Muốn cải thiện hiệu suất giao dịch, trader cần xây dựng thói quen hàng ngày, hàng tuần như thế nào?

Muốn cải thiện hiệu suất giao dịch, trader cần xây dựng thói quen hàng ngày, hàng tuần như thế nào?

Le Hue Truong

Editor
Trial mod
7,294
32,446
Xin chào cả nhà!

Là con người, chúng ta có xu hướng làm việc đạt hiệu quả nhất khi mọi thứ đã đi vào thói quen. Sự hỗn loạn là điều mà hầu hết chúng ta đều có xu hướng né tránh tối đa theo bản năng. Với trading, việc có một thói quen mang lại mức độ kỷ luật nhất định sẽ giúp bạn cải thiện hiệu suất của mình với tư cách là một trader, bởi lẽ bạn sẽ tuân theo một quy trình giao dịch và đồng thời tránh đưa ra các quyết định bốc đồng, chẳng hạn như vào hoặc thoát lệnh quá sớm. Các trader chuyên nghiệp, dù là giao dịch trên thị trường nào đi nữa, đều tuân theo một thói quen của riêng mình.

Vậy loại thói quen nào là hoạt động hiệu quả nhất? Các bước sau đây sẽ đóng vai trò như là kim chỉ nam để giúp bạn xây dựng thói quen của riêng mình. Bất kể bạn tuân theo loại thói quen nào, thì rất có thể chúng sẽ thuộc 4 phạm trù sau:
  • Tâm lý: Khía cạnh tâm lý của một thói quen giao dịch có thể mang tính cá nhân và chủ quan. Đối với một số người, việc bắt đầu ngày mới với những bài tập thể dục nhanh sẽ có tác dụng, trong khi đối với một số khác thì thiền mới mang lại hiệu quả. Việc tìm ra thói quen nhỏ đó là để chuẩn bị tâm thế cho ngày mới và cũng để giải toả mọi phiền nhiễu có thể mang lại kết quả trực tiếp trong cách bạn đối phó với cảm xúc trong trading.
  • Thông tin: Khía cạnh thông tin của trading sẽ giải quyết vấn đề theo dõi thị trường. Việc tổng hợp nhanh các sự kiện của ngày hôm trước và đọc tin tức những gì sẽ xảy ra trong ngày hoặc trong tuần có thể giúp bạn tập trung vào các công cụ có chọn lọc hơn là một công cụ để giao dịch ngẫu nhiên.
  • Phân tích: Phần phân tích của thói quen giao dịch tất nhiên sẽ là dành thời gian của bạn cho việc phân tích trên các biểu đồ. Bạn có thể ghi chú, thực hiện các công việc cơ bản ban đầu như quản lý rủi ro...
  • Thực hiện và quản lý giao dịch: Phần thực hiện của thói quen sẽ là nơi kiểm tra tất cả các công việc khó khăn của bạn. Thực hiện một giao dịch có thể đơn giản, nhưng việc quản lý giao dịch của bạn để trade thắng không biến thành trade thua mới là thứ đóng vai trò quan trọng trong bức tranh lớn hơn.

Lập kế hoạch giao dịch và giao dịch theo kế hoạch của bạn

Thoi-quen-giao-dich-hang-ngay-hang-tuan-cai-thien-hieu-suat-TraderViet1.jpg

Đây là một câu nói phổ biến trong giới trading, nhưng việc lập kế hoạch giao dịch liệu chỉ đơn giản là phân tích biểu đồ rồi giao dịch, hay là còn hơn thế nữa?

Đối với những "active trader" (giao dịch tích cực) trên thị trường Forex, thì "thời gian yên tĩnh" duy nhất mà họ nhận được là vào những ngày cuối tuần khi thị trường đóng cửa. Lập kế hoạch giao dịch vào cuối tuần có thể giúp bạn chọn ra các cặp tiền để tập trung vào và cũng sẽ mang lại lợi thế cho bạn khi kết hợp cả phân tích kỹ thuật lẫn phân tích các yếu tố cơ bản phổ biến đang thúc đẩy thị trường.

Hình thành một thủ tục

Việc thiết lập một thói quen hoặc quy trình có thể giúp bạn đi theo một con đường nhất định. Ví dụ, nếu bạn thực sự nghiêm túc trong việc giao dịch, hãy bắt đầu bằng cách phân tích biểu đồ của mình vào cuối tuần. Khi tránh xa sự ồn ào vào lúc thị trường đóng cửa, bạn có thể dành thời gian của riêng mình để đưa ra phân tích và kết luận về thị trường.

Thoi-quen-giao-dich-hang-ngay-hang-tuan-cai-thien-hieu-suat-TraderViet2.jpg

Một khi đã vạch ra kế hoạch của mình vào cuối tuần, vốn thường được dựa trên cả phân tích kỹ thuật và cơ bản, thì bạn cũng nên tập trung vào khía cạnh quản lý rủi ro và giao dịch nữa. Những điều nhỏ nhặt như rủi ro bao nhiêu trên một giao dịch, hoặc tìm các cặp có tương quan để giao dịch có thể giúp bạn cải thiện chiến lược giao dịch của mình.

Một số trader có xu hướng tuân theo cả thói quen hàng tuần và hàng ngày.

Các bước để xây dựng thói quen "hàng tuần"

Bao gồm:
  • Đọc các sự kiện cơ bản (fundamentals) xảy ra trong tuần và cũng đọc bất kỳ tin tức/ ý kiến phản ánh về tuần tới.
  • Xem qua lịch kinh tế hàng tuần và ghi chú lại bất kỳ yếu tố cơ bản nào sắp tới có thể là chất xúc tác cho biến động giá cả.
  • Phân tích biểu đồ của bạn vào cuối tuần. Bắt đầu với khung weekly (hoặc monthly) và xây dựng bối cảnh của thị trường.
  • Một khi đã phát hiện ra cơ hội giao dịch tiềm năng, bạn có thể xem xét các khung thời gian nhỏ hơn để "market timing" cho các giao dịch của mình.
  • Chia phân tích của bạn thành "Danh sách theo dõi" và "Các cơ hội". Danh sách theo dõi sẽ là các cặp tiền mà bạn quan tâm, nhưng không chắc chắn giá sẽ di chuyển như thế nào hoặc bạn đang chờ đợi cơ hội giao dịch tốt sắp xuất hiện. Trong khi đó, Các cơ hội sẽ chứa các giao dịch mà bạn cho là có nhiều khả năng trade nhất, vì bạn đã thực hiện phân tích từ trên xuống (top-down analysis) bao gồm phân tích kỹ thuật và cơ bản.
Thoi-quen-giao-dich-hang-ngay-hang-tuan-cai-thien-hieu-suat-TraderViet3.jpg

• Trên nhóm giao dịch tiềm năng mà bạn hiện có, hãy thực hiện khâu quản lý rủi ro để xem lợi nhuận và thua lỗ tiềm năng bạn có thể có là bao nhiêu.
  • Từ tập hợp "Các cơ hội", hãy cố gắng lọc ra bất kỳ giao dịch nào mà bạn có niềm tin mạnh mẽ và bản thân cú trade đó cũng được hỗ trợ bởi phân tích của bạn.
  • Cuối cùng, hãy kiểm tra lại các phân tích cơ bản bằng cách tìm kiếm tin tức hoặc bình luận liên quan về các loại tiền tệ mà bạn đang giao dịch. Đánh giá lại cơ hội của bạn.
  • Khi tuần mới bắt đầu, bạn chỉ nên giữ lại biểu đồ cho các loại tiền tệ mà bạn đang giao dịch để giúp bạn tránh bị cám dỗ khi xem các biểu đồ khác và có khả năng sẽ lao vào giao dịch chúng, điều vốn nằm ngoài kế hoạch giao dịch của bạn.

Các bước để xây dựng thói quen "hàng ngày"

Bao gồm:
  • Bạn có thể tạo thói quen bằng cách đọc trước bất kỳ sự kiện tin tức nào trong ngày, tuỳ thuộc vào vị trí hiện tại của bạn. Nếu bạn ở châu Á, hãy quét tin tức để tìm kiếm bất kỳ tin tài chính nào từ phiên giao dịch tại Mỹ của ngày hôm trước và phiên Á hiện tại. Nếu bạn ở châu Âu, hãy đọc những gì đã xảy ra trong phiên Á hoặc bất kỳ tin tức nào được đưa ra trước khi bắt đầu giao dịch. Hoặc, nếu bạn sống ở Hoa Kỳ, hãy xem phiên Á đóng cửa như thế nào và thị trường châu Âu đang diễn biến ra làm sao.
Thoi-quen-giao-dich-hang-ngay-hang-tuan-cai-thien-hieu-suat-TraderViet4.jpg

• Dành ra vài phút trên các biểu đồ mà bạn đã phân tích vào cuối tuần để xác định tâm lý chung và xem liệu có bất kỳ nguyên tắc cơ bản nào có thể thay đổi thị trường hiện tại hay không.
  • Trước bạn bắt đầu giao dịch, hãy luôn xem xét những khoản lỗ tiềm năng mà bạn có thể phải gánh chịu nếu thị trường đi ngược lại với phân tích của bạn. Việc chú trọng vào các khoản thua lỗ, ít nhất sẽ giúp bạn loại bỏ cảm giác hối tiếc ra khỏi phương trình, mà nếu không loại thì rất có thể sẽ khiến bạn lao vào thực hiện các giao dịch bốc đồng hoặc giao dịch theo trực giác thay vì dựa trên phân tích của bạn.
Hy vọng với những gợi ý trên, anh em có thể hình dung cách tuân theo một quy trình giao dịch và tập cho mình một thói quen lành mạnh hơn trong trading nhé!

Nguồn: actionforex

Nếu thấy bài viết này hay và hữu ích thì đừng quên THẢ TIM, SHARE VÀ COMMENT để ủng hộ mình nhiều hơn nữa nhé!! Nice day cả nhà ;););)

:):) Giới thiệu SÁCH MỚI về MÔ HÌNH BIỂU ĐỒ cho anh em: https://bit.ly/mo-hinh-bieu-do-1
[TBODY] [/TBODY]

Giới thiệu sách Trading hay
Phương Pháp Mới Để Giao Dịch Kiếm Sống

Quyển sách của Tiến sỹ Alexander Elder đề cập đến những vấn đề cơ bản và cần thiết nhất với các trader. Sách được đánh giá rất cao trên toàn cầu

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Smart_Money trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 105 Xem / 1 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,499 Xem / 87 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 367 Xem / 19 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 882 Xem / 39 Trả lời
  • TraderViet Crypto trong Chuyện bên lề 289 Xem / 2 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 395 Xem / 31 Trả lời
  • Bianas trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 154 Xem / 3 Trả lời
  • Huan2051 trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 294,762 Xem / 1,397 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên