Một số dấu hiệu cho thấy bạn chưa phải là trader chuyên nghiệp (phần 1)

Thống

Active Member
1,920
8,374
Hành trình để trở thành trader chuyên nghiệp không hề đơn giản. Nó đòi hỏi rất nhiều sự đầu tư tài chính, thời gian, sức khỏe và cả tinh thần.

Trade càng lâu không hề đồng nghĩa với sự chuyên nghiệp. Phải có một chiến lược với tầm nhìn dài hạn để có thể đạt được điều này. Nhưng trước hết, bạn cần phải loại bỏ một số yếu điểm được thể hiện qua các dấu hiệu sau đây:

1. Tôi phải trả thù với trade tiếp theo và lấy lại toàn bộ tiền đã mất

Nếu bạn nói câu trên, bạn sẽ là đồ ăn thức uống "cúng" cho thị trường. Và đây là kiểu trader không bao giờ thành công.

Bản chất của mỗi trade là độc lập với nhau. Thua một trade không liên quan gì đến kết quả trade tiếp theo. Những gì bạn muốn khi nói ra câu đó chỉ là sự tức giận.

Hãy luôn kiềm chế và tuân thủ chặt chẽ hệ thống quản lý vốn. Nếu bạn rủi ro 10%, chỉ cần xuất hiện 1 chuỗi liên tiếp 5 trade thua, bạn cháy nửa tài khoản. Hãy nhìn thấy hậu quả trước khi hành động.

Một số dấu hiệu cho thấy bạn chưa phải là trader chuyên nghiệp -1.jpg

2. Broker lừa đảo, tự ý điều chỉnh lệnh của tôi

Có lẽ đây là câu nói kinh điển của khá nhiều trader. Trên thực tế, có chuyện lừa đảo ấy không?

Có đấy! Ngành trading đã chứng kiến quá nhiều vụ lừa đảo.

Nhưng hãy nhìn theo 1 góc độ khác. Có rất nhiều broker hợp pháp và trung thực khác. Bạn là người nắm sự lựa chọn. Broker lừa đảo thường chỉ lừa được người tham. Hãy sử dụng dịch vụ của các broker lớn, uy tín để tránh tình trạng tiền mất tật mang.

Còn nếu bạn đang trade với broker uy tín mà vẫn thường nói câu trên, thì đó là do bạn đang tìm người đổ lỗi. Tự chịu trách nhiệm với kết quả trading là hành động bắt buộc cần có ở 1 pro trader.

Một số dấu hiệu cho thấy bạn chưa phải là trader chuyên nghiệp -2.jpg

3. Tôi đã thua liên tiếp 5 trade rồi, nghĩa là tôi sắp thắng

Như mình đã đề cập ở câu số 1. Mỗi là độc lập so với nhau. Việc bạn thua 5 trade hay 10 trade cũng chẳng thay đổi xác suất ở trade tiếp theo cả.

Hãy nắm rõ quy luật xác suất từ thị trường. Sự tồn tại của khả năng thắng và thua là bất di bất dịch. Không gì có thể thay đổi được tính chất ngẫu nhiên ấy. Đó là lí do bạn cần phải kỷ luật và quản lý rủi ro.

4. Tôi vào lệnh trễ, nhưng cũng không sao đâu, giá chưa đạt mức TP mà

Đây là hành vi phá vỡ kỷ luật trading. Nó nguy hiểm hơn bạn nghĩ nhiều lần, kể cả bạn có thắng cú trade đó.

Ví dụ nhá, bạn có tỉ lệ R:R là 1:2. Giá tạo pinbar, và bạn quên cài alert nên bỏ lỡ mất, giá đang đi đúng hướng. Bạn vào lệnh bởi vì dù trễ nhưng vẫn đang đúng dự đoán đấy thôi. Không đơn giản vậy điều. Điều này sẽ phá mất tỉ lệ R:R. Thua sẽ lớn hơn thắng. Hành vi này kéo dài sẽ khiến bạn thất bại.

Còn tiếp...

Happy Trading

Xem thêm:

>> Tại sao nên đầu tư vào những công ty thuộc Dow Jones 30?

Giới thiệu sách Trading hay
Thực Hành Phân tích Fibonacci

Tác giả sách là cựu trader quản lý quỹ kiêm học giả CMT. Sách đoạt giải và được xuất bản bởi Bloomberg Press. Sách khái quát từ cơ bản đến chuyên sâu về FIbonacci Trading
Chỉnh sửa lần cuối:
Khi bạn vẫn còn sự tức giận khi trade thì nghĩa là bạn vẫn chưa phải là trader chuyên nghiệp.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,494 Xem / 87 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 334 Xem / 19 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 849 Xem / 39 Trả lời
  • TraderViet Crypto trong Chuyện bên lề 252 Xem / 2 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 388 Xem / 31 Trả lời
  • Bianas trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 130 Xem / 3 Trả lời
  • Huan2051 trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 294,751 Xem / 1,397 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên