường.Chính suy nghĩ này giúp mình, tin tưởng và giữ tập trung vào phương pháp mình giao dịch.Nó cũng là một cách để tâm trí thoải mái dù kết quả trade có như thế nào đi nữa.

Lời Kết

Đôi khi Lời lỗ trong giao dịch không quan trọng bằng việc chúng ta giữ được nguyên tắc và kỉ luật, giữ được tâm thái bình ổn trước nhiều tình huống mà thị trường đem đến cho chúng ta.

Hi vọng bài viết hữu ích cho anh em.

Happy Day :):)

Giới thiệu sách Trading hay
Bộ sách của Phù Thủy Trader Mark Minervini

Mark Minervini là một huyền thoại của giới trading toàn cầu. Bộ sách này mang đến các kiến thức cơ bản nhất về phương pháp giao dịch của Mark Minervini
Chỉnh sửa lần cuối:
Đối với em, một trade tốt hay xấu không liên quan đến cách mình tiếp nhận nó thế nào.

Khi trade bị lỗ => Chắc chắn đây là trade xấu. Vì sao? Vì mục tiêu cuối cùng của trader chắc chắn là lợi nhuận. Còn bác nào bảo "không để mất tiền là tốt rồi" thì ý kiến của em như sau: Điều đó đúng, nhưng chỉ đúng khi mới làm quen thị trường thôi. Nếu là em, sau một khoảng thời gian nhất định mà em hòa vốn thì em sẽ rút, không trade nữa . Thời gian đó tùy vào mỗi người, người giỏi thì 1-3 năm, người không giỏi thì 5-7 năm, nhưng chắc chắn phải đến 1 thời gian nào đó, chứ không thể cả sự nghiệp trading chỉ để hòa vốn.
Tuy nhiên, nhận định đó là trade xấu không có nghĩa là bỏ cuộc. Em phải chấp nhận đó là trade xấu để còn hoàn thiện hệ thống của mình.

Khi trade có lợi nhuận => Thì như cao thủ ở trên nói:
1 trade tốt là:
- chốt lời không phải nhờ vào may mắn mà nhờ vào kế hoạch
Em thêm một ý đó là, nếu chốt lời nhờ vào may mắn, thì đó vẫn là trade xấu.

P/s: Một newbie chia sẻ

Đối với em, một trade tốt hay xấu không liên quan đến cách mình tiếp nhận nó thế nào.

Khi trade bị lỗ => Chắc chắn đây là trade xấu. Vì sao? Vì mục tiêu cuối cùng của trader chắc chắn là lợi nhuận. Còn bác nào bảo "không để mất tiền là tốt rồi" thì ý kiến của em như sau: Điều đó đúng, nhưng chỉ đúng khi mới làm quen thị trường thôi. Nếu là em, sau một khoảng thời gian nhất định mà em hòa vốn thì em sẽ rút, không trade nữa . Thời gian đó tùy vào mỗi người, người giỏi thì 1-3 năm, người không giỏi thì 5-7 năm, nhưng chắc chắn phải đến 1 thời gian nào đó, chứ không thể cả sự nghiệp trading chỉ để hòa vốn.
Tuy nhiên, nhận định đó là trade xấu không có nghĩa là bỏ cuộc. Em phải chấp nhận đó là trade xấu để còn hoàn thiện hệ thống của mình.

Khi trade có lợi nhuận => Thì như cao thủ ở trên nói:

Em thêm một ý đó là, nếu chốt lời nhờ vào may mắn, thì đó vẫn là trade xấu.

P/s: Một newbie chia sẻ
Cảm ơn chia sẻ của bạn Newbie mà không giống Newbie tẹo nào :D:D

trade tốt là trade có lợi nhuận hoặc không lỗ và làm theo đúng phương pháp.
trade xấu là trade không có lợi nhuận.
Chứ tuân thủ phương pháp mà lỗ thì pp có vấn đề, xem lại ngay chứ nghĩ rằng mình làm đúng hết kỷ luật của pp nên dù thua vẫn là trade tốt nhưng thật ra pp có vấn đề từ trước cmnr. Lần này thua 1. Lần sau thua 10.

trade tốt là trade có lợi nhuận hoặc không lỗ và làm theo đúng phương pháp.
trade xấu là trade không có lợi nhuận.
Chứ tuân thủ phương pháp mà lỗ thì pp có vấn đề, xem lại ngay chứ nghĩ rằng mình làm đúng hết kỷ luật của pp nên dù thua vẫn là trade tốt nhưng thật ra pp có vấn đề từ trước cmnr. Lần này thua 1. Lần sau thua 10.
Cảm ơn chia chia sẻ của bạn. Mình cứ giao dịch dúng phương pháp, nó có vấn đề hay không thì trade 1 thời gian bản thân sẽ tự biết. Miễn là trong qua trình thực hiện, mình giữ đúng nguyên tắc, kỷ luật đó là một chuyện tốt rồi.

1 trade tốt là:
- chốt lời không phải nhờ vào may mắn mà nhờ vào kế hoạch
- cắt lỗ không tiếc nuối :rolleyes:
Em thì thấy sau mọi toan tính, chốt dc lời vẫn cần phải có may mắn. Rất nhiều lần em bắt đầu ở V1, chạy qua V2, sắp chạm V3 thì lại bị chuột rút chạm SL max nhọ.

Theo mình 1 trade tốt thì là 1 trade theo kế hoạch đã vạch ra + có lợi nhuận.
Còn trade mà theo kế hoạch mà bị chạm dừng lỗ là 1 trade có vấn đề. Còn vấn đề ở chỗ nào thì phải phân tích cụ thể các khâu.

Cảm ơn chia chia sẻ của bạn. Mình cứ giao dịch dúng phương pháp, nó có vấn đề hay không thì trade 1 thời gian bản thân sẽ tự biết. Miễn là trong qua trình thực hiện, mình giữ đúng nguyên tắc, kỷ luật đó là một chuyện tốt rồi.

Trade đúng theo kế hoạch mà vẫn lỗ thì thì phải xem xét lại:
. Nếu là 1 đến 2 lần thì là có thể do xắc xuất.
. Nếu nhiều lần và liên tục thì kế hoạch đó có vấn đề và cần phải xem lại. Đừng nên bảo thủ quá!

Trade đúng theo kế hoạch mà vẫn lỗ thì thì phải xem xét lại:
. Nếu là 1 đến 2 lần thì là có thể do xắc xuất.
. Nếu nhiều lần và liên tục thì kế hoạch đó có vấn đề và cần phải xem lại. Đừng nên bảo thủ quá!
Nhiều lần và liên tục thì đúng cần phải xem lại rồi đó
Theo mình 1 trade tốt thì là 1 trade theo kế hoạch đã vạch ra + có lợi nhuận.
Còn trade mà theo kế hoạch mà bị chạm dừng lỗ là 1 trade có vấn đề. Còn vấn đề ở chỗ nào thì phải phân tích cụ thể các khâu.
chuẩn!!

mình thì có đặt riêng cho mình 1 bộ nguyên tắc khi vào lệnh ! khi nào nó thỏa mãn tất cả điều kiện thì mình vào lệnh. Nếu thiếu 1 dấu check mình cũng không vào lệnh.
sau khi vào lệnh, mình để thị trường làm việc của nó. Nếu thị trường đi đúng hướng thì tuyệt vời. nếu đi sai hướng, mình không có lợi nhuận nhưng mình thắng được bản thân mình.

Em thì thấy sau mọi toan tính, chốt dc lời vẫn cần phải có may mắn. Rất nhiều lần em bắt đầu ở V1, chạy qua V2, sắp chạm V3 thì lại bị chuột rút chạm SL max nhọ.
cái đó là quét SL đó bạn ! điểm bạn đặt SL bạn thấy, mọi người đều thấy dĩ nhiên các "ông lớn" cũng thấy. mình thường ngồi nhìn biểu đồ và suy nghĩ mọi người sẽ đặt SL ở đâu, sau đó sẽ đặt SL sâu hơn 1 tí. có thể mình sẽ lỗ nhiều hơn bạn 1 tí, nhưng mình né được rất nhiều cái quét SL

mình nghĩ tốt hay không tốt phụ thuộc vào bản thân của mỗi người vào lệnh ! nếu có lợi nhuận thì ok nhưng nếu thua mà vẫn thấy bình thường chấp nhận và tìm lỗi đó thì vẫn là tốt nhưng đừng thua quá nhiều và liên tục là được :3

cái đó là quét SL đó bạn ! điểm bạn đặt SL bạn thấy, mọi người đều thấy dĩ nhiên các "ông lớn" cũng thấy. mình thường ngồi nhìn biểu đồ và suy nghĩ mọi người sẽ đặt SL ở đâu, sau đó sẽ đặt SL sâu hơn 1 tí. có thể mình sẽ lỗ nhiều hơn bạn 1 tí, nhưng mình né được rất nhiều cái quét SL
Bình thường thì mình vẫn đặt cách 20-30 pip và vẫn bị dính. Đen cái là dính xong nó chạy thêm vài pip rồi đi đúng phân tích. Chứ còn bị sl vì mình sai thì chả nói làm gì. Vậy lên mình nghĩ may mắn thì chả thiếu dc đâu.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 600 Xem / 31 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 187 Xem / 17 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 127 Xem / 5 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên