Một ngày buồn cho Crypto Hodler...

Nhật Hoài

Active Member
9,520
59,508
Sáng nay bật chart, vui mừng vì 2 lệnh Short hôm qua đã khớp và chạm mục tiêu, đột nhiên thấy lòng bâng khuâng đến lạ. Ừa thì 2 lệnh Short chốt được lời thì phải vui chứ sao, nhưng không hiểu sao vẫn có chút gì đó buồn buồn. Hôm nay là một ngày buồn cho các Crypto Trader, à nhầm, Crypto Hodler mới đúng.

Phải thú nhận với anh em, mình xuất thân là một HODLer chính hiệu. Nhớ cái thời mới biết về cryptocurrency, mình đã thực sự rất phấn khích và choáng ngợp, ồ công nghệ của tương lai đây rồi, Bitcoin, vàng kỹ thuật số, những thứ này sẽ thay đổi thế giới! Vẫn còn nhớ cái ngày hồi hộp vì lần đầu tiên bỏ tiền lên Remitano mua Ethereum, giá đâu đó tầm 400 đô mỗi đồng. Hồi đó mình không mua Bitcoin bởi vì biết rằng Ethereum chuyển qua ví hay lên sàn nhanh hơn. Rồi nghiên cứu các bài viết, video trên Youtube, search các câu hỏi ngây ngô kiểu “ Bitcoin là gì, Blockchain là gì”. Rồi cũng bắt đầu tập tành nghiên cứu biểu đồ giá, đọc sách phân tích kỹ thuật, lên TradingView vẽ vời vài cái rồi tự vỗ ngực tao là chuyên gia phân tích.

Cảm giác mới đầu đặt chân vào cái gọi là thị trường cryptocurrency, nó rất mới lạ, và đâu đó là giấc mơ về những khoản lợi nhuận kếch xù.

Rồi giá bắt đầu bull run, ồ phần này mới gọi là hay đây. Ngày một ngày hai đã thấy lời được gần 200u, bắt đầu cảm thấy tự hào thật, ta đây kiếm được 200u trong 2 ngày thôi đấy. Giờ nghĩ lại chỉ biết cười trừ. Tài khoản cứ tăng dần tăng dần, có lần cũng bắt được gần trọn cú bull run của thằng Ripple gần x4. Bắt đầu có cái ý nghĩ làm giàu không khó, ha ha ha.

Cuối cùng đại ca Bitcoin cũng đạt đỉnh 20k huyền thoại, Ethereum cũng hùng dũng bay cao lên 1k4 mỗi đồng. Rồi giá bắt đầu rớt… Thời điểm đó mình vẫn luôn trấn an bản thân rằng không sao đâu, crypto vẫn sẽ cứ lên mãi lên mãi, giảm giá đợt này chỉ là điều chỉnh mà thôi. Xác định mình là HODLer rồi mà. Hãy cứ HODL khi đời còn cho phép. Cứ nhìn lại biểu đồ BTC là biết, chỉ có đi lên đi lên mà thôi. Vậy thì tội gì không HODL.

Rồi giấc mơ màu hồng cũng dần tan biến, thực tại đã rõ ràng hơn. Đến khi tài khoản chỉ còn một nửa, thôi cuộc đời HODLer phải chấm dứt từ đây. Làm cách mạng Blockchain cũng cần phải có cơm để ăn chứ.

Thế là quyết định làm Trader. Vào ra liên tục. Có lời thì chốt, có lỗ thì cắt. Lời lỗ đã tính toán và chấp nhận từ trước, không có gì phải lo lắng cả. Giá đi lên thì ta Long, giá giảm thì ta Short. Cảm xúc hồi hộp vẫn có, nhưng không còn mạnh mẽ như thời còn HODL nữa. Thời đó mỗi ngày cảm xúc đều bị căng như dây đàn, ngày Bitcoin lên thì thấy sao trời thật đẹp, dầm mưa sấp mặt mà thấy lòng sao ấm áp. Ngày giá giảm thì rầu thúi ruột, Bitcoin ơi mai lên cho tao nhờ. Cả ngày bật Coinstats ngắm nghía portfolio riết vẫn không thấy chán.

Vậy mà sao hôm nay vẫn buồn ta?

Buồn không phải vì giá giảm, mà là vì những mơ mộng dành cho cryptocurrency không còn được như lúc đầu nữa. Không còn giấc mơ màu hồng làm giàu bằng crypto, không còn những lời kêu gọi hãy HODL đi, cũng không còn cảm xúc vui thích đến tột đỉnh mỗi khi có ai đó hỏi “ê Bitcoin là gì mày?” nữa. Bây giờ cái quan tâm là điểm vào, điểm ra, lời lỗ, những cái vô cùng thực tế.

Thế nên hôm nay bỗng nhiên thấy buồn, buồn cho một thời HODLer quá bồng bột và trẻ con đã trôi qua quá nhanh. Buồn cho thực tại vì cái lợi nhuận trước mắt mà những mơ mộng về thị trường này đã không còn nữa.

Xem thêm:

>> Câu chuyện Blockchain cuối tuần - Kỳ 1: Blockchain có giải quyết được nạn sửa điểm thi?

Giới thiệu sách Trading hay
Thực Hành Phân tích Fibonacci

Tác giả sách là cựu trader quản lý quỹ kiêm học giả CMT. Sách đoạt giải và được xuất bản bởi Bloomberg Press. Sách khái quát từ cơ bản đến chuyên sâu về FIbonacci Trading
Bác trade ở trang nào vậy bác? E mới bắt đầu trade nên chỉ biết short bitcoin, không thấy có options short coin khác

Em biết đến Bitcoin năm 2012 (năm đầu Đại học), hồi mới vào em siêng cực kỳ. em có đào một ít bitcoin trên máy tính cùi bắp của em hồi đó, cụ thể đào đc bao nhiêu không biết nữa( nhớ mang máng là khoảng 4BTC). Cũng có tìm hiểu FX nhưng chả biết đọc chart, không biết vào lệnh rồi next. Không hiểu đâm ra chán nản, không có kênh nào kiếm tiền đc mà không học (hồi đó ghét suy nghĩ cực).
Như thường lệ đến tháng phải vệ sinh cái laptop rồi cài lại cái win mỗi lần máy bị chậm(vì dân CNTT mà), mà thời đó Bitcoin có giá trị gì đâu. Bước kỳ hai học kỳ I năm nhất, em không còn hào hứng đến kiếm tiền online hay đào BTC gì gì nữa mà sa vào đà nhậu nhẹt xuyên đêm cùng với bạn bè. Ngày đi nhậu tối về Karaoke, học hành lười biếng. Ngày ngày lặp lại những thứ vô bổ. Hết tiền đi cầm đồ laptop,....
...
Cho đến năm 2017, giá BTC tăng vọt lên 20K, em xem trên TV mà chỉ muốn đập nát cái TV khi nghe đài báo lên sóng BTC mà mình giữ hồi đó nay lên 20k/1btc.
Lục lọi cái máy tính cũ còn đâu, vì hàng tháng lại cài win mà, còn cài linux phân vùng tất cả nữa chứ.
Tự trách mình tại sao hồi đó ngu quá.

Chắc cũng có người đào BTC mà bị mất không?

Em biết đến Bitcoin năm 2012 (năm đầu Đại học), hồi mới vào em siêng cực kỳ. em có đào một ít bitcoin trên máy tính cùi bắp của em hồi đó, cụ thể đào đc bao nhiêu không biết nữa( nhớ mang máng là khoảng 4BTC). Cũng có tìm hiểu FX nhưng chả biết đọc chart, không biết vào lệnh rồi next. Không hiểu đâm ra chán nản, không có kênh nào kiếm tiền đc mà không học (hồi đó ghét suy nghĩ cực).
Như thường lệ đến tháng phải vệ sinh cái laptop rồi cài lại cái win mỗi lần máy bị chậm(vì dân CNTT mà), mà thời đó Bitcoin có giá trị gì đâu. Bước kỳ hai học kỳ I năm nhất, em không còn hào hứng đến kiếm tiền online hay đào BTC gì gì nữa mà sa vào đà nhậu nhẹt xuyên đêm cùng với bạn bè. Ngày đi nhậu tối về Karaoke, học hành lười biếng. Ngày ngày lặp lại những thứ vô bổ. Hết tiền đi cầm đồ laptop,....
...
Cho đến năm 2017, giá BTC tăng vọt lên 20K, em xem trên TV mà chỉ muốn đập nát cái TV khi nghe đài báo lên sóng BTC mà mình giữ hồi đó nay lên 20k/1btc.
Lục lọi cái máy tính cũ còn đâu, vì hàng tháng lại cài win mà, còn cài linux phân vùng tất cả nữa chứ.
Tự trách mình tại sao hồi đó ngu quá.

Chắc cũng có người đào BTC mà bị mất không?
Câu chuyện của bác nghe thốn vãi, holder đu đỉnh nhiều khi còn đỡ hơn, vì ngộ ra dc 1 bài học
Thôi thì đành chịu
Ủa mà bác đào btc trên laptop kiểu gì thế bác, lap cùi bắp mà cũng đào dc tới 4 btc lận cơ à

Câu chuyện của bác nghe thốn vãi, holder đu đỉnh nhiều khi còn đỡ hơn, vì ngộ ra dc 1 bài học
Thôi thì đành chịu
Ủa mà bác đào btc trên laptop kiểu gì thế bác, lap cùi bắp mà cũng đào dc tới 4 btc lận cơ à
Thời 2012 đào nhanh mà bác. Hồi đó cứ để laptop chạy sáng đêm. Thói quen mở máy tính không tắt.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• captainfx trong Chuyện bên lề 619 Xem / 1 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 145 Xem / 6 Trả lời
  • TraderLC trong Hội Trader giao dịch Quỹ 2,225 Xem / 32 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 258 Xem / 12 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên