Một vài kiến thức cơ bản sử dụng đường trung bình để giao dịch Binary Options

Thống

Active Member
1,920
8,374
Đường trung bình là một trong những chỉ báo phổ biến, được đông đảo trader sử dụng. Đường trung bình không chỉ đơn giản là công cụ xác định trend mà nó còn có rất nhiều công dụng hữu ích khác. Vì thế, không có gì ngạc nhiên khi ta bắt gặp chỉ báo này xuất hiện trong hầu hết các chiến lược Binary Options, kể cả các chiến lược mang nặng màu sắc Price Action. Như vậy ta có thể thấy rằng đường trung bình là 1 chỉ báo rất giá trị, nhưng liệu bạn đã nắm rõ những tính năng cũng như cách sử dụng của nó? Nếu chưa, thì đây là bài viết dành riêng cho bạn. Chúng ta cùng bắt đầu thôi.

1. Giao cắt đường trung bình

Giao cắt đường trung bình là một trong những cách thường được sử dụng để xác nhận sự đảo chiều xu hướng. Khi giao dịch Binary Options, bạn có thể ứng dụng kỹ thuật này để tìm ra điểm vào lệnh. Tức là bất cứ khi nào giao cắt xảy ra, bạn có thể cân nhắc đó là 1 tín hiệu giao dịch.

Có 2 loại giao cắt mà bạn có thể tìm kiếm. Thứ nhất là giao cắt giữa đường trung bình với một đường trung bình khác. Minh họa bên dưới.

awww_investopedia_com_thmb_GHjlwQ8ux1I0EA2qqC_8Yd86BnI__517x31bf40fc4db8b9c9ed722c37df5d285eed.jpg

Loại giao cắt thứ 2 sẽ là đường trung bình và giá.

awww_investopedia_com_thmb_oYlVwhl1N2tOnGkhJT6fCSa9Vqc__518x31349b42ae00520a3d9df1d52c520bb67f.jpg

Ý tưởng từ giao cắt này để giao dịch rất đơn giản. Khi giá/ đường trung bình cắt đường trung bình theo hướng xuống thì bạn có thể vào 1 lệnh put. Ngược lại, nếu là cắt đi lên, thì đó có thể là 1 cơ hội cho call.

2. Giá bật nảy trên đường trung bình

Trong một xu hướng luôn tồn tại những con sóng hồi hay còn gọi là pullback. Những con sóng hồi này có thể sẽ bật nảy trên đường xu hướng. Nó bật nảy như sau.

awww.forexmt4indicators.com_wp_content_uploads_2018_07_dasr_ema_forex_trading_strategy_01.png

Những điểm bật nảy cho chúng ta những cơ hội giao dịch tuyệt vời. Tuy nhiên khác với kỹ thuật đầu tiên (giao cắt) khá đơn giản thì kỹ thuật bật nảy nâng cao hơn nhiều. Bạn sẽ phải cần đến kiến thức price action ( hành động giá) để xác định được điểm bật nảy lý tưởng nhất.

3. Đường trung bình đóng vai trò là vùng cản

Đường trung bình có thể đóng vai trò là chỉ báo xác định vùng cản đặc biệt là những đường trung bình có kỳ (period) dài. Đôi khi mình dùng EMA 200 để kiểm tra kháng cự/ hỗ trợ tìềm năng dài hạn.

Trường hợp bạn đang có trong tay chiến lược đảo chiều ngắn hạn với các vùng cản thì bạn có thể tham khảo việc sử dụng EMA hoặc SMA 50 hoặc dưới 100.

Tạm kết

Nói về đường trung bình thì mãi cũng không hết, vì đây là chỉ báo quá tuyệt vời. Dù bạn đang dùng chiến lược nào đi nữa, price action hay indicator thì đường trung bình vẫn luôn là công cụ đem lại hữu ích cao.

Happy trading

Giới thiệu sách Trading hay
Thực Hành Phân tích Fibonacci

Tác giả sách là cựu trader quản lý quỹ kiêm học giả CMT. Sách đoạt giải và được xuất bản bởi Bloomberg Press. Sách khái quát từ cơ bản đến chuyên sâu về FIbonacci Trading
Nói về đường trung bình trong BO thì phải kể đến Hull, một chỉ báo trung bình cực nhạy và vô cùng hiệu quả trong việc xác định chuyển động của xu hướng trong ngắn hạn :D không nhiều sàn trang bị công cụ hull này mà trader phải nghía sang nền tảng khác để tham khảo, nhưng độ nhạy của nó với giá là quá cao, nên giá sàn và giá MT4 không khớp nhịp là chết ngay, lợi bất cập hại. May là iq có trang bị em nó, nhưng không phải ai cũng biết cách moi em nó ra :D
Ai thích xài hull thì xem ảnh để moi em nó ra, và nhớ tìm đọc bài hướng dẫn sử dụng em nó trên TraderViet nhé.

Nói về đường trung bình trong BO thì phải kể đến Hull, một chỉ báo trung bình cực nhạy và vô cùng hiệu quả trong việc xác định chuyển động của xu hướng trong ngắn hạn :D không nhiều sàn trang bị công cụ hull này mà trader phải nghía sang nền tảng khác để tham khảo, nhưng độ nhạy của nó với giá là quá cao, nên giá sàn và giá MT4 không khớp nhịp là chết ngay, lợi bất cập hại. May là iq có trang bị em nó, nhưng không phải ai cũng biết cách moi em nó ra :D
Ai thích xài hull thì xem ảnh để moi em nó ra, và nhớ tìm đọc bài hướng dẫn sử dụng em nó trên TraderViet nhé.
View attachment 104028
Có vẻ thơm :v

View attachment 104028
Cảm ơn bạn đã chia sẻ, có vẻ rất thú vị. Bạn có thể mô tả cách đánh với nó trong IQ Option thì tốt quá. Rất mong được học hỏi thêm từ bạn về chỉ báo này, vì với cài đặt này như bạn hướng dẫn mình thấy nó rất nhạy với đường giá. Theo bạn thì sử dụng time frame nào là tốt nhất M1, M5... ?

Cảm ơn bạn đã chia sẻ, có vẻ rất thú vị. Bạn có thể mô tả cách đánh với nó trong IQ Option thì tốt quá. Rất mong được học hỏi thêm từ bạn về chỉ báo này, vì với cài đặt này như bạn hướng dẫn mình thấy nó rất nhạy với đường giá. Theo bạn thì sử dụng time frame nào là tốt nhất M1, M5... ?
Dùng chart M5 đến H1 tùy vào cặp tiền bạn đang quan sát, chiến lược như bạn Thống đã trình bày ở #1, mình thường giao dịch nảy trên khung nhỏ khi Hull tf nhỏ cùng hướng với hull ở tf lớn

H1 hull (10) hướng lên, M5 hull 10 quay đầu, giá cắt lên bên trên hull, đợi giá hồi về gần hull thì mình vào :)
Ảnh minh hoạ

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• TraderLC trong Hội Trader giao dịch Quỹ 2,211 Xem / 32 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 215 Xem / 12 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 101 Xem / 5 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 482 Xem / 38 Trả lời
  • DuongHuy trong Hệ thống giao dịch - Trading system 37,563 Xem / 19 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên