Một “siêu” hệ thống giao dịch

Cái này hay nè. Sau mấy tháng tham gia (và cháy hết mấy trăm USD xem như học phí vào nghề) mình xin chia sẻ kinh nghiệm của mình thế này với các bạn cũng mới vào nghề hoặc đang chuẩn bị vào nghề:
1. Phải xác định đươc xu hướng chính (ít nhất trên H1, H4, D1 và vào lệnh trên M5, M15 theo xu hướng đó (mình học theo sách Trendline của Myronn và mình cũng lựa chọn chiến lược giao dịch của mình là vậy)
2. Quản lý vốn hiệu quả để không bị cháy tài khoản: tài khoản nên tối thiểu nên 200-300USD, và chỉ đánh lot 0.01 thôi, đánh tối đa 5-7 lệnh 1 lần, thường mình chỉ để 2-3 lệnh, không nên nhiều hơn; thậm chí mình ko đặt SL luôn, lệnh có âm, chạy riết thì vài ngày sau nó cũng dương và mình chỉ TP 20-30 pip tối đa thôi, cho dù lệnh còn tốt cỡ nào đi nữa or mình sẽ cắt lỗ (khi hết kiên nhẫn để chờ tốt hơn hoặc nghĩ sẽ không thể chờ lặp lại sự tốt hơn)
3. Đừng hoang mang khi giá chạy lên xuống hàng trăm pip (nhất là khi có tin nóng, chỉ số) vì lệnh mình nhỏ mà, sợ gì.
4. Rút ra bài học sau mỗi lệnh thắng hay thua.
5. Đọc thêm các sách tham khảo để hiểu: phân tích kỹ thuật, cơ bản, liên thị trường (mình nghĩ newbie cũng không nên đọc quá nhiều, sẽ loạn đấy nên ngoài cuốn của Myronn trên thì mình chỉ focus các cuốn còn lại như 100% forex, 101 thị trường ngoại hối, phân tích liên thị trường của John Murphy). Lúc đầu mình cũng nghĩ sẽ đi học nhưng thấy học phí cao quá (học mấy lớp đại trà, học phí bình dân thì chất lượng chắc chắn không cao như mình mong muốn, mà học lớp 1 kèm 1 thì lại quá cao, tốt nhất lấy tiền đó trade, mua sách, học chậm nhưng sẽ nhớ bài lâu)
5. Quan trọng là đừng tham quá (newbie thì chỉ nên ăn 20-30 pip thôi, thậm chí 10-15 pip là đủ rồi vì mình mới thì sẽ không thể phân tích sâu để hiểu được giá sẽ chạy tới đâu), khi nào đảo chiều, ...cái này phải luôn ghi nhớ nè.
-------
Chiến lược của mình là vậy, và cũng khá khả quan. Tất nhiên, nếu sau thời gian chiến đấu, nội công thâm hậu hơn thì sẽ nâng tài khoản lên và đánh lot lớn hơn. Cứ từ từ vậy mình nghĩ sẽ có kết quả thôi.
Bạn nào có kinh nghiệm thì chia sẻ thêm để cùng học hỏi.
Tiện có bác khanhnhforex chia sẻ.
Em xin phép mổ xẻ những gì mình chiêm nghiệm được. ( phân tích các chỗ màu đỏ cho bác nhé)
1. Việc chỉ TP 20, 30 pip . Rồi lần nào xong giá cũng đi lên vài chục pip nữa. 5, 7 lần như vậy, các trader sẽ tiếc nuối, Dẫn đến khả năng dự đoán sai trong các lần tiếp theo. Kinh nghiệm mình học được là trade đạt mục tiêu 20pip, 30pip rồi thì TP 1/2 lệnh. Phần còn lại để lệnh đi hết sức của mình. Các bác trade thì hãy xem lệnh đó như là đứa con của mình vậy. Hãy luôn kỳ vọng là nó đi thật cao thật xa. để lại 1/2 lệnh để đứa con của mình lớn hết mức có thể các bác nhé. Như thế vừa tạo niềm tin của mình trong các lần trade tiếp theo
2. Việc ko để SL của bác khanhnhforex. Chắc là bác có tinh thần thép, khi mà dám đối đầu với con Ma két. Và mong rằng bác đủ 2 từ "Kiên nhẫn" đợi giá quay đầu như bác nói.
( không khuyến khích newbie làm theo)
3. Hy vọng bác đừng nâng tài khoản và đánh lot lớn hơn. Khi bác chỉ ăn 20pip mà chịu rủi ro âm mấy trăm pip như vậy. Bác đánh 0.1 lot mà để giá đi 100 pip là mất khoảng 100U rồi. Liệu với lot lớn bác có đủ kiên nhẫn đợi nó quay đầu không?

[:D:DQUOTE="Duonghuy, post: 8574, member: 2"]Sẽ mở 1 mục và đề nghị các anh em mới cung cấp pass view cho diễn đàn
không cấp thì ban nick hết[/QUOTE]

À, thì ra đã biết vì sao một số IB lại xin pass view tk của mình rồi :mad::(

Đề bài bác chủ thớt đặt ra rất hay nhưng tôi chưa thấy ai có nghiên cứu dữ liệu thực sự và lý giải cho thỏa đáng.
Tôi là dân công nghệ và code nhiều EA nên tôi có thể chốt cho các bác mấy điểm sau:
- Giả sử A và B chơi trên cùng sàn, xuất phát cùng số balance, đánh hoàn toàn ngược nhau như sau: A Buy thì B Sell, A Sell thì B Buy, SL của A thành TP của B và ngược lại.
Nếu A thua thì không thể khẳng định B thắng hay thua. Lý do là vì spread. Ứng với mỗi 1 lệnh thắng của A là k point thì lệnh tương ứng của B sẽ thua (k + 2*spread) point. Với mỗi lệnh thua của A là p point thì lệnh tương ứng của B sẽ chỉ thắng được (p - 2*spread) point. Tôi đã thử code 2 hệ thống giao dịch hoàn toàn trái ngược, nhưng hoàn toàn thất bại vì lý do trên, đa phần là cả A và B đều thua :D.
Để có 1 trong 2 bên chơi ngược nhau thắng thì phải tìm một bên lỗ khá thảm, và lỗ ổn định nhé.

Tiện đây tặng các bác chiêm ngưỡng hệ thống giao dịch của em:
http://www.myfxbook.com/members/thibd/aki-san/3174971

Mình thấy trade fx dễ mà. Đầu tiên mở chart D1, coi trend D1 là lên hay xuống, kẻ trendline. sau đó mở H1-H4 ra coi có counter trend ko, nếu có thì chỉ break counter trend là vào lệnh theo trend D1. cứ SL, TP 30:50 đi cho nó gọn nhẹ :D

Mình thấy trade fx dễ mà. Đầu tiên mở chart D1, coi trend D1 là lên hay xuống, kẻ trendline. sau đó mở H1-H4 ra coi có counter trend ko, nếu có thì chỉ break counter trend là vào lệnh theo trend D1. cứ SL, TP 30:50 đi cho nó gọn nhẹ :D
cái đó gọi là đánh đồng pha đúng ko cụ :D, nhưng đánh khung nhỏ hơn theo D1 cũng có rủi ro nếu vào đúng đỉnh của H4 thì khả năng SML cũng cao :D

Đọc cái chuyện này lại nhớ năm 2009 trade vàng.
Ai cũng biết 2009 vàng có đợt bung lụa 1 lèo từ 600 lên hơn 1k3 ko. Đợt đấy có 1 ông bạn trade cùng đang hold lệnh buy khá lớn, lời kha khá, cảm giác sung sướng ko chịu được nên ông ý trót dại đem khoe với vợ. Vợ nhìn ban đầu thấy tiền lời thì sướng lắm, nhưng coi 1 lúc thấy giá hơi giảm giảm, tiền lời tụt thì giục chồng "cắt đi anh, cắt nhanh ko nó xuống", "nó lên cao rồi kiểu gì chả xuống, lúc đấy lại mua lại giá rẻ" "ko cắt tí nó xuống là mất hết tiền lời".... đại loại thế. Ông bạn mình thì đang tính nuôi dài nên ko chịu cắt, nên cả buổi tối được nghe vợ thì thầm điệp khúc, rốt cuộc ko chịu được đành nghe vợ cắt lệnh, sẵn đà sell xuống 1 lệnh (may là ko lớn lắm). Ngay ngày hôm sau xAU nhảy 1 phát mấy chục $ ông lỗ ngược gần hết đồng lời hôm trước, tối về lôi vợ ra chửi "cắt cắt cái cc..."
Hôm sau đến kể với hội bạn vừa bị cười vừa bị trêu :D
Còn 1 câu chuyện khác, có lần mình canh buy EU tính ăn sóng 300P, được lời 100P thì mệt quá đi ngủ. Hồi đó mới bập bẹ chơi nên ít KN, sợ đi ngủ market nó có biến nên nhờ ông già trông, dặn nếu nó giảm mạnh thì gọi. Đến lúc ngủ dậy ông già hí hửng khoe "nó ko biến động nhưng tao thấy giá lên nhiều nên cắt hộ mày rồi". Nghe xong bực bực, tính ngồi canh buy lại thì chưa kịp buy nó nhảy lên thêm hơn 200P nữa đúng như mình muốn. Mà cái thời newbie thì ông nào chả full margin nên 200P nó là cả 1 vấn đề... Thề... Lúc đấy muốn !@#$%^&*() lắm mà éo dám.

Chỉnh sửa lần cuối:
Đọc cái chuyện này lại nhớ năm 2009 trade vàng.
Ai cũng biết 2009 vàng có đợt bung lụa 1 lèo từ 600 lên hơn 1k3 ko. Đợt đấy có 1 ông bạn trade cùng đang hold lệnh buy khá lớn, lời kha khá, cảm giác sung sướng ko chịu được nên ông ý trót dại đem khoe với vợ. Vợ nhìn ban đầu thấy tiền lời thì sướng lắm, nhưng coi 1 lúc thấy giá hơi giảm giảm, tiền lời tụt thì giục chồng "cắt đi anh, cắt nhanh ko nó xuống", "nó lên cao rồi kiểu gì chả xuống, lúc đấy lại mua lại giá rẻ" "ko cắt tí nó xuống là mất hết tiền lời".... đại loại thế. Ông bạn mình thì đang tính nuôi dài nên ko chịu cắt, nên cả buổi tối được nghe vợ thì thầm điệp khúc, rốt cuộc ko chịu được đành nghe vợ cắt lệnh, sẵn đà sell xuống 1 lệnh (may là ko lớn lắm). Ngay ngày hôm sau xAU nhảy 1 phát mấy chục $ ông lỗ ngược gần hết đồng lời hôm trước, tối về lôi vợ ra chửi "cắt cắt cái cc..."
Hôm sau đến kể với hội bạn vừa bị cười vừa bị trêu :D
Còn 1 câu chuyện khác, có lần mình canh buy EU tính ăn sóng 300P, được lời 100P thì mệt quá đi ngủ. Hồi đó mới bập bẹ chơi nên ít KN, sợ đi ngủ market nó có biến nên nhờ ông già trông, dặn nếu nó giảm mạnh thì gọi. Đến lúc ngủ dậy ông già hí hửng khoe "nó ko biến động nhưng tao thấy giá lên nhiều nên cắt hộ mày rồi". Nghe xong thấy bực bực, tính ngồi canh buy lại thì chưa kịp buy nó nhảy lên thêm hơn 200P nữa đúng như mình muốn. Mà cái thời newbie thì ông nào chả full margin nên 200P nó là cả 1 vấn đề... Thề... Lúc đấy muốn !@#$%^&*() lắm mà éo dám.
Nghe chuyện các lão làng cười rơi cả mồm. Nhưng đúng là muốn ăn sóng dài thì phải đóng máy lại chứ cứ coi chat thì sốt ruột lắm.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,033 Xem / 83 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 330 Xem / 21 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,354 Xem / 77 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 233 Xem / 3 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 110 Xem / 2 Trả lời
  • LuTienSinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 141 Xem / 3 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 234 Xem / 9 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên