Mức lợi nhuận bao nhiêu thì đủ?

DuongHuy

Administrator
Thành viên BQT
28,164
153,348
Để nói về lợi nhuận bao nhiêu là hợp lý, tôi sẽ bắt đầu bằng 1 truyện vui tôi chế lại nhé.

Một công ty đào tạo ngành tài chính tổ chức một khóa học forex cho một số trader VN và quốc tế. Trung tâm giảng dạy gồm có 4 tầng và mỗi tầng lại dạy 1 phương pháp khác nhau. Trader có quyền lựa 1 trong các phương pháp để học nhưng nếu đã bỏ lên lớp tầng trên rồi thì không thể trở lại lớp tầng dưới nữa và bạn chỉ được vào trung tâm để học 1 lần thôi. Các chú VN hăm hở xách laptop lên đường đi hội nhập

Ở tầng 1 là lớp học với phương pháp có lợi nhuận 10% / tháng. Nhiều trader quốc tế vào lớp học. Riêng các bạn VN thì khen “hay đấy” nhưng tiếp tục lên trên

Tầng 2 là lớp có lợi nhuận 20%. Nhiều bạn trader quốc tế lại vào nữa nhưng các bạn VN thì vẫn tiếp tục leo lầu vì cho rằng chưa đủ ngon

Tầng 3 là lớp có lợi nhuận 30%. Hầu hết các bạn trader quốc tế còn lại đều vào đây. Các bạn VN tấm tắc khen “thơm quá” nhưng suy nghĩ “tầng 4 chắc là ngon hơn” và tiếp tục xách laptop đi lên, mặc dù chân đã mỏi và mắt đã mờ vì mệt

Lên đến tầng 4, các trader VN chả thấy lớp học nào, chỉ thấy mỗi cái bảng ghi “Bạn là trader VN thứ 5 052 leo lên tầng này và tầng này chả có lớp học nào cả. Nó chỉ nhằm chứng minh rằng chả có tỷ lệ lợi nhuận nào làm vừa ý các trader VN. Cảm ơn bạn đã tham gia và đóng góp tiền cho quỹ forex toàn cầu”

Câu chuyện này bắt nguồn từ 1 thời gian trước, khi có 1 anh trader mới vào nghề chat với tôi qua skype và hỏi rằng tôi kiếm được bao nhiêu 1 tháng. Thật sự đây là điều tế nhị vì thường không nên hỏi thu nhập của người khác nhưng tôi vẫn trả lời rằng chắc cỡ vài trăm usd hoặc 1 – 2k thôi anh, tùy tháng. Anh chat lại rằng vậy thì đánh forex làm gì cho mệt, làm anh nghĩ kiếm được nhiều tiền lắm chứ. Tôi phì cười. Gần đây không thấy anh chat nữa, chắc lại phiêu lưu sang lĩnh vực nào có tỷ suất lợi nhuận cao hơn rồi.

Có rất nhiều sự mơ mộng từ các bạn mới vào nghề cứ xem đây là ngành siêu lợi nhuận hoặc sang trọng, nhàn nhã. Thực ra, nó cũng chỉ là 1 nghề như anh lao công hay chị bán hủ tiếu gõ mà thôi. Làm gì có chuyện 1 đêm kiếm chục ngàn usd hay cả triệu usd nếu bạn chỉ đầu tư vốn có….vài trăm usd. Đừng để mấy anh quản lý marketing của công ty bạn “nhồi sọ” cho mấy thứ vớ vẩn đấy nhé.

Những bậc kỳ tài tài chính như Soros mỗi năm chỉ kiếm trung bình tầm 20-30% mà thôi. Có điều, họ làm được như vậy trong vòng 30 năm liên tục. Vậy bạn nên định hình cho mình, mục tiêu bao nhiêu là đủ nhé. Gợi ý, lãi suất gửi ngân hàng là 7%/ năm, bạn làm chừng gấp đôi con số này là quá giỏi rồi. Như vậy, nếu bạn bỏ vốn 1000 usd thì cuối năm kiếm được 140 usd đã là quá khá rồi. Đừng nhìn vào số tiền, hãy nhìn vào tỷ suất lợi nhuận

Như Sir Alex Ferguson đã nói “Phong độ nhất thời, đẳng cấp mãi mãi”. Mới vào nghề, đôi khi bạn có thể kiếm 100% trong 1 tuần nhưng cháy 20 lần trong tuần tiếp theo. Dân chuyên nghiệp thì khác, có thể là 1% mỗi tuần nhưng không bao giờ thua lỗ. Muốn thắng trong game forex này, hãy học bóng đá Ý “Không thua trước khi nghĩ đến thắng”

Nghe lời bài hát Demons của Imagine Dragons “No matter what we breed. We still are made of greed”. Bất kể chúng ta thuộc chủng tộc nào thì chúng ta cũng được tạo thành từ lòng tham. Không chừng mấy tay ca sĩ này cũng từng là … forex trader nên mới “chơi” được cái lyrics máu như vậy. Đồng ý là chúng ta “made of greed” nên phải biết tham mà gắng sức, nhưng các bài học forex đã dạy, tham sẽ phải đi đôi với sợ để kìm hãm, hài hòa như âm với dương. Đừng kích tham hay sợ lên cực đỉnh như kiểu uống Âm dương hòa hợp tán mà hỏa bốc lên đầu rồi vong mạng, cháy tài khoản.

Tóm lại, hãy cho mình một kỳ vọng rõ ràng về việc Kiếm bao nhiêu được gọi là đủ. Bao nhiêu thì tùy vào trình độ, kinh nghiệm của từng người. Yên tâm đi bạn, không có chuyện đầu tư 1000 usd đầu năm và cuối năm thành 1 triệu usd đâu.

Chọn tầng nào để học như trong câu chuyện đầu bài viết cũng là nghệ thuật đó. Đừng cố gắng leo đến tầng 4 rồi không được gì

Vài lời trước giờ Nonfarm 01.2014…..

Chúc thành công

Giới thiệu sách Trading hay
Naked Forex - Phương Pháp Price Action Tinh Gọn

Naked Forex được đánh giá cao trên toàn cầu (theo Amazon) vì đã cung cấp một cẩm nang thực thụ cho những nhà giao dịch theo trường phái Price Action
Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Thanks Bác câu chuyện khá hấp dẫn.... Nhân đây em cũng kể luôn 1 câu chuyện anh gần nhà em suốt ngày đăng St rút 7k$-9K$ hôm bèo cũng 4K$ lên FB chả là anh ấy làm cho cái công ty FR. Bà vợ khen lấy khen nể giỏi quá ko biết chơi cái gì lên lên xuống xuống mà mua được cả Mayback + nhà mấy chục tỷ.
Forex mà anh ấy cam kết lợi nhuận 12%-15% trên tháng và tỷ lệ thắng/hòa vốn 100% - không thua lỗ thì em cũng thật là chả biết nói gì ....! Em nói với vợ anh ấy đúng giỏi thật -quá giỏi. :):):).(Hiện tại thấy thành quả đấy sao có thể phủ nhận bà vk em lại vã cho mình ko làm đc bằng họ thì đừng gato...)
Ước gì em có thể 1 lần nhìn thấy cái History 1 tháng giao dịch của anh ấy....có lẽ nó vẫn thuộc diện hồ sơ mật:D:D:D:D:D

Bác Huy viết chuẩn đấy, nhưng trader việt nam toàn tính bằng lần thôi 1 hoăc 2 phần trăm một tháng là bị ném cho vỡ đầu. Lợi nhuận tầm đó trading làm gì cho mệt. Kkk

Thanks Bác câu chuyện khá hấp dẫn.... Nhân đây em cũng kể luôn 1 câu chuyện anh gần nhà em suốt ngày đăng St rút 7k$-9K$ hôm bèo cũng 4K$ lên FB chả là anh ấy làm cho cái công ty FR. Bà vợ khen lấy khen nể giỏi quá ko biết chơi cái gì lên lên xuống xuống mà mua được cả Mayback + nhà mấy chục tỷ.
Forex mà anh ấy cam kết lợi nhuận 12%-15% trên tháng và tỷ lệ thắng/hòa vốn 100% - không thua lỗ thì em cũng thật là chả biết nói gì ....! Em nói với vợ anh ấy đúng giỏi thật -quá giỏi. :):):).(Hiện tại thấy thành quả đấy sao có thể phủ nhận bà vk em lại vã cho mình ko làm đc bằng họ thì đừng gato...)
Ước gì em có thể 1 lần nhìn thấy cái History 1 tháng giao dịch của anh ấy....có lẽ nó vẫn thuộc diện hồ sơ mật:D:D:D:D:D
Mình nghĩ lợi nhuận đó có thể đạt được và ở ngưỡng an toàn bạn nhé. Vì tính ra 1 ngày chỉ cần lựa 1 thời điểm đẹp và vào 0.5% vốn nên không bị áp lực b nhé. Và nếu là chuyên gia thì tỉ lệ win rất cao. Cho dù có lỗ 1-2 ngày chẳng hạn, thì ngày thứ 3 vào vốn là 1.5% mà có lãi thì cũng huề rồi

từ ngày chuyển từ khống chế kết quả giao dịch sang khống chế từng lệnh giao dịch. lệnh nào cũng làm y chang nhau . kết quả có sự bất ngờ vượt qua kỳ vọng.nên những ai còn quan tâm đến kết quả kiểu % ngày/thang. em thấy sợ.

có nhiều người lãi 10% mỗi tháng còn chê là ít. hỏi sao thầy nghiệp dư 4.0 dạy làm giàu mọc lên như nấm

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,117 Xem / 79 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 248 Xem / 16 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 270 Xem / 25 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên