Muốn đầu tư vào Bitcoin và thị trường tiền điện tử? Hãy đọc bài này đã

Nhật Hoài

Active Member
9,576
59,533
Gần đây đi đâu cũng nghe người ta nhắc đến Bitcoin hết anh em ạ. Mình lên lớp cũng nghe, về nhà cũng nghe, thậm chí lên Appstore kiếm game cũng thấy trending search là bitcoin wallet, bitcoin investing, vân vân và mây mây. Vậy có nên đầu tư vào thị trường cryptocurrency hay không, rủi ro là gì, cần chuẩn bị gì để đầu tư? Bài viết này sẽ giải đáp cho anh em.

Có nên đầu tư vào thị trường tiền điện tử?

Tiền điện tử (cryptocurrencies) đang được coi là một trong những quyết định đầu tư tốt nhất hiện tại. Dưới đây là một vài lý do:
  • Giá trị lớn: Việc nhiều đồng tiền hiện nay đang bị mất giá khiến nhiều người quan tâm tới các cách khác để bảo hiểm cho vốn của họ, và tiền điện tử là một sự thay thế không tồi;
  • Công nghệ cao: Mình thực sự ấn tượng với công nghệ áp dụng cho thị trường cryptocurrency. Bạn có được một đồng tiền có thể giao dịch cho dù bạn sống bất cứ nơi nào trên thế giới (đương nhiên ngoại trừ các nước mà tiền điện tử không hợp pháp khi được dùng như một phương tiện thanh toán, như nước ta :D);
  • Cực kỳ minh bạch và bảo mật: Nhờ vào công nghệ blockchain, bất kỳ ai cũng có thể xem lượng bitcoin đang được giao dịch của một địa chỉ nhất định, giao dịch nguồn và đích là từ đâu. Tuy nhiên không ai biết được địa chỉ bitcoin đó là của ai. Ngoài ra không ai có thể đánh cắp thông tin riêng tư của bạn từ các giao dịch bitcoin.

Rủi ro khi đầu tư vào cryptocurrency là gì?

Nếu bạn đang muốn đầu tư vào tiền điện tử thì trước hết nên xem qua các rủi ro dưới đây:

Vậy nên đầu tư vào loại tiền điện tử nào?

Có nhiều nhân tố anh em cần cân nhắc trước khi quyết định đầu tư vào một loại cryptocurrency, điển hình như sau:
  • Tính hợp pháp: Hãy xem bao nhiêu quốc gia/chính phủ chấp nhận đồng tiền đó như một phương pháp giao dịch;
  • Dễ lưu trữ và di chuyển: Bạn phải có khả năng lưu trữ và “mang” đồng tiền đó đi dễ dàng, không gặp trở ngại;
  • Tính bảo mật: Anh em phải chắc chắn rằng các thông tin giao dịch riêng tư (như mã khoá cá nhân trong giao dịch bitcoin) được an toàn và không thể bị đánh cắp;

Các đồng tiền crypto tốt nhất hiện nay mà anh em có thể đầu tư:
  • Bitcoin: Này quá quen thuộc rồi, Bitcoin đang là đồng tiền crypto có giá trị cao nhất, tuy nhiên cũng vì thế mà độ biến động của nó rất lớn;
  • Ethereum: Là đồng tiền điện tử giá trị lớn thứ 2 sau Bitcoin tính theo giá trị vốn hoá và giá hiện tại;
  • Litecoin: Một trong những đồng crypto ổn định nhất, được các coin trader coi như là “tài sản bảo hiểm chính của thị trường crypto”;

Các bước đầu tư vào thị trường cryptocurrency

• Đăng ký ví điện tử: Bạn sẽ cần một địa chỉ ví điện tử để giao dịch gửi và nhận các đồng tiền crypto bạn muốn mua. Có nhiều loại ví khác nhau như ví Bitcoin, ví Etherium, ...;
  • Mở tài khoản tại một sàn giao dịch: Đây sẽ là nơi bạn thực hiện các giao dịch đồng tiền đã mua, một số sàn nổi tiếng: HitBTC, Bitfinex, Bittrex, Coinbase, BitstamP,...;
  • Mua các đồng tiền muốn giao dịch: Sau khi mở tài khoản, bạn có thể bắt đầu mua các đồng crypto muốn giao dịch. Chi tiết cách mua Bitcoin anh em xem tại đây;
  • Di chuyển các đồng đã mua tới thiết bị lưu trữ cứng: Làm việc này sẽ giúp các đồng tiền bạn đã mua an toàn khỏi hacker;
Trên đây là một cái nhìn sơ lược về thị trường tiền điện tử và những điều cần biết trước khi quyết định đầu tư vào nó. Anh em có bổ sung gì không, comment ý kiến bên dưới nhé.

Happy trading !

Nguồn: Cointelegraph

Giới thiệu sách Trading hay
Mô Hình Biểu Đồ - Phương Pháp Hiệu Quả Để Tìm Kiếm Lợi Nhuận

Được xem là cẩm nang về mô hình biểu đồ của các nhà đầu tư, giao dich tài chính toàn cầu và là kiến thức bắt buộc phải nắm về Phân Tích Kỹ Thuật
Chỉnh sửa lần cuối:
Kinh nghiệm em rút ra là nếu mới chơi thì chơi cặp coin/usdt không phải là cặp altcoin/btc. :D:D

tại sao thế bác?
Altcoins/BTC theo dõi cực vất vả vì giá BTC ko ổn định như USD bác à.
Theo em Coins ko dành cho tay mơ nên ai có ý định đầu tư vào coins thì hãy giữ nó như một loại tài sản đầu tư mạo hiểm, nếu chưa có kinh nghiệm thì quan sát thị trường 1 thời gian rồi hẵng nhảy vào giao dịch để tránh thua lỗ không đáng có.

Theo kn của mình thì nên trade lướt sóng btc và đầu tư dài hạn hoặc trung hạn các coin trên cặp usdt vì giá usdt ít biến động hơn btc nên dễ trade và đảm bảo tài sản trong dài hạn. Ý kiến cá nhân mong đừng gạch đá .Một kn theo mình quan sát từ lâu h là trade các coin trong rổ usdt áp dụng ptkt vào trade khá chính xác

Theo kn của mình thì nên trade lướt sóng btc và đầu tư dài hạn hoặc trung hạn các coin trên cặp usdt vì giá usdt ít biến động hơn btc nên dễ trade và đảm bảo tài sản trong dài hạn. Ý kiến cá nhân mong đừng gạch đá .Một kn theo mình quan sát từ lâu h là trade các coin trong rổ usdt áp dụng ptkt vào trade khá chính xác
Ý kiến hợp lý sao gạch đá dc bác, btc em cũng thấy ko nên ôm dài hạn

bác ơi, ngoài máy con bác cho mua để giữ thì còn có con nào bác thấy có thể mua giữ lâu dài dc ạ?

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 30 Xem / 10 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 162 Xem / 5 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,365 Xem / 85 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 248 Xem / 13 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,107 Xem / 41 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên