Một vòng CTCP Chứng khoán TPHCM (HSC): Vài suy nghĩ về thị trường chứng khoán

Nhật Hoài

Active Member
9,576
59,533
Xin chào anh em, mình là Hoài và mình là một Crypto Trader. Tuy nhiên mấy hôm nay Crypto Trader này bị sấp mặt quá nhiều nên đành phải la lết đi tìm cơ hội giao dịch mới. Chợt nhận ra thị trường chứng khoán có đôi điều rất giống với thị trường cryptocurrency, (cũng đều phát hành ra công chúng, cũng có dự án đội ngũ phát triển, giá cũng bay nhảy thích mắt, chỉ khác là thị trường chứng khoán chính quy hơn, rủi ro ít hơn), mình đành mạo muội đi tìm hiểu. Cuối cùng mình lọt vào Công ty Cổ phần Chứng khoán TPHCM (HSC), phòng giao dịch Nguyễn Văn Trỗi.

Trong bài viết này, mình sẽ chia sẻ một vài trải nghiệm khi tham quan phòng giao dịch Chứng khoán chuyên nghiệp ở HSC, cũng như vài suy nghĩ (vô cùng non nớt :D) của mình về thị trường chứng khoán Việt Nam.

HSC Nguyễn Văn Trỗi nằm ngay tầng trệt của toà nhà Centre Point rất bự, cứ chạy trên Nguyễn Văn Trỗi (Nam Kỳ Khởi Nghĩa) kéo dài nhìn tay phải là thấy. Bước vào văn phòng, cái làm mình ấn tượng đầu tiên đó là Bảng điện :D Bảng điện xanh đỏ với các con số nhảy nhót liên tục ở khắp mọi nơi, trên hầu như mọi màn hình nhìn rất thích mắt. Ngoài bảng điện mình còn thấy mọi người nghiên cứu chart rất nhiều, có indicator, fibonacci, Ichimoku, mô hình giá, … đủ cả. Cái không khí tất bật ở đây thật sự làm mình có cảm hứng trade, vì trước giờ toàn ngồi trade trong… phòng ngủ anh em ạ.

Thiết nghĩ anh em đồng trade trên TraderViet chúng ta mà thành lập hội trade chung, ngày ngày cùng lên chém gió với nhau thì vui biết mấy :D Có thể nhiều anh em chỉ thích trade một mình, riêng mình cảm thấy ngồi trade chung tạo cảm hứng đáng kể.

Đến khoảng 3h chiều thì có tiết mục Review danh mục đầu tư của các đội thi trong cuộc thi HSC Trading Talent. Đây là cuộc thi do HSC tổ chức cho các bạn sinh viên tại TPHCM tham gia thi thố trading với nhau, và cứ cách 2 tuần thì có một buổi review danh mục. Mình hên đi trúng ngay buổi review này, có cơ hội học thêm nhiều thứ mới.

Đa phần các bạn đều bắt đầu bằng phân tích chung về tâm lý thị trường trong 2 tuần qua bằng một loại các chỉ báo tâm lý thị trường mà mình không rành lắm, để bữa nào hỏi anh Chiến thử. À quên, anh Chiến là người dẫn mình đi tham quan văn phòng và cực kỳ nhiệt tình hướng dẫn cho mình. Mình có quen một vài anh chị khác trong HSC, ai cũng nhiệt tình hết cả :D

Trở lại với các đội thi, hầu hết các đội thua lỗ nhẹ vì thị trường chứng khoán bất ổn:

Đội này đang chia sẻ về phân tích kỹ thuật

Và một cái bảng lọc cổ phiếu cực kỳ phức tạp

Đội này thì chia sẻ về danh mục và tỷ trọng hiện tại

Đây là đội mà mình hỏi thăm nhiều nhất, các bạn đang chia sẻ với mình cách lựa chọn cổ phiếu bằng các chỉ số washout, điểm tích luỹ (khó hiểu ghê :D)

Đây là đội thắng cuộc (chặng 2), đội này suốt 2 tuần chỉ vào 1 lệnh mua và 1 lệnh bán, đúng chuẩn quy luật 80-20 trong Trading

Qua phần chia sẻ của các đội, mình nhận thấy các bạn đều tập trung rất nhiều về phân tích cơ bản, phân tích dòng tiền, định giá, các cách lọc cổ phiếu bằng chỉ số washout, điểm tích luỹ từ đó tìm ra momentum giá. Cần nói thêm rằng các bạn đều được train bởi các anh chị trong HSC. Nói chung cách tiếp cận thị trường rất khác với mình, chính quy hơn và đỡ cảm tính hơn vì tất cả đều được lượng hoá qua các chỉ số. Mình thì chỉ đơn thuần nhìn biểu đồ giá và đánh giá dự án bằng kinh nghiệm, tính chủ quan còn nhiều. Các bạn đều nhấn mạnh tầm quan trọng của quản lý vốn, nhân tố này ở thị trường chứng khoán, forex hay crypto cũng đều quan trọng hàng đầu cả.

Buổi tham quan hôm nay đã mang lại cho mình một góc nhìn mới về một thị trường tài chính rất phát triển ở Việt Nam: thị trường chứng khoán. Cái hay là mình học được một cách tiếp cận mới để phân tích thị trường ít cảm tính hơn, khách quan hơn. Và rõ ràng Trader cần phải học rất nhiều từ các góc nhìn, cách tiếp cận khác nhau thì mới đánh giá thị trường chính xác được. Mình sẽ nghiên cứu cách áp dụng phương thức này vào thị trường crypto xem sao, hy vọng sẽ thành công :D

Rất có thể thị trường chứng khoán Việt Nam sẽ là nơi tiếp theo mình thử sức, phần là vì mình cần những biến động giá bớt kinh khủng đi một tí so với Bitcoin và crypto, phần là mình cần nhiều trải nghiệm để có thể thành công hơn trên thị trường.

Anh em nghĩ sao về thị trường Chứng khoán Việt Nam, cùng bàn luận bên dưới nhé. À quên, nếu thấy bài hay thì để lại 1 like nhé anh em!

Xem thêm:

>> Không phải Consensus, chính điều này mới tạo nên đợt bull run tiếp theo của thị trường crypto

Giới thiệu sách Trading hay
Mô Hình Biểu Đồ - Phương Pháp Hiệu Quả Để Tìm Kiếm Lợi Nhuận

Được xem là cẩm nang về mô hình biểu đồ của các nhà đầu tư, giao dich tài chính toàn cầu và là kiến thức bắt buộc phải nắm về Phân Tích Kỹ Thuật
Nhiều người bảo thị trường ck vn là "lũng đoạn, thao túng , ko minh bạch" thì đa số họ chẳng biết đọc BCTC là gì? Dính người có xui bị dính game bơm thổi đó là do TƯ DUY ĐẦU TƯ ko có, hoặc thích ăn xổi ở thì mà vào game của QC. Mình là full time investor hơn 6 năm nay, từ ck, forex, bất động sản, crypto. Riêng forex mình đã nghỉ hẳn, chỉ tập trung vào 3 lĩnh vực còn lại, vì Forex mình ko quản trị rủi ro dc, cuộc chơi nằm trong tay cá mập, net ROI/năm của nó là thấp nhất trong 3 môn kia. Còn FA vs TA thì mình nói thẳng TA chỉ là trò con nit so với FA, chỉ cần 3 tháng là thuần thục các pattern và indicator, còn FA là cả 1 TƯ DUY ĐẦU TƯ, 1 BCTC đưa ra người ko có TƯ DUY sẽ phân tích cách khác, người có tư duy sẽ như cái máy X-Quang sẽ soi dc những điểm mấu chốt của DN. Nói đâu xa mấy nay VHM lên sàn mà các cá con cứ chê bai giá cao, rồi còn định giá VHM bằng P/E...vv... trong quy các quỹ lớn nó bỏ tiền tỷ vào mà ko thèm chớp mắt. Nói chung các bạn trong bài theo FA là rất tốt, 1 điều đáng mừng cho thế hệ nhà đầu tư trẻ !

Nhiều người bảo thị trường ck vn là "lũng đoạn, thao túng , ko minh bạch" thì đa số họ chẳng biết đọc BCTC là gì? Dính người có xui bị dính game bơm thổi đó là do TƯ DUY ĐẦU TƯ ko có, hoặc thích ăn xổi ở thì mà vào game của QC. Mình là full time investor hơn 6 năm nay, từ ck, forex, bất động sản, crypto. Riêng forex mình đã nghỉ hẳn, chỉ tập trung vào 3 lĩnh vực còn lại, vì Forex mình ko quản trị rủi ro dc, cuộc chơi nằm trong tay cá mập, net ROI/năm của nó là thấp nhất trong 3 môn kia. Còn FA vs TA thì mình nói thẳng TA chỉ là trò con nit so với FA, chỉ cần 3 tháng là thuần thục các pattern và indicator, còn FA là cả 1 TƯ DUY ĐẦU TƯ, 1 BCTC đưa ra người ko có TƯ DUY sẽ phân tích cách khác, người có tư duy sẽ như cái máy X-Quang sẽ soi dc những điểm mấu chốt của DN. Nói đâu xa mấy nay VHM lên sàn mà các cá con cứ chê bai giá cao, rồi còn định giá VHM bằng P/E...vv... trong quy các quỹ lớn nó bỏ tiền tỷ vào mà ko thèm chớp mắt. Nói chung các bạn trong bài theo FA là rất tốt, 1 điều đáng mừng cho thế hệ nhà đầu tư trẻ !
A có thể chia sẻ thêm quan điểm tại sao Forex lại nằm trong tay cá mập đc k vì theo e hiểu đây là thị trường có tính thanh khoản cao phù hợp vs những nhà đầu tư cá nhân,thực ra e cũng chỉ mới chập chững bước vào con đường đầu tư, ck e thấy đa phần cần phải có vốn lớn và ở VN thực sự ko linh động cho lắm vì chưa có nghiệp vụ bán khống và luật T+3 nhiều lúc khiến cho các nhà đầu tư bị động trước các quyết định của mình,rất mong a chia sẻ thêm kn của mình cho các ae trong diễn đàn

Tùy đặc thù thị trường mà TA hay FA đều phát huy thế mạnh như nhau, em thấy 2 pp này bổ sung cho nhau chứ ko hề triệt tiêu nhau
Đánh ck thì FA rất quan trọng, nhưng ko có TA thì đố mà tìm đc điểm vào điểm thoát
Cá nhân em nghĩ đối với nđt lẻ thì TA quan trọng hơn, vì ko đủ nguồn lực và dữ liệu để nghiên cứu FA như các quỹ

6 năm của bạn không có một chút giá trị nào qua comment vừa rồi. Chúc bạn có thêm vài cái 6 năm nữa để hiểu đúng bản chất của thị trường và thế nào là FA thế nào là TA.

3 tháng đúng là đủ bạn thành thạo lý thuyết thật. Nhưng đó chỉ là lý thuyết thôi, thực tế áp dụng dc hay ko thì chưa chắc. Bạn là ví dụ điển hình của sự thất bại về TA. FA thì nói thẳng ra ngoài báo cáo tài chính thì bạn còn biết cái gì nữa. Hỡi ơi mới có 6 năm mà đã nghĩ mình là chuyên gia FA rồi. Sao ko thử phân tích VHM cho ae bạn bè mở rộng tầm mắt đi. Ngài cao thủ

bác nói vậy chưa hẳn đúng
-em đã mua cuốn sách trên TraderViet (Cách Tư Duy và Giao Dịch của Nhà Vô Địch Đầu Tư Chứng Khoán - Học từ Trader Phù Thủy hàng đầu)
ông nỳ chỉ chuyên dùng phân tích ký thuật nhưng ông ấy đạt tỷ xuất lợi nhuận trên 100% gì đó.
-Phân tích cơ bản là kiểu phân tích theo trường phái đầu tư mà đầu tư thì phải xem giá trị.
theo phân tích cơ bản nhiều công ty tốt như gần VNM,HSG... nhưng giá có thấy lên đâu

-theo quan điểm của ông (Nhà Vô Địch Đầu Tư Chứng Khoán)
thì ông tìm "công ty có giá tăng trưởng tốt, chứ không tìm công ty tốt mà giá không tăng trưởng"
-tóm lại :

là tin tốt xấu gì, cơ bản tốt xấu gì sẽ đều phản ảnh vào giá hết...., vậy chỉ cần xem "giá" thôi là đủ

bác nói vậy chưa hẳn đúng
-em đã mua cuốn sách trên TraderViet (Cách Tư Duy và Giao Dịch của Nhà Vô Địch Đầu Tư Chứng Khoán - Học từ Trader Phù Thủy hàng đầu)
ông nỳ chỉ chuyên dùng phân tích ký thuật nhưng ông ấy đạt tỷ xuất lợi nhuận trên 100% gì đó.
-Phân tích cơ bản là kiểu phân tích theo trường phái đầu tư mà đầu tư thì phải xem giá trị.
theo phân tích cơ bản nhiều công ty tốt như gần VNM,HSG... nhưng giá có thấy lên đâu

-theo quan điểm của ông (Nhà Vô Địch Đầu Tư Chứng Khoán)
thì ông tìm "công ty có giá tăng trưởng tốt, chứ không tìm công ty tốt mà giá không tăng trưởng"
-tóm lại :

là tin tốt xấu gì, cơ bản tốt xấu gì sẽ đều phản ảnh vào giá hết...., vậy chỉ cần xem "giá" thôi là đủ
Đồng y với comment này của bạn.

Đồng ý hai tay với bác kèo TA vs FA
Mấy bố cứ thần thánh hoá cái TA lên chứ thật ra nó để chém gió là chính.

Cái câu “ tất cả đều hiển thị trên giá” nó cũ rồi. Con số của giá chả nói lên được động năng của nó bao nhiêu, tiềm lực tăng trưởng của nó như thế nào, công ty kinh doanh lĩnh vực gì, đội ngũ điều hành ra sao,... trong khi đó là những thứ cực kì quan trọng mà người dùng TA bỏ qua để tin vào mấy cái strategy hay indicator gì đấy.

Forex thì ngoài TA ra mấy bác còn trade kiểu mẹ gì được nữa đâu mà vẽ vời. FA của forex nói thẳng mấy bác không đủ trình tính. Bank trader họ không trade bằng mấy cái indi code sẵn trên MT4 như mấy bác đâu, FA chiếm phần nhiều đấy và họ tham gia trực tiếp vào ngoại thương, xuống tiền là hàng thật chứ không bố con thằng sàn nào nữa.

Còn crypto, tôi không có gì để nói cho TA.

Cái câu “ tất cả đều hiển thị trên giá” nó cũ rồi. Con số của giá chả nói lên được động năng của nó bao nhiêu, tiềm lực tăng trưởng của nó như thế nào, công ty kinh doanh lĩnh vực gì, đội ngũ điều hành ra sao,... trong khi đó là những thứ cực kì quan trọng mà người dùng TA bỏ qua để tin vào mấy cái strategy hay indicator gì đấy.

Forex thì ngoài TA ra mấy bác còn trade kiểu mẹ gì được nữa đâu mà vẽ vời. FA của forex nói thẳng mấy bác không đủ trình tính. Bank trader họ không trade bằng mấy cái indi code sẵn trên MT4 như mấy bác đâu, FA chiếm phần nhiều đấy và họ tham gia trực tiếp vào ngoại thương, xuống tiền là hàng thật chứ không bố con thằng sàn nào nữa.

Các thánh nhân TA đã được thế giới công nhận đây bác ơi

https://traderviet.org/threads/nhun...he-gioi-chieu-thuc-va-loi-khuyen-cua-ho.3662/

Bác đọc đoạn của ông Marty Schwartz ngay đầu nè. Em in đậm chỗ ổng nói về TA và FA đó. Ổng dân stock luôn nhé

Nguyên là một nhà phân tích cổ phiếu nhưng phát bệnh vì cứ phải viết các tư vấn đầu tư rác rưởi cho các công ty được định giá trên trời, Marty Schwartz đã phát triển và kết hợp vài chỉ báo kỹ thuật với nỗ lực nhằm xác định các điểm vào lệnh với rủi ro thấp cho các giao dịch của ông. Schwartz đã thành công khi ông chuyển đổi sang sử dụng phân tích kỹ thuật và tập trung vào khả năng xác suất trong toán học

Ông giao dịch tài khoản của ông từ 40.000 USD lên đến 20 triệu USD và thắng giải thi đầu tư của nước Mỹ (US Investing Championship) năm 1984.

Khi được hỏi rằng phân tích kỹ thuật có tác dụng gì không, ông trả lời "Tôi đã dùng phân tích cơ bản trong 9 năm và bây giờ thì trở nên giàu có bằng phân tích kỹ thuật".

Quan điểm của em là ai thấy gì phù hợp thì xài. Vợ mình lúc mới cưới lúc nào cũng đẹp hơn vợ hàng xóm, nhưng cưới vài năm rồi thì vợ hàng xóm lúc nào cũng đẹp hơn vợ mình. Đến hoa hậu quốc tế vẫn có người chê xấu khen đẹp. Túm lại ai thuận súng xài súng, ai thuận dao xài dao, ai thuận giáo mác xài giáo mác. TA và FA đều đã có lịch sử hàng trăm năm. Nếu 1 trong 2 món đó không hữu ích hoặc không xài được thì nó đã bị xã hội đào thải rồi bác.

Bác xài không hiệu quả không có nghĩa là nó không hiệu quả hoặc người khác xài không hiệu quả.

Có vẻ bác Nhật Hoài đã khơi màu cho cuộc chiến muôn thuở giữa FA và TA rồi, hehe

Review thêm: HSC có bộ công cụ như chỉ số washout, điểm tích lũy, đà tăng, trạng thái xu hướng... sử dụng rất hay và rất hữu ích cho nhà đầu tư. Ai trade bên HSC thì có lợi thế này. Mình cũng có dịp thử những công cụ này. VND cũng có vài công cụ tương tự như vậy.

TA không phải để chém gió đâu bác, nếu chém gió thì đã chẳng có cái hội Chartered Market Technician ( CMT) để nghiên cứu TA và chứng nhận cho các chuyên gia về TA. Nói thẳng ra nó là 1 môn khoa học (kết hợp cả nghệ thuật vì có tính chủ quan)
Những yếu tố mà bác nói đúng là giá ko phản ảnh được, nhưng nó nằm ở quá trình tìm kiếm cổ phiếu, ko phải tìm điểm mua điểm bán. Tìm kiếm chán rồi thì rốt cuộc vẫn dẫn đến hành động mua bán —> hành động của giá —> cuối cùng vẫn phản ánh hết lên chart
Crypto, forex, stock, future, vàng bạc đá quý, cái gì có giá, có mua bán trên market thì đều dùng TA được hết bác

Các thánh nhân TA đã được thế giới công nhận đây bác ơi

https://traderviet.org/threads/nhun...he-gioi-chieu-thuc-va-loi-khuyen-cua-ho.3662/

Bác đọc đoạn của ông Marty Schwartz ngay đầu nè. Em in đậm chỗ ổng nói về TA và FA đó. Ổng dân stock luôn nhé

Nguyên là một nhà phân tích cổ phiếu nhưng phát bệnh vì cứ phải viết các tư vấn đầu tư rác rưởi cho các công ty được định giá trên trời, Marty Schwartz đã phát triển và kết hợp vài chỉ báo kỹ thuật với nỗ lực nhằm xác định các điểm vào lệnh với rủi ro thấp cho các giao dịch của ông. Schwartz đã thành công khi ông chuyển đổi sang sử dụng phân tích kỹ thuật và tập trung vào khả năng xác suất trong toán học

Ông giao dịch tài khoản của ông từ 40.000 USD lên đến 20 triệu USD và thắng giải thi đầu tư của nước Mỹ (US Investing Championship) năm 1984.

Khi được hỏi rằng phân tích kỹ thuật có tác dụng gì không, ông trả lời "Tôi đã dùng phân tích cơ bản trong 9 năm và bây giờ thì trở nên giàu có bằng phân tích kỹ thuật".

Quan điểm của em là ai thấy gì phù hợp thì xài. Vợ mình lúc mới cưới lúc nào cũng đẹp hơn vợ hàng xóm, nhưng cưới vài năm rồi thì vợ hàng xóm lúc nào cũng đẹp hơn vợ mình. Đến hoa hậu quốc tế vẫn có người chê xấu khen đẹp. Túm lại ai thuận súng xài súng, ai thuận dao xài dao, ai thuận giáo mác xài giáo mác. TA và FA đều đã có lịch sử hàng trăm năm. Nếu 1 trong 2 món đó không hữu ích hoặc không xài được thì nó đã bị xã hội đào thải rồi bác.

Bác xài không hiệu quả không có nghĩa là nó không hiệu quả hoặc người khác xài không hiệu quả.

Lại câu chuyện thành công à, thành công rồi thì nói gì chả được, mấy bác đọc rồi nghe như chân lí, đó là bề nổi thôi, còn bề chìm thì ai mà biết, chắc gì ổng chỉ dùng TA để giao dịch không? qua mặt báo nữa thì mắm muối đủ cả đấy.

Ông chỉ tôi xem ông nào thành công nhờ TA người thật việc thật confirm xem nào.

Giàu lên nhờ trade theo TA hay đi dạy TA và bán chỉ báo ( tôi nói chỉ báo chứ không nói bot) ? Nó tồn tại được cũng nhờ mấy bác tự huyễn mình rồi rỉ tai nhau chứ có cái cơ sở khoa học nào đâu.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 524 Xem / 40 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 159 Xem / 19 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,411 Xem / 86 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 603 Xem / 46 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên