Muốn dự đoán nến kế tiếp tăng hay giảm? Thử mô hình nến 212 nhé

captainfx

Editor
Trial mod
2,037
13,215
Dự đoán nến kế tiếp tăng hay giảm là một chiến lược được nhiều bạn tìm hiểu. Đặc biệt nếu bạn đang giao dịch Binary Options thì điều này càng quan trọng hơn. Hiện tại, không có phương pháp nào hữu hiệu để tìm việc này. Mình cũng đã thử tìm kiếm trên internet rồi nhưng chưa thấy...bí kíp nào cả.

Sau 1 hồi tìm kiếm, mình tìm được 1 bài viết bên Forex Factory về mô hình nến 212, một mô hình nến mà tác giả của nó là ReyesWhite cho rằng có thể dự đoán được màu của nến tiếp theo, tức là nến tiếp theo là tăng hay giảm. Theo tác giả, mô hình này dự đoán được 70% khả năng nến tiếp theo. Nghe thật hấp dẫn phải không?

Cấu trúc của để dự đoán nến thứ 6 là cần phải có 1 cụm 5 nến phía trước nó và 5 nến này phải đúng thứ tự như sau
  • Hai nến đầu liên tục phải cùng 1 hướng
  • Nến thứ 3 phải ngược hướng 2 nến đầu
  • Nến thứ 4 và 5 phải liên tục cùng hướng 2 nến đầu
Sau khi cụm 5 nến này hoàn tất, nến thứ 6 được suy luận sẽ là cùng hướng với nến 3

Mô hình này được tác giả khuyên dùng trên các khung thời gian H4, Ngày (Daily), Tuần (Monthly), Tháng (Monthly)

Hình ảnh cụ thể mô hình 212 dự đoán nến kế tiếp
Theo hình minh họa trên (lấy từ bài viết gốc), nến 1-2 tăng liên tục, nến 3 giảm, nến 4-5 tăng lại liên tục => mô hình 212 đã hoàn tất => nến 6 giảm.

Theo tác giả, cần lưu ý luôn đến nến trước nến số 1. Nến trước nến số 1 phải có màu khác với nến 1 thì mô hình mới tốt. Dưới đây là vài ví dụ setup không đúng từ tác giả

Còn tiếp theo là những mô hình nến 212 dự đoán nến kế tiếp tăng hay giảm đúng
Tác giả còn khuyên thêm vài lời khuyên như sau
  • Sử dụng đường EMA 50 và EMA 200 để lọc tín hiệu (mình nghĩ chắc chỉ tìm mô hình 212 tăng nếu EMA 50 nằm trên EMA 200 và chỉ tìm mô hình 212 giảm nếu EMA 50 nằm dưới EMA 200)
  • Mô hình 212 chỉ dùng để dự đoán nến thứ 6, không dùng để dự đoán các nến sau nến 6.

Indicator và EA code sẵn cho mô hình 212

Sức mạnh cộng đồng trên Forex Factory đã được thể hiện khi có người đã code luôn mô hình này thành Indicator, thậm chí là EA để backtest, với kết quả chạy trên eurusd trong năm 2013 có lợi nhuận

Kết quả này của con EA 212_pattern_EA.mql có đính kèm bên dưới
Có 1 số EA (Expert Advisors - phần mềm giao dịch tự động hay còn gọi là bot trading) được cộng đồng Forex Factory viết trong bài này. Mình download và attach vào cuối bài của mình, các bạn đem về tự test nhé

Indicator có tên : _212_pattern.mq4, còn lại là EA

Mình thử cài indicator mô hình 212 vào MT4 của mình và mở nó lên chart H1 của eurusd. Kết quả, thật ngạc nhiên, nó đúng 6/7 mô hình gần nhất

Chuyển sang biểu đồ daily cũng của eurusd, mình có tỷ lệ đúng là 4/10.

Có vẻ như cái này phù hợp hơn cho các bạn giao dịch Binary Options hơn là Forex hay Crypto.

Link bài gốc tại đây https://www.forexfactory.com/showthread.php?t=456520

Bạn nào chưa biết cài indicator bên ngoài vào MT4 của mình, xem clip dưới đây

>> Làm sao biết thị trường đang có xu hướng hay không?

>> Các nhà quản lý quỹ đầu tư kiếm tiền như thế nào?

Đính kèm

• _212_pattern_EA.mq4
    6.4 KB · Xem: 159
  • 212_pattern_EA.mq4
    4.2 KB · Xem: 113
  • _212_pattern.mq4
    1.4 KB · Xem: 193

Giới thiệu sách Trading hay
Thấu hiểu Hành vi giá Thị trường Tài chính - Understanding Price Action

Là quyển sách hướng dẫn giao dịch Phương Pháp Price Action của Bob Volman, chỉ sử dụng duy nhất một đường MA và cấu trúc thị trường cùng hành vi giá để tìm kiếm lợi nhuận
Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Mình thử tiếp trên chart H4 của gbpusd

Trong 19 dự đoán, mô hình 212 đoán đúng 9/19, tỷ lệ xấp xỉ 50%, không quá tệ
Kinh khủng nhất là 7 kèo đầu tiên toàn sai. Ai mà trải qua chuỗi lệnh sai 7 này chắc quăng mô hình vào sọt rác rồi

Đây là chart gbpusd ngày

Tỷ lệ đúng là 8/18, cũng xấp xỉ 50%

Liệu cái tỷ lệ ~50% có mang tính ngẫu nhiên không bác chủ thớt nhỉ. Ý mình là 1 nến bất kỳ đều có 2 khả năng là Xanh hay Đỏ ấy mà.
Mình nghĩ bạn nào muốn dùng có thể backtest để xem trên cặp tiền nào, ở khung thời gian nào thì có tỷ lệ winrate cao hơn. Chắc nhờ bạn @codinginthebigcity xem giúp mình được không?

Mình nghĩ bạn nào muốn dùng có thể backtest để xem trên cặp tiền nào, ở khung thời gian nào thì có tỷ lệ winrate cao hơn. Chắc nhờ bạn @codinginthebigcity xem giúp mình được không?
Uh, test được cái cặp nào và khung thời gian nào mà tỷ lệ đúng tầm 60% trở lên thì hợp lý hơn. Mà em hỏi ngu tí là BO có đánh khung giờ cao H4, D1 được không ấy nhỉ?

Mà em hỏi ngu tí là BO có đánh khung giờ cao H4, D1 được không ấy nhỉ?
Tôi nhờ bác @ono viết 1 bài về chủ đề này nhé. Có ai trade BO khung thời gian lớn như này không và nên áp dụng chiến thuật gì đối với BO ở khung thời gian lớn như vậy

Tại trước có thử BO thì thấy khung cao cao tí là tỷ lệ trả khi thắng giảm lắm, có khi chỉ 50-60%. Tức là 3 lệnh mà thua 1 thì đã gần lỗ rồi

Kết hợp thêm như vậy cũng hay đó bác. Test thử xem

Tôi chưa thử nhưng có thể suy luận được. Tăng tăng giảm ra 1 đỉnh, tăng tăng giảm ra 1 đỉnh nữa, nếu đỉnh 2 chỉ cao hơn đỉnh 1 chút xíu thì khả năng cao là fail break và phân kỳ RSI.

Mô hình này các chú bộ đội chắc thuộc làu làu, cứ vừa hành quân vừa vào lệnh cho đều :cool:

Tôi nhờ bác @ono viết 1 bài về chủ đề này nhé. Có ai trade BO khung thời gian lớn như này không và nên áp dụng chiến thuật gì đối với BO ở khung thời gian lớn như vậy
CHơi BO thường là khung thời gian 5 phút thôi các bác ợ. Mà bác ONO lặn đâu mất rồi chả thấy viết bài về BO cho anh em ngâm cứu với.

Bác DuongHuy nói đúng cái em cần luôn. Em chơi BO của nhật toàn đánh 2h 1 phát thôi. Nhờ bác ono có chiêu nào hay chỉ dùm e

Nến được dùng phổ biến rồi. Có nhiều biến thể trong việc dùng biểu đồ nến. Đây cũng là một phương pháp hay.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,047 Xem / 83 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 341 Xem / 21 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,379 Xem / 77 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 252 Xem / 3 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 113 Xem / 2 Trả lời
  • LuTienSinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 146 Xem / 3 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 235 Xem / 9 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên