Mục tiêu thực của người giao dịch ngoại hối là gì?

TraderViet News

Editor
Trial mod
6,528
34,845
Việc luôn có và đặt ra cho mình 1 mục tiêu là một phần không thể thiếu nếu ta muốn thành công trong bất kỳ một lĩnh vực nào, tất nhiên bao gồm cả giao dịch ngoại hối.

Tuy nhiên, việc đặt mục tiêu xem chừng cũng không hề đơn giản, bởi phần lớn chúng ta thường đặt ra những mục tiêu quá cao, quá xa vời, quá … không thực tế và còn có vẻ hơi mơ hồ nữa. Ví dụ như : bạn có mục tiêu trở thành một nhà giao dịch ngoại hối toàn thời gian, tức là không có công việc nào khác, không có “cần câu cơm” nào ngoài giao dịch forex, trong khi bạn còn chưa biết cách giao dịch thế nào mới là đúng đắn.

Chúng ta nên có cho mình những mục tiêu ngắn hạn, mục tiêu dài hạn cũng tốt nhưng bạn cần những mốc cụ thể để đạt được chúng. Thay vì mục tiêu trở thành triệu phú, chúng ta nên chia nhỏ nó ra thành những mục tiêu ngắn hạn hơn, ví dụ năm 27 tuổi, 28 tuổi phải có được những gì và sau đó là 3x tuổi ta sẽ có mục tiêu trở thành một triệu phú … Sát sao và kiên trì với những kế hoạch/mục tiêu ngắn hạn sẽ giúp bạn luôn có động lực để tiến lên, dần dần chạm được đến cái đích dài hạn.

Hầu hết mọi người đều nhanh nản với giao dịch ngoại hối, một phần bởi nó khó (vâng, tất nhiên rồi), một phần bởi cái nọ cái kia, nhưng có một phần không hề nhỏ là bởi họ đặt cho mình 1 mục tiêu quá cao, họ quá kỳ vọng vào công việc này : nào là tự do tài chính, tỉ phú thời gian, siêu xe, du thuyền, …

Trong bài viết ngày hôm nay, tôi sẽ liệt kê với bạn một số những mục tiêu ngắn hạn mà bạn nên thật-tập-trung vào chúng, lấy nó làm động lực để không ngừng hoàn thành và tiến lên …

HỌC CÁCH GIAO DỊCH ĐÚNG ĐẮN, VỚI KỲ VỌNG LUÔN BẰNG 0

Mục tiêu đầu tiên mà bạn cần quán triệt, đó là bạn giao dịch để học, chứ không phải là để kiếm tiền. Tôi đã từng chia sẻ rằng nếu như bạn là một người mới với forex, hãy giao dịch thật nhỏ vì kiểu gì thì bạn cũng sẽ mất tiền. Hãy vui vẻ coi đấy là học phí phải trả để thu lượm lại kiến thức, trải nghiệm và kinh nghiệm.

Đừng vội vàng hi vọng rằng forex là con đường giải thoát cho bạn với những khó khăn về tài chính, những thiếu hụt về thời gian, đừng nghĩ công việc giao dịch này sẽ trở thành một nguồn thu nhập đáng kể của bạn. Đừng có nghe những người môi giới vẽ vời cho bạn về khả năng kiếm tiền nhanh + nhiều đến thế nào với giao dịch ngoại hối, đừng nghe họ kể ông A bà B vừa nạp vào tài khoản “bên chúng em” hàng trăm cho đến hàng triệu $ hay anh C vừa có lệnh thắng hơn 200 nghìn $… Tôi ngày đầu tìm hiểu về forex đã được nghe rất nhiều về những thứ ấy, chúng không phải không có thật, nhưng để đạt được thành quả ấy, những nhân vật mà bạn không biết có thật hay không, tôi cứ cho là những điều mà bạn môi giới vừa kể là có thật, thì họ cũng đã phải trải qua rất nhiều năm vừa mất mát và vừa học hỏi.

Chúng ta không trở thành nhà chuyên nghiệp chỉ sau một vài đêm, thế nên mục tiêu ban đầu mà bạn nên đặt ra là học, học nữa, học mãi và nhớ rằng hãy chơi thật nhỏ thôi, vì kiểu gì mà bạn chẳng mất tiền.

KHÔNG COI GIAO DỊCH NGOẠI HỐI LÀ MỘT “CẦN CÂU CƠM” CHÍNH

Khi bạn đã có một thời gian chăm chỉ học tập và thực hành giao dịch ngoại hối, khi bạn quyết định chuyển từ giao dịch demo sang giao dịch tài khoản thật, khi mà bạn tăng số lượng rủi ro (tiền) lên cho mỗi lệnh giao dịch, bạn cần nghĩ rằng : forex sẽ không (chưa) phải là thu nhập chính của bạn.

Phần đông mọi người đều bắt đầu giao dịch với tài khoản dưới 5000$. Với mức sống trung bình ở Việt Nam chúng ta (cái này theo tôi ước chừng, có thể không chính xác), một hộ gia đình gồm vợ chồng con cái sẽ cần một khoản chi, tôi cứ tạm cho là 10.000$/năm (chỉ tính về mặt chi phí để tồn tại, chưa tính các khoản vui chơi hay những dịp đặc biệt khác). Tức là bạn cần nhân gấp đôi số vốn của mình lên trong 1 năm, nghĩa là 100%/năm, để có một cuộc sống nằm ở mức tồn tại được, không có tích lũy. Hãy nhìn đến tỉ suất năm của tất cả các ngân hàng và nhìn vào con số 100%/năm, bạn sẽ thấy tự mình quay trở lại thực tại.

muc-tieu-thuc-cua-nguoi-giao-dich-ngoai-hoi-la-gi-traderviet2.png

Vậy nên mục tiêu của bạn bây giờ mới chỉ là giao dịch mà không lỗ đã là tốt rồi, lời ra được một chút thì tốt quá, chứ chưa phải là giao dịch để đủ lo cho cuộc sống. Lúc này những hiểu biết và kỹ năng của bạn còn nhiều hạn chế, thậm chí số vốn trong tài khoản cũng chẳng nhiều nhặn gì (có thể bạn có nhiều tiền để giao dịch nhưng khi bạn còn là tay mới thì ai dám bỏ gần hết tiền mình có vào để giao dịch?), thế nên rõ ràng chúng ta không nên đặt mục tiêu biến việc giao dịch ngoại hối thành nguồn thu nhập chính đủ để trang trải sinh hoạt phí.

Chúng ta sẽ xây dựng tài khoản một cách từ từ, chậm nhưng chắc, từ nhỏ rồi đến lớn dần. Đừng bao giờ có ý nghĩ rằng bạn sẽ chơi 1 quả thật to, chơi 1 lệnh có thể nhân đôi luôn được tài khoản, … Có thể bạn sẽ gặp may và kiếm được số tiền lớn, nhưng với lối suy nghĩ và cách giao dịch như vậy, chắc chắn bạn sẽ trả lại hết lợi nhuận cho thị trường, cả vốn lẫn lời.

COI GIAO DỊCH NGOẠI HỐI CHỈ NHƯ LÀ MỘT NGHỀ LÀM THÊM

Như tôi cũng đã nói ở trên, ta nên có (những) công việc chính của mình, đem lại thu nhập, và có thời gian thì giao dịch ngoại hối (để học là chủ yếu, không phải để coi nó là một kênh thu nhập).

Lợi ích của việc này là rất lớn, việc coi giao dịch forex chỉ là nghề làm thêm không những không làm giảm khả năng thành công của bạn, mà nó còn có những yếu tố giúp bạn đạt được thành công.

TRỞ THÀNH NHÀ GIAO DỊCH GIỎI NHẤT MÀ BẠN CÓ THỂ

Dù bạn là người mới hay là một nhà giao dịch lâu năm, bạn cũng nên có mục tiêu là hướng sự tập trung của mình vào quá trình giao dịch, trở thành một nhà giao dịch giỏi, chứ không phải có một con số dư lớn trong tài khoản.

Hãy rèn luyện các kỹ năng, kiểm soát các cảm xúc, … để là một trader giỏi, và tiền bạc chỉ là phần thưởng thêm, chúng ta không tập trung vào tiền bạc.

TRỞ THÀNH NGƯỜI QUAN SÁT THỊ TRƯỜNG NHIỀU HƠN LÀ NGƯỜI GIAO DỊCH TRONG THỊ TRƯỜNG

Một trong những mục tiêu thực của nhà giao dịch mà bạn cần có đó là cố gắng rời xa, cố gắng ở bên ngoài thị trường càng nhiều càng tốt, và chỉ giao dịch khi có cơ hội thật sự rõ ràng, rõ ràng đến mức hiển nhiên, mới vào lệnh.

muc-tieu-thuc-cua-nguoi-giao-dich-ngoai-hoi-la-gi-traderviet3.png

Có thể bạn sẽ hỏi tôi : “thế cứ ở ngoài lâu rồi không giao dịch thì lấy đâu ra tiền?”, nếu vậy thì bạn nên cân nhắc giữa việc không giao dịch = chắc chắn không mất tiền, với giao dịch = chưa chắc kiếm được tiền và nhiều khả năng sẽ mất tiền. Điều chúng ta cần lo sợ là mất tiền, chứ không phải mất cơ hội, mất cơ hội này thì qua thời gian, thị trường chắc chắn sẽ cho ta cơ hội khác (thường là tốt hơn cơ hội cũ), nhưng nếu bạn mất tiền, dù có qua thời gian ngắn hay dài, cũng chẳng có ai đưa tiền cho bạn đâu. Chắc chắn.

Hầu hết mọi người mất tiền với forex vì họ giao dịch quá nhiều, hay nói cách khác là họ rất thích ở trong thị trường, việc làm mà vô tình đã luôn đặt đồng tiền của họ trong thế rủi ro, mọi người thường không ý thức được việc này, cái thu hút họ là những khoản lợi nhuận tưởng tượng ở trước mắt.

Việc ở ngoài thị trường nghe thì đơn giản, nhưng lại cực kỳ khó để thực hiện. Bạn sẽ mất khoảng thời gian dài để rèn luyện được cho mình kỷ luật và sự kiên nhẫn để chờ đợi một cơ hội thật-sự-tốt xuất hiện thì mới ra tiền. Nhưng để trở thành một nhà giao dịch ngoại hối thành công, chẳng có con đường tắt nào để tôi mách cho bạn đi cả, bạn phải trải qua hết những khó khăn, những gập ghềnh để tự mình tiến tới. Tôi chỉ chia sẻ được cho bạn một mớ lí thuyết, còn việc thực hành là ở bạn 100%, không ai làm thay bạn được.

VIỆC GIAO DỊCH PHẢI LÀ NIỀM ĐAM MÊ, BẠN PHẢI … YÊU NÓ THẬT LÒNG

Những người kiếm được tiền trong dài hạn với giao dịch ngoại hối, đều đam mê và thật sự yêu thích công việc mà họ đang làm. Kỳ lạ thay những người làm việc hết mình, cống hiến hết mình nhưng lại không nghĩ ngợi gì nhiều về tiền bạc lại thường là những người kiếm được nhiều tiền nhất.

Cái đích cuối cùng của bạn, đó là coi công việc này thật là một niềm đam mê, một thứ mà bạn yêu mến, và tiền bạc chỉ là phần thưởng thêm. Nếu có điều gì mà tôi có thể hoàn toàn chắc chắn, thì đó là bạn sẽ không thể kiếm được tiền với giao dịch ngoại hối nếu như bạn không đam mê nó.
-----

Hi vọng với bài viết này, bạn sẽ có cho mình những mục tiêu thực tế và cụ thể để dần dần tiến lên, thật chậm nhưng thật chắc trên con đường trở thành một nhà giao dịch ngoại hối thành công.

Và khi đó, tiền bạc chỉ là một phần thưởng phụ.

Nguồn Nhatkyforex

>> Vài hình liên tưởng giúp trader nắm nhanh các mẫu hình giá cơ bản nhất

Giới thiệu sách Trading hay
Phương Pháp Mới Để Giao Dịch Kiếm Sống

Quyển sách của Tiến sỹ Alexander Elder đề cập đến những vấn đề cơ bản và cần thiết nhất với các trader. Sách được đánh giá rất cao trên toàn cầu
Chỉnh sửa lần cuối:
"để trở thành một nhà giao dịch ngoại hối thành công, chẳng có con đường tắt nào để tôi mách cho bạn đi cả, bạn phải trải qua hết những khó khăn, những gập ghềnh để tự mình tiến tới. Tôi chỉ chia sẻ được cho bạn một mớ lí thuyết, còn việc thực hành là ở bạn 100%, không ai làm thay bạn được."
hề hề, này giống như cua gái vậy, trên đời này không có trường nào dạy, nhưng nếu bạn thít thì....

Trong tất cả các cuốn sách mà tôi đọc về Trading, ko có một nhà giao dịch thành công nào xem Trading là công việc làm thêm cả, họ đều trade full-time. Vì nếu nghĩ Trading là công việc làm thêm sẽ tạo ra tâm lý hờ hững như là: Ui! chơi cho vui thôi, ko thắng cũng chả sao,... cái rồi đâu cũng vào đó, vòng lẩn quẩn cứ lặp lại. Cái hay nhất của nghề này mà cá nhân tôi thấy đó là trước khi đạt đến thành công thì phải rơi xuống vực sâu của nổi tuyệt vọng để nhìn nhận lại chính bản thân mình có nên tiếp tục nữa hay ko, 1 là từ bỏ, 2 là nổ lực hết mình để tìm cho ra phương pháp chiến thắng. Rất công bằng.

Mình nghĩ giống bạn, khi họ đã thành công thì trước kia máu họ đã thấm sàn nhiều rồi :(( ko phải tự dưng $ rụng vào mồm :(

Nhưng cũng có ý kiến cho rằng trade part-time thì đỡ áp lực hơn vì còn có nguồn thu khác trang trải cuộc sống.
Mà nói chung trader là nghề khổ :oops:

Hãy xem ib là những con sâu để mà tránh ra thì xem như bạn đã tiết kiệm 1 khoản tiền rồi haha. Gặp ib y như rằng như kiểu lấy nhà ng ta về làm wc nhà mình, màu hồng và mà hồng. Thực ra đó là màu đỏ của máu khi mới vào thị trường mới đúng. Điều nay rất nguy hiểm, nó cấy vào ng chơi 1 ảo tưởng. Từ đó sinh ra 1 chuỗi tiêu cực sau này.

Không có đam mê thì không có năng lượng. Không có năng lượng thì không có gì cả - Donald J.Trump

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• The Blade trong Kiến thức Trading - Kinh nghiệm Trading 70,279 Xem / 38 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,642 Xem / 80 Trả lời
  • TraderViet News trong Chuyện bên lề 258 Xem / 1 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 451 Xem / 24 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,145 Xem / 83 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 343 Xem / 3 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 121 Xem / 2 Trả lời
  • LuTienSinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 201 Xem / 3 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên