Một ngày giao dịch của tôi

Seabird

Active Member
226
528
Không biết các anh em giao dịch thế nào, chứ một ngày ngồi trước màn hình giao dịch của mình thường sẽ thế này:

- Mở biểu đồ xem tình hình thế nào

- Chả có gì hấp dẫn, qua đọc báo, xem video...

- Lại lướt qua biểu đồ nến, lại không có gì hấp dẫn, lại đọc báo...

- Lại qua biểu đồ, thấy giá bắt đầu vượt qua ngưỡng kháng cự, hỗ trợ. Á à, cá mập chuẩn bị đi săn rồi

- Ngồi chờ giá Retest lại sau khi phá ngưỡng, phân tích xong xuôi >>> Đặt lệnh chờ khớp

- Ngồi chờ lệnh chưa được khớp lâu quá lại sang đọc báo, xem linh tinh,

- Lướt qua xem lệnh mình được khớp chưa, vẫn chưa, vớ vẩn lại không khớp được, kệ, lại đọc báo,

- Sau vài giấc ngủ chập chờn, bỗng thấy thị trường đang tới lệnh chờ sẵn, tỉnh cả ngủ,

- Thấy lệnh được khớp rồi, lại chờ tiếp. Thỉnh thoảng giá lại giật lên gần điểm dừng lỗ, đệch, vớ vẩn lại bị ăn hit stoploss, nhưng thôi kệ, đếch quan tâm, đọc báo tiếp.

- Đậu, lệnh mình bị cắt lỗ từ lúc nào, sau đấy giá lại quay ngược lại >>> Đệch ***, chúng mày lại săn stopploss bố mày. Chửi thì chửi còn cắt lỗ thì vẫn phải cắt.

- Lại quan sát tiếp, phân tích abc các thứ >>> Đặt lại lệnh mới, có khi lại y hệt vị trí lệnh đầu tiên sau khi dính hit stoploss

- Lại chờ lệnh được khớp...lại dính hit st ... lại chửi... lại đặt lệnh....

- Vào một thời điểm đẹp trời nào đó, vì sao sáng lung linh, thị trường sau khi khớp lệnh giá bỗng từ tốn đi theo hướng đã vào lệnh, qua ngưỡng kc/ht, có điều chỉnh nhẹ nhưng không quay đầu >>> Chính là cú Breakout mình đang chờ >>> Double kill vị thế, di chuyển ST lên điểm mới >>> BIG TRADE, mình vuốt râu, ngẩng đầu lên trời đêm tự hỏi vì sao mặt trời hnay đẹp vậy.

- Chốt lời, đóng lệnh, đi ngủ, nằm mơ về ngôi nhà bên bờ biển Hawai.

Đấy, một ngày giao dịch của mình như vậy, có anh em nào giống mình không :))

Giới thiệu sách Trading hay
Naked Forex - Phương Pháp Price Action Tinh Gọn

Naked Forex được đánh giá cao trên toàn cầu (theo Amazon) vì đã cung cấp một cẩm nang thực thụ cho những nhà giao dịch theo trường phái Price Action
Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Good.Lâu lâu nhìn biểu đồ thì sẽ thấy được cái mình cần thấy,chớ ngồi nhìn suốt vào biểu đồ thì lại tối thui không thấy dc gì.Làm kiểu thong dong vầy cũng có cái hay của nó!
Tôi lúc trước cũng hay đọc báo,xem phim nhưng nghĩ đến tương lai khi mình trưởng thành hơn,lúc 40 50 tuổi thì không thể chỉ đọc báo xem video mãi dc.Tôi thấy nên đi vận động,làm việc vặt yêu thích nào đó hoặc viết lại kiến thức của mình,đôi khi có người muốn học thì thời giản rảnh sẽ chỉ dẩn họ và lấy sự bận rộn nhẹ nhàng đó làm vui thú....

Chỉnh sửa lần cuối:
Bác vuốt râu, ngẩng đầu lên trời...Làm tôi liên tưởng đến hình tượng nhân vật Gia cát Lượng,nhưng ông ta thì có chí hướng bình định thiên hạ,còn bác chỉ mơ tới ngôi nhà bên bờ biển Ha quay thôi à :D

Bác vuốt râu, ngẩng đầu lên trời...Làm tôi liên tưởng đến hình tượng nhân vật Gia cát Lượng,nhưng ông ta thì có chí hướng bình định thiên hạ,còn bác chỉ mơ tới ngôi nhà bên bờ biển Ha quay thôi à :D
Hồi mới đầu trade em cũng hừng hực khí thế, nghĩ mình như Gia Cát Lượng biết trước thị trưòng đi đâu về đâu, phải theo ý mình. Sau đó bị thị trường nắm cổ, tát bầm dập nên giờ ước mơ nhỏ nhoi của em chỉ còn vậy thôi bác ạ :((

dùng món này chắc bác né được mấy cái quét stoploss đó. bản free thì dữ liệu trễ 6 tiếng.

Đính kèm

84.3 KB · Xem: 3
dùng món này chắc bác né được mấy cái quét stoploss đó. bản free thì dữ liệu trễ 6 tiếng.
Thank bác, mình có tìm hiểu qua cái này nhưng thấy không phù hợp với bản thân. Màn hình mình mỗi biểu đồ nến HA, thường mình sẽ chờ đợi 1 sự kiện shakeuot xong mới đặt lệnh nên cũng né khá khá cú hitstop, tuy nhiên thì ko thể nào tránh được hoàn toàn nên có lệnh nào dính cũng chửi tí thôi =))

Bác nên tìm hiểu thêm về thời gian vào lệnh, xác định được thời gian có khả năng giá chạy thì tỷ lệ thắng sẽ là 50/50 thay vì chạy stoploss. Nếu non-forex cần thêm sự xác nhận của volume.

Nghĩ về tương lai.Warren Buffett từng nói: “Tôi luôn biết mình sẽ giàu có. Tôi không nghĩ rằng mình từng nghi ngờ điều đó một phút nào”.Mình nghĩ đây mới là ảo tưởng về tương lai đúng.
Còn cái ảo tưởng như kiểu: Mình vừa thắng một vài lệnh thì cứ ngỡ sắp mua nhà,mua xe đến nơi thì chưa thật sự chưa đúng lắm.Các bác nghĩ sao?

Hồi mới đầu trade em cũng hừng hực khí thế, nghĩ mình như Gia Cát Lượng biết trước thị trưòng đi đâu về đâu, phải theo ý mình. Sau đó bị thị trường nắm cổ, tát bầm dập nên giờ ước mơ nhỏ nhoi của em chỉ còn vậy thôi bác ạ :((
Khi bạn nắm trong tay một cái gì đó đặc biệt thì khi đó bạn sẽ có niềm tin giống ông Buffett thôi.chắc chắn là như vậy

Mình thì chỉ tập trung chết chít duy nhất 1 cặp GU trong 1 khoảng time nhất định,thường là từ 2 đến 5h chiều,lời lỗ gì thì cũng đứng dậy hết,cảm giác cũng ko phải chờ đợi gì nhiều lắm :)

Mình thì chỉ tập trung chết chít duy nhất 1 cặp GU trong 1 khoảng time nhất định,thường là từ 2 đến 5h chiều,lời lỗ gì thì cũng đứng dậy hết,cảm giác cũng ko phải chờ đợi gì nhiều lắm :)
Mục tiêu của mình là Bigtrade như vậy mới kiếm được lợi nhuận, mà mình sẽ không thể nào biết chính xác khi nào thị trường có biến động lớn cho nên mới phải kiên nhẫn chờ. Thật sự thì đặt lệnh/ thoát lệnh chỉ mất 10s, còn lại thời gian chỉ có ngồi quan sát và chơ đợi.

Nghĩ về tương lai.Warren Buffett từng nói: “Tôi luôn biết mình sẽ giàu có. Tôi không nghĩ rằng mình từng nghi ngờ điều đó một phút nào”.Mình nghĩ đây mới là ảo tưởng về tương lai đúng.
Còn cái ảo tưởng như kiểu: Mình vừa thắng một vài lệnh thì cứ ngỡ sắp mua nhà,mua xe đến nơi thì chưa thật sự chưa đúng lắm.Các bác nghĩ sao?
Nói về ảo tưởng thì trading rất khiến cho người ta ảo tưởng: Bạn chỉ cần mở tài khoản, gán dăm ba chỉ báo, bấm nút là có thể gọi là trader, tệ hơn nữa là dù bạn không biết gì về thị trường nhưng vẫn có thể kiếm được tiền nhờ vào may mắn ngẫu nhiên của thị trường, và sau đó bạn chính thức trở thành nạn nhân của may mắn ngẫu nhiên đó, ảo tưởng cho rằng kiếm tiền trên thị trường dễ dàng. Thị trường nuôi bạn, chăm bạn béo một ngày nào đó mang ra làm thịt. Ngày trước mình không tin chỉ có 5% người kiếm được tiền từ thị trường ổn định, còn bây giờ mình nghĩ khoảng 3% thôi.

Nói về ảo tưởng thì trading rất khiến cho người ta ảo tưởng: Bạn chỉ cần mở tài khoản, gán dăm ba chỉ báo, bấm nút là có thể gọi là trader, tệ hơn nữa là dù bạn không biết gì về thị trường nhưng vẫn có thể kiếm được tiền nhờ vào may mắn ngẫu nhiên của thị trường, và sau đó bạn chính thức trở thành nạn nhân của may mắn ngẫu nhiên đó, ảo tưởng cho rằng kiếm tiền trên thị trường dễ dàng. Thị trường nuôi bạn, chăm bạn béo một ngày nào đó mang ra làm thịt. Ngày trước mình không tin chỉ có 5% người kiếm được tiền từ thị trường ổn định, còn bây giờ mình nghĩ khoảng 3% thôi.
Đúng là khó khăn vô cùng.Vừa tràn đầy niềm tin nhưng cũng vừa run sợ...:mad:

Đúng là khó khăn vô cùng.Vừa tràn đầy niềm tin nhưng cũng vừa run sợ...:mad:
Chia sẻ với bác một triết lý mà mình học hỏi và giác ngộ được trong quá trình trading mà giờ mình không thấy sợ, ngược lại trading còn là công việc an toàn hơn bao nhiêu công việc khác: " Bản chất thị trường là sự thay đổi ngẫu nhiên, bất cứ điều gì cũng có thể xảy ra, giao dịch của mình có thể SAI bất cứ lúc nào, cho dù vào lệnh, cắt lỗ, chốt lời ra sao thì sau đó thị trường đi ngược lại là điều hết sức bình thường, giống như mặt trời mọc mỗi buổi sáng ". Vậy mới nói cho dù lệnh của mình có không được khớp hay dính hit stoploss đi nữa mình cũng kệ, miễn là trong rủi ro mình kiểm soát được thì luôn thoải mái.

Mọi việc bây giờ với bác có vẻ nhẹ tựa lông hồng nhỉ. Chúc mừng bác đã đến Khải Hoàn Môn. :)

Tui thì không giống chủ thớt. Xem biểu đồ rồi thiết lập đồng hồ, tranh thủ thời gian làm việc khác, khi nào đồng hồ kêu thì kiểm tra biểu đồ

Mọi việc bây giờ với bác có vẻ nhẹ tựa lông hồng nhỉ. Chúc mừng bác đã đến Khải Hoàn Môn. :)
Chưa bác ơi, mình chỉ đang ở giai đoạn đón nhận kết quả một cách nhẹ nhàng thôi, lên trình độ trader chuyên nghiệp còn một đoạn đường dài.

Sáng đọc qua tin xem có gì hot ảnh hưởng đến trend hàng ko.
Ngó chart xem. Đặt lệnh chờ ( gài mìn ) rồi để đó.
Chiều tối hoặc rảnh lúc nào thì ngó qua xem thằng giá có dẫm phải mìn gài ko.
Nói chung là giống tên lửa hành trình. Bắn và quên... Nhẹ ng nhẹ đầu.

Sáng đọc qua tin xem có gì hot ảnh hưởng đến trend hàng ko.
Ngó chart xem. Đặt lệnh chờ ( gài mìn ) rồi để đó.
Chiều tối hoặc rảnh lúc nào thì ngó qua xem thằng giá có dẫm phải mìn gài ko.
Nói chung là giống tên lửa hành trình. Bắn và quên... Nhẹ ng nhẹ đầu.
Mình thì thấy báo chí chỉ cho chúng ta thấy cái nó muốn chúng ta thấy.Nếu ta thấy và tin thì khả năng trúng kế kẻ địch rất cao.Mình thì xem báo chí nhưng với lòng đa nghi cực độ,thâm chí xem nó như kẻ thù luôn hehee

Mình thì thấy báo chí chỉ cho chúng ta thấy cái nó muốn chúng ta thấy.Nếu ta thấy và tin thì khả năng trúng kế kẻ địch rất cao.Mình thì xem báo chí nhưng với lòng đa nghi cực độ,thâm chí xem nó như kẻ thù luôn hehee
" Con người chỉ nhìn thấy những gì họ muốn thấy ". Ví dụ một trader nghĩ rằng thị trường sẽ tăng, thì anh ta sẽ chỉ nhìn thấy được những thông tin, bài báo, phân tích... cho thấy thị trường sẽ tăng và tự động bỏ qua những thông tin theo chiều hướng ngược lại, đơn giản đó là thứ anh ta không muốn thấy, điều nãy dẫn đến sự chủ quan, cố chấp với quan điểm của bản thân, khiến cái tôi cá nhân lớn hơn thị trường và hành động chống lại thị trường, không chấp nhận sự thay đổi :D Bác nào đọc qua cuốn tâm lý thị trường chứng khoán có phần nói về điều này " Trên phố Wall, không ai tin thị trường đi xuống mãnh liệt bằng anh chàng vừa mới bán cổ phiếu "

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,542 Xem / 80 Trả lời
  • TraderViet News trong Chuyện bên lề 193 Xem / 1 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 426 Xem / 24 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,124 Xem / 83 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 314 Xem / 3 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 120 Xem / 2 Trả lời
  • LuTienSinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 187 Xem / 3 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên