Một số lưu ý để tránh Waterfall khi giao dịch Binary Options

Thống

Active Member
1,920
8,374
Rất nhiều các chiến lược giao dịch Binary Options theo phong cách đảo chiều và một trong những nỗi ám ảnh lớn nhất của phong cách trade này đó là waterfall.

Waterfall là thuật ngữ ám chỉ vào lệnh đảo chiều nhưng giá vẫn tiếp tục theo xu hướng khiến lệnh thua. Waterfall không phải là trường hợp hiếm xảy ra, chỉ cần lực của xu hướng còn (dù nhỏ) thì waterfall vẫn có nguy cơ xuất hiện. Thế nên trong bài viết này mình sẽ chia sẻ một số lưu ý quan trọng cần nắm để hạn chế waterfall xảy ra.

[COLOR=#b3b300]1. Không giao dịch trước và sau thời điểm ra tin tức 15 phút[/COLOR]

Tốt nhất chúng ta không nên giao dịch Binary Options thời điểm ra tin tức 15 phút trước và sau khi ra tin. Tin tức làm thị trường chạy hết sức hỗn loạn, gần như mọi phân tích (ít nhất về mặt kỹ thuật) sẽ không còn đúng nữa.

Tuy nhiên, không phải tin nào chúng ta cũng phải né. Khi sử dụng các công cụ báo tin tức, bạn sẽ thấy tin được phân chia thành 3 loại: Loại kém quan trọng, loai vừa, và loại tác động cao. Chúng ta chỉ cần né loại tin có sức tác động cao. Nếu kỹ tính, bạn có thể né luôn của loại vừa. Còn những tin kém quan trọng chúng ta cứ vô tư.

adehayf5mhw1h7.cloudfront.net_wp_content_uploads_sites_1075_2018_12_30171909_breaking_news.jpg

[COLOR=#b3b300]2. Nên đọc nến dù chiến lược của bạn có indicator hỗ trợ[/COLOR]

Không phải trader nào cũng mê price action ( hành động giá) và họ thường lựa chọn các chiến lược có các chỉ báo hỗ trợ. Mọi phân tích, thông tin, tín hiệu giao dịch đều xuất phát từ chỉ báo. Tuy nhiên chúng ta không nên phụ thuộc 100% vào các chỉ báo. Thị trường biến động không ngừng, mỗi lúc mỗi khác, tuy chỉ báo đưa ra cùng 1 tín hiệu nhưng khi nhìn vào nến lại thấy sự khác biệt. Đó là lý do chúng ta nên kết hợp 1 chút phân tích mô hình nến để tránh bớt những cú waterfall bất ngờ.

[COLOR=#b3b300]3. Lựa chọn đúng thời điểm, đúng cặp tiền để giao dịch[/COLOR]

Mỗi cặp tiền sẽ có "tính cách" khác nhau, và ở mỗi thời điểm chúng cũng khác nhau nữa. Thế nên để thực sự trade có hiệu quả bạn cần hiểu rõ về cặp tiền bạn đang trade cũng như thời điểm nào trong ngày là hợp lý nhất để trade.

Tuy nhiên, nếu bạn là người mới bạn sẽ không thể biết được cặp nào và vào thời điểm nào là tốt. Cách duy nhất là trải nghiệm. Với bản thân mình, mình nhận thấy GU trong phiên Âu xảy ra nhiều cú waterfall, thế nên mình sẽ hạn chế các giao dịch đảo chiều với cặp tiền này trong phiên Âu.

[COLOR=#b3b300]4. Chú ý các đường kháng cự, hỗ trợ[/COLOR]

Các đường kháng cự, hỗ trợ đóng vai trò rất quan trọng trong việc xác định giá có waterfall hay không. Phân tích các đường này đòi hỏi một chút kiến thức về price action. Nhưng cũng không quá khó, chỉ cần bạn quan sát các giá phản ứng như thế nào khi chạm các đường cản này.

Có 2 điều bạn cần lưu ý, nếu giá không vượt nổi cản, hoặc sau khi phá vỡ lại quay về thì có thể tạm xem giá có thể đảo chiều. Còn nếu nến phá vỡ mạnh mẽ khỏi cản thì rất có khả năng 1 cú waterfall chết người sẽ xảy ra.

awww.italianways.com_wp_content_uploads_2017_03_mura_pisa_2_665x443.jpg

[COLOR=#b3b300]Tạm kết[/COLOR]

Những tip mẹo trong bài không giúp bạn tránh được waterfall 100%, tuy nhiên chúng sẽ hạn chế phần nào những giao dịch OTM. Ngoài những lưu ý trong bài, bạn có bổ sung nào thêm nữa không? Hãy cho mình biết nhé.

Giới thiệu sách Trading hay
Nhật Ký Giao Dịch Thực Chiến của Phù Thủy Thị trường Tài Chính

Sách chia sẻ 05 tháng giao dịch thực tế trên thị trường tài chính, sử dụng Price Action và Mô hình Biểu đồ của Phù thủy trader Peter Brandt, người có gần 50 năm kinh nghiệm trading và đạt lợi nhuận bình quân 68% lợi nhuận mỗi năm
Mấy cái khoản này chắc mình phải học từ bác @Thống nhiều, ngày nào cũng xem bài của bác cảm thấy kiến thức đọc nến tăng lên rất nhiều. Cũng cảm ơn bác nhiều !!

Rất vui khi nghe bác chia sẻ vậy :D :D :D
mình đang học trade binary option, là một newbie, đang đọc tất cả các bài viết của bác cũng như trên diễn dàn, từ hành động giá, bollinger band..v..v. bác có lời khuyên nào dành cho newbie như mình k, ví dụ newbie thì bắt đầu từ đâu là tốt nhất

mình đang học trade binary option, là một newbie, đang đọc tất cả các bài viết của bác cũng như trên diễn dàn, từ hành động giá, bollinger band..v..v. bác có lời khuyên nào dành cho newbie như mình k, ví dụ newbie thì bắt đầu từ đâu là tốt nhất
Mình sẽ sớm viết 1 bài cụ thể về những bước bắt đầu dành cho newbie bác nhé.

Martingale là sợ nhất waterfall. Dính mấy cú rồi giờ cứ đều đều mà quất, sống sót là ưu tiên hàng đầu

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 136 Xem / 19 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 452 Xem / 38 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,407 Xem / 86 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 602 Xem / 46 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên