Một vài tip để trade Altcoin hiệu quả: Tóm tắt TraderViet Talk 3

Nhật Hoài

Active Member
9,520
59,508
Để cho nóng thì trong bài viết tối nay mình sẽ tóm tắt lại cho anh em những gì mình đã trình bày trong bài chia sẻ “Một vài tip để trade Altcoin hiệu quả”, TraderViet Talk 3 sáng nay. Thực sự rất vui vì mình đã gặp một vài anh em hay tương tác trên diễn đàn, điển hình là bác @Cọp ăn chay mình gặp trong cả 3 mùa TraderViet Talk. Dưới đây là bài tóm tắt, bài chia sẻ này mình chỉ đơn giản là góp nhặt lại từ các bài viết của mình và các anh em khác, tổng hợp thành các tip trade Altcoin mà mình nghĩ là sẽ hữu ích cho anh em.

Mình chia các tip thành Kỹ thuật và Cơ bản cho dễ theo dõi:

Một vài tip để trade Altcoin.png

Một vài tip để trade altcoin: Kỹ thuật

Về kỹ thuật mình lại chia thành 3 cột trụ chính trong trading chắc nhiều anh em cũng biết: Hệ thống giao dịch, tâm lý giao dịch và quản lý vốn. Trong hệ thống giao dịch, chỉ anh em mới biết được hệ thống nào là phù hợp với bản thân mình, và trong số hàng trăm nghìn hệ thống tất cả đều phải có 2 thành tố: công cụ tạo ra tín hiệu báo sớm để dự đoán hướng giá, và công cụ tạo ra tín hiệu xác nhận để tiến hành vào lệnh. Dưới đây là hệ thống mình đang dùng từ trước tới nay:

my trading system full.png

Xem thêm: Chia sẻ hệ thống giao dịch giúp mình sống sót trên thị trường cryptocurrency

Trong hệ thống giao dịch, anh em nên đặt biệt chú ý tới Volume và Giá. Nếu 2 nhân vật này đồng thuận với nhau, tức là Volume mua tăng thì phải đi kèm với nến tăng mạnh và ngược lại, thì thị trường sẽ đi theo xu hướng. Nếu Volume và Giá không đồng thuận với nhau, ví dụ volume tăng nhưng cây nến lại là nến #doji yếu ớt, thì thị trường sẽ xuất hiện đảo chiều. Anh em xem ví dụ dưới đây:

Trong hình, nến khoanh đỏ là nến đảo chiều, khoanh xanh là nến tiếp diễn xu hướng. Các nến khoanh đỏ có volume tăng nhưng nến lại thể hiện sự do dự của giá, chứng tỏ có sự không đồng thuận, khả năng sẽ đảo chiều. Trong khi đó nến khoanh xanh là các nến tăng đi kèm volume mạnh, thể hiện sự tiếp diễn xu hướng.

Thực tế OMGBTC đã giảm đẹp đúng như những gì mình kỳ vọng:

Tiếp theo, anh em có thể tận dụng Coinmarketcap để đánh giá nhanh tình hình thị trường crypto. Volume 24H sẽ cho anh em biết đồng coin nào đang được giao dịch nhiều nhất, thì thị trường sẽ có 1 mối liên quan đối với đồng coin đó:

Trong hình, ta thấy Tether đang được giao dịch thứ 2 sau Bitcoin, và theo Change 24H thì hầu hết mọi đồng coin đều giảm, chỉ trừ Tether là tăng, tức là thời điểm này nhà đầu tư đang thoát hàng BTC và altcoin về lại Tether.

Về tâm lý giao dịch, có 3 loại tâm lý mà mình muốn anh em tránh xa khi trade Altcoin: FOMO, FUD và tâm lý muốn canh giá. Đặc biệt là canh giá, anh em hãy đặt dừng lỗ chốt lời và để cho thị trường chạy, đừng ngồi trước màn hình chart suy nghĩ rằng mình sẽ hành động theo thị trường nhé anh em.

Xem thêm: Canh Giá khi trade - Nguyên nhân đẩy nhiều trader đến con đường chạy grab, ngủ gầm cầu

Về quản lý vốn, mình có 2 điều muốn lưu ý anh em. Thứ nhất là tỷ lệ lời lỗ (Risk:Reward ratio), nhiều anh em có thể không để ý cái này: nên đặt dừng lỗ chốt lời sao cho tỷ lệ ăn:thua ít nhất là 2:1, đẹp hơn nữa có thể là 3:1 (khi trade altcoin tỷ lệ R:R 3:1 không phải là quá cao và có thể đạt được nếu tìm được điểm vào lệnh đẹp).

Thứ hai, anh em nên tuân theo quy tắc 1%: vào khối lượng lệnh sao để cho khi giá đi ngược lệnh và dính dừng lỗ thì anh em chỉ mất 1% tài khoản. Nếu anh em nào đã pro thì có thể nâng thành 2%, và đừng cao hơn 2%.

Công thức khối lượng lệnh theo quy tắc: khối lượng lệnh = số tiền được phép mất/(giá entry - giá stop loss)

Một vài tip để trade altcoin: Cơ bản

Dưới đây là một vài điều cơ bản anh em nên quan tâm khi trade Altcoin:

• Để ý thị trường chứng khoán Mỹ: chứng khoán Mỹ có ảnh hưởng liên thị trường tới crypto, anh em có thể đọc bài dưới để rõ hơn;
Xem thêm: Vì sao thị trường Crypto đỏ lửa? - Lời giải thích từ góc độ phân tích liên thị trường

• Ngày đáo hạn Bitcoin Futures: Tránh giao dịch trong các ngày giao dịch cuối cùng (Last Trade) và ngày đáo hạn (Settlement) của Bitcoin futures trên CME và CBOE. Xem ngày đáo hạn Bitcoin Futures của CMECBOE;
  • Để ý chu kỳ Bitcoin - Altcoin để phân bổ vốn cho hiệu quả:
    • BTC tăng - Altcoin tăng: niềm tin trên toàn thị trường được hồi phục, dòng vốn được đổ vào;
    • BTC giảm - Altcoin giảm: ngược lại, thị trường mất niềm tin, nhà đầu tư thoát vốn;
    • BTC tăng - Altcoin giảm: dòng vốn dịch chuyển từ Altcoin sang Bitcoin;
    • BTC đi ngang - Altcoin tăng: Nhà đầu tư chốt lời Bitcoin để chuyển sang Altcoin.
Tip cuối cùng dành cho anh em nào tâm linh giống mình nhé :D

Vậy thôi anh em, hẹn gặp anh em ở TraderViet Talk lần sau! Cám ơn anh em đã đến tham dự!

Xem thêm:

>> Những ứng dụng của Blockchain mình đang xài hàng ngày

Giới thiệu sách Trading hay
Phương Pháp Wyckoff Hiện Đại - Kỹ thuật Nhận diện Xu hướng Thị trường Tiềm năng

Phương pháp Wyckoff là một phương pháp price action kinh điển và đem lại thành công cho nhiều trader. Phương pháp này là nền tảng của nhiều phương pháp trading nổi tiếng khác
Biết nói sao bây giờ!

Thôi thì các bác lỡ đi rồi em cũng chia sẻ thật lòng.

Giao lưu, chia sẻ kiến thức thì ai chả muốn, nhưng cái thế giới crypto ở VN này nó tàn nhẫn lắm. Các bác chưa thấy quan tài chưa đổ lệ.

- Các bác có biết được trong forum này có bao nhiêu mật vụ ẩn danh không?

- Các bác có biết trong này có bao nhiêu băng đảng đang theo dõi các bác không?

- Hôm nay VN chưa cấm lưu trữ crypto, nhưng không có nghĩa là các bác không bị tịch thu cryto.

- Nếu tương lai crypto bị cấm tại VN thì sao? khi đó danh sách các bác được đặt lên hàng đầu ạ.

-----------------

Lời kết: Chơi ẩn danh, không dùng Cốc cốc - Zalo - Bphone - Sàn Việt.

Thân mến!

Biết nói sao bây giờ!

Thôi thì các bác lỡ đi rồi em cũng chia sẻ thật lòng.

Giao lưu, chia sẻ kiến thức thì ai chả muốn, nhưng cái thế giới crypto ở VN này nó tàn nhẫn lắm. Các bác chưa thấy quan tài chưa đổ lệ.

- Các bác có biết được trong forum này có bao nhiêu mật vụ ẩn danh không?

- Các bác có biết trong này có bao nhiêu băng đảng đang theo dõi các bác không?

- Hôm nay VN chưa cấm lưu trữ crypto, nhưng không có nghĩa là các bác không bị tịch thu cryto.

- Nếu tương lai crypto bị cấm tại VN thì sao? khi đó danh sách các bác được đặt lên hàng đầu ạ.

-----------------

Lời kết: Chơi ẩn danh, không dùng Cốc cốc - Zalo - Bphone - Sàn Việt.

Thân mến!
Tới đâu hay tới đó thôi bác, ngay cả Forex vẫn chưa được hợp pháp hoá ở Vn huống hồ crypto, 1 thị trường chưa đc hợp pháp ở bất kỳ quốc gia nào
Nhưng crypto dù có bị cấm ở VN cũng đâu ai được tịch thu của bác, nó là tài sản riêng của bác từ trước mà. Mà có muốn tịch thu thì tịch thu kiểu gì, chẳng nhẽ tra tấn bắt khai private key
Vừa rồi TQ cũng tuyên bố crypto là tài sản, và việc giao dịch tài sản không hề phi pháp.

Bác Hoài có nhận định như thế nào về btc hôm nay hôm mai khokng vậy

Tới đâu hay tới đó thôi bác, ngay cả Forex vẫn chưa được hợp pháp hoá ở Vn huống hồ crypto, 1 thị trường chưa đc hợp pháp ở bất kỳ quốc gia nào
Nhưng crypto dù có bị cấm ở VN cũng đâu ai được tịch thu của bác, nó là tài sản riêng của bác từ trước mà. Mà có muốn tịch thu thì tịch thu kiểu gì, chẳng nhẽ tra tấn bắt khai private key
Vừa rồi TQ cũng tuyên bố crypto là tài sản, và việc giao dịch tài sản không hề phi pháp.

Đừng có cãi, nó đập cho tè le ra buộc phải ọe. Sai luật đấy - kiện đi, kiện được thì lấy lại, không được thì bye bye nha.

Đừng có cãi, nó đập cho tè le ra buộc phải ọe. Sai luật đấy - kiện đi, kiện được thì lấy lại, không được thì bye bye nha.
@demchuatan
Cám ơn anh bạn vì có lời cảnh báo anh em crypto bảo trọng vì sợ tài sản bị chính quyền VN hốt giống như cái tiệm vàng gì ở Cần thơ mới đây. Nhưng xem văn phong của anh bạn thì hình như bạn thiếu hiểu biếtl vềl lý luận, pháp luật và công nghệ thì phải. Tuổi trẻ ( nếu đúng) thì nên học nhiều hơn anh bạn ạ.
Tôi chỉ là một newbie trong giới Cryto, nhưng may mắn trong đời là cũng từng lượn theo những cơn sóng bđs, và bây giờ cũng phải học hỏi anh em admin TraderViet về ptkt để biết tại sao mình thua. Còn việc bắt bớ hay tịch thu thì bạn đừng bi quan quá nhé, No Door.

@demchuatan
Cám ơn anh bạn vì có lời cảnh báo anh em crypto bảo trọng vì sợ tài sản bị chính quyền VN hốt giống như cái tiệm vàng gì ở Cần thơ mới đây. Nhưng xem văn phong của anh bạn thì hình như bạn thiếu hiểu biếtl vềl lý luận, pháp luật và công nghệ thì phải. Tuổi trẻ ( nếu đúng) thì nên học nhiều hơn anh bạn ạ.
Tôi chỉ là một newbie trong giới Cryto, nhưng may mắn trong đời là cũng từng lượn theo những cơn sóng bđs, và bây giờ cũng phải học hỏi anh em admin TraderViet về ptkt để biết tại sao mình thua. Còn việc bắt bớ hay tịch thu thì bạn đừng bi quan quá nhé, No Door.
Em thấy nếu đen thì vẫn có thể bị giống như tiệm vàng ở cần thơ bị tịch thu hết hay 1 số người bị công an gọi lên điều tra vì giao dịch tiền ảo. Nhưng về cơ bản giao dịch hay sở hữu crypto như một loại tài sản thì không phạm pháp. Chỉ dùng như phương tiện thanh toán thì bị cấm.

Sao phải xoắn quẩy nhỉ. Nếu Trung Quốc đã chấp nhận thì vn cũng sớm thôi ma vi Bác Trọng lên làm chủ tịch nước rồi mà.

ngày nào cũng đọc tin lạc trôi đi nào , mấy cho em có ví riêng nào dành cho ada ko mấy bác

Bác hoài giải thích giúp em quy tắc 1% cho ví dụ ccụ thể chứ em ko hiểu lắm

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Hệ thống giao dịch - Trading system 37,489 Xem / 18 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,561 Xem / 94 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 367 Xem / 29 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 345 Xem / 18 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên