Một số ví dụ giúp anh em hiểu cách xác định xu hướng của Lance Beggs (phần 2)

Khánh Trình

Active Member
1,439
8,627
Anh em đã tham khảo ví dụ đầu tiên trong bài viết hôm qua, bài này hứa hẹn sẽ khó hơn một chút và bám sát thực tế thị trường hơn so với ví dụ lần trước.

Ví dụ số 2 - chart vẫn chưa chuyển trend nếu chưa phá vỡ được điểm TVP

mot-so-vi-du-giup-anh-em-hieu-cach-xac-dinh-xu-huong-cua-lance-beggs-traderviet.png

Trong ví dụ này, thị trường đang trong xu hướng tăng thể hiện qua các mức swing low A, swing high B, swing C, swing high D, swing low E và swing high F. Anh em phát hiện thấy điểm TVP (trend violation point) ở đâu chưa? Hãy tạm dừng đọc và quan sát chart một chút.

Điểm TVP của chúng ta nằm ở điểm C vì nó giúp hình thành đỉnh cao nhất trong xu hướng tăng, còn điểm E là một mức giá bẫy. Thị trường vẫn chưa chuyển trend khi phá vỡ mức này vì đây không phải là điểm hình thành đỉnh cao nhất của xu hướng.

Nếu giá đâm xuyên mức E, chúng ta sẽ kỳ vọng thị trường hình thành một chân sóng thứ hai (tên gọi theo price action của Al Brooks) hay complex pullback (pullback phức tạp, tên gọi theo price action của Lance Beggs). Bất kỳ hành vi giá nào chưa phá vỡ được mức C, thị trường vẫn chưa từ bỏ xu hướng tăng, đây là điểm bạn cần lưu ý kĩ.

Ví dụ số 3 - xác định thời điểm thị trường chuyển sang sideway

mot-so-vi-du-giup-anh-em-hieu-cach-xac-dinh-xu-huong-cua-lance-beggs-traderviet-1.png
Trong chart này, xu hướng giảm đang xuất hiện (không thể hiện đầy đủ trước đó). Từ A đến B là con sóng đẩy mới nhất của xu hướng giảm. Và cũng tương tự như ví dụ 2, bạn sẽ phải tìm cách xác định điểm TVP của xu hướng tại mức A, trend sẽ không thay đổi trừ khi giá phá vỡ được mức này.

Thị trường bắt đầu hình thành con sóng hồi đầu tiên từ mức B đến mức C, mức C chưa phá vỡ được điểm TVP (mức A) của xu hướng giảm, ta tiếp tục kỳ vọng thị trường vẫn đi theo xu hướng cũ. Tuy nhiên, khi sóng hồi thứ hai phá vỡ điểm TVP từ con sóng sau mức D, thị trường đã đảo chiều từ xu hướng giảm sang xu hướng tăng.

Phát hiện xu hướng đã thay đổi sau khi thị trường chấp nhận di chuyển bên trên điểm TVP cũ, chúng ta sẽ tìm điểm vào lệnh theo xu hướng tăng mới. Giá quay lại kiểm tra vùng breakout cũ tại mức swing low F là một cơ hội vào lệnh theo một chân sóng (pullback trading), thị trường tuy có tăng nhưng không vượt nổi đỉnh cũ (mức E). Xu hướng tăng vẫn giữ nguyên và chúng ta cần kỳ vọng điểm vào lệnh với chân sóng hồi thứ hai hình thành tại mức swing low H.

Cuối cùng, giá không thể phá vỡ được đỉnh E của xu hướng tăng để tiếp tục duy trì xu hướng. Thị trường chuyển sang sideway khi giá hình thành swing high I. Lúc này, bạn sẽ chọn các khu vực kháng cựhỗ trợ cho thị trường sideway lần lượt tại các mức Emức D (theo lý thuyết xác định thị trường sideway). Mức E là đường kháng cự vì nó là đỉnh của xu hướng tăng cũ, còn mức D chính là điểm TVP của xu hướng tăng. Do swing low của hai mức D và B quá gần nhau, chúng ta có thể chọn swing low B làm hỗ trợ cho thị trường sideway và nên chấp nhận thời điểm giá breakout và di chuyển bên dưới mức này mới được tính xu hướng đã chuyển từ sideway sang xu hướng giảm.

Vẫn còn một ví dụ nữa về thị trường sideway và mình sẽ giới thiệu với anh em trong phần sau, hy vọng anh em đã hiểu rõ cách xác định xu hướng của Lance Beggs qua hai ví dụ lần này.

Xem thêm

>> Chấp nhận và từ chối, hai khái niệm quan trọng giúp Trader xác định nhanh hành vi giá

>> Một số ví dụ giúp anh em hiểu cách xác định xu hướng của Lance Beggs

Tham khảo YTC Vol 2

Giới thiệu sách Trading hay
Giao Dịch Theo Xu Hướng Để Kiếm Sống

Sách chia sẻ chiến lược giao dịch, tâm lý, phương pháp quản lý vốn thực chiến của Trader 18 năm kinh nghiệm giao dịch theo xu hướng
Serie này của Lance Berggs em nghĩ nên thêm vào như 1 nhánh nhỏ của lớp học trade theo xu hướng để dễ tìm và tham khảo

Hay lắm bác, mong bác ra thêm bài của Lance Beggs, đừng bỏ nhé.

Đọc phần lý thuyết thấy hiểu hiểu, đọc tới cái ví dụ cụ thể rõ ràng của Bác, em lại cứ mụ mị đi. Khó quá Bác ạ. Phải nói là các Bác ở đây ai cũng chân tình, chứ mấy cái bài học này, mấy tay hội thảo cứ bảo phải đóng phí mới cho học, cơ mà tiền phí cả nghìn đô Bác ạ. Lần nữa cảm ơn các Bác nhé.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 136 Xem / 19 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 452 Xem / 38 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,407 Xem / 86 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 602 Xem / 46 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên